iawmilembe mosi milembe kandi karunu nilidiku izinomonoma zyavandu kutura ihare nindi ihare nanuvurai sana vandu wa kwizuriza wavatura nindi zinomonoma ziavo ziveye nindi mangana manyingi vwigiza vunyingi korwagenago vosi kwizurize kutumikira zinomonoma zietu madihugimbili kalikuigiza vana kwa vindu vindivi kmaganagazaaga kwa jina ni tim mudasia na nimezungumza hapo katika lugha ya kiluya kutoka magharibi mwa kenya nikihimiza wengi waendelee kutumia lugha zao za mama na pia kukumbuka kwamba kuna itikadi na mila na tamaduni ambazo zinaendelezwa katika lugha hizo na mambo kama mziki na kadhalika na ni lazima tukumbuke kutumia lugha zetu tukiendelea mbele hata tukiwa in- nje ya nchi ni lazima tukumbuke kutumia tamaduni zetu kwa kuwa ukisahau tamaduni zetu basi tutakuwa watumwa yambu wene data amazina yanje ya nyitwa imakile nyerahoza ndo mkongomani ndo mnyamarenge mrakozi Uh, jambo wa ndugu jina langu naitwa imakile nyerahoza uh, niko mkongomani kwa kabila ya wenyamrenge niko madha mamam um, asante mm. sanamakile tunazungumzia siku ya kimataifa ya lugha ya mama ambayo ilikuwa ni siku ambayo inaenziwa kote nchini australia ilikuwa ni tarehe ishirini na moja kwa upande wako umuhimu wa lugha ya mama ni nini Uh, lugha ya mama kwanza inapatana na kalca ya mtu tukipoteza lugha tunapoteza ukoo wetu hilo ni jambo moja jambo la pili ni lugha ya kutupatanisha na familia zetu zenye back home ama watu wakubwa wenye hawakuingia shule wenye wako huku kama mama angu inabidi tuongee kinyamrenge ili tupatane naye vizuri na, vizu. na unakumbuka lini ulioanza ku, kuzungumza kinyamrenge ama ulijipata tu unafahamu kama unajua kuzungumza kinyamrenge nilijipata nikiwa nazungumza kinyamrenge nauwe kama mzazi sasa inakuwaje un, un, kufunza watoto un, un, unafunza Swahili, ni kiswahili ni kinyamrenge ni kiingereza ama inakuwa namna gani kwangu mimi nilizaa watoto wanne nikiwa back home Uh, nilikuwa nikiongea lugha yangu wanaelewa na wanasikia wakiwa wadogo lakini huku australia naongea kinyamorengi nyumbani lakini vile watoto wanasikia kiingereza kwa tv wanaongea kiingereza kwa skul ama popote pale wanaenda wanaongea kiingereza uh, lakini inajaribu sana kuwaongelesha lugha yangu ya kinyamorengi wanaelewa lakini kuna wadogo wenye wanaelewa kidogo sana hmm. lakini ni jambo la muhimu sana kuwafundisha kuna juhudi zozote kuweza pengine kufungua kama ni shule ama kuongeza juhudi kwa kufunza lugha yako ama inakuwa ni mvutano kati ya kiingereza na kiswahili na maisha hapa australia naweza kutamani sana kama kunaweza patikana njia nyingine za kuaongelesha kinyamorenge ama kuwafundisha kinyamorenge lakini vile niko na jukumu mingi sana sina hiyo wakati lakini najaribu iwezekanavyo kama mimi kuwaongelesha kinyamorenge asante sana pengine ungeewaga wasikirizaji wetu kwa rugha yako tena kisha utawaleza vile ambavyo umewatakia murakoze chane abangiri chizere magara kandi itopike ni nziza chane iranshimisha nk'umuzei murakoze nawashukuru sana vile mumenechagua mmitonge nawashukuru sana na nahili neno nila muhimu sana kwangu kama mama asanteba asante sana ligono kushereke la kusherekela lugha ya vamau lugha ya yavamau ne nyina wangu mungoni dadi yangu mungoni e, lugha yene lugha yene ya ayakulongalonga titavangoni tijo lugha ya kulongalonga e, bwana kulonga e, wewe e, lakini nijo chingoni nijo chingoni sahizi nikosiwi kosiwi lakini eh, nichikumbuka na nichikumbuka na shukurani shukurani kwa mau mau nde al alie, aliyenifundisha eh, alienifundisha chingoni lugha yangu ya kwanza na mimi nimejifunza nimejifunza kwa mau eh, kwa hiyo mau sengwili uvilepina ee, uvi lepi natete na, na saizi lakini vangoni woha vangoni woha vaku australia vaku sydney eh, na, na mahari kokote walipo wanajua eh, chingoni chetu bwana kimi asiri yetu sisi a chingoni lugha yetu ya chingoni chakula chetu na sisi uko ko tivi hapa saizi tijova lepi lugha yei tijova lepi tijova lugha ya vazungu tu bwanahata e, e, hata hata tikawonanayi tava tavangoni vene e, utamaduni wetu tiukosiwa utamaduni wetu tiukosiwa au tiukosiwi la, lakini tijova lepi tijova lepi chingoni chesaizi chingoni se chesa aizi chifwa chifwa chifwa lakini basi e, tisherekera siku ya lugha ya wamama naanajua na, ni manyili lugha yako veve na mimi na na na vana ni chingoni haya pumzika kwa amani tiwonana je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata