Unasikiliza, idhaa ya Kiswahili ya SBS mirembe mwosi mirembe kandi karunu nilidiku lizinomonoma zya vandu kutura ihare nindi ihare nanuvurahi sana vandu wa kwizuliza wavatura nindi zinomonoma zyavo ziveye nindi mang'ana manyingi vwigiza vunyingi korwa genago vosi kwizulize kutumikira zinomonoma zyetu madihu gimbili kalikuigiza vana kubindu vindu vindivi kumangana gazaaga. Kwa jina ni Tim Mudasia na nimezungumza hapo katika lugha ya Kiluya kutoka magharibi mwa Kenya, nikihimiza wengi waendelee kutumia lugha zao za mama, na pia kukumbuka kwamba kuna itikadi na mila na tamaduni ambazo zinaendelezwa katika lugha hizo na kwa mambo kama mziki na kadhalika, na ni lazima tukumbuke kutumia lugha zetu tukiendelea mbele. Hata tukiwa nje ya nchi, ni lazima tukumbuke kutumia tamaduni zetu, kwa kuwa ukisahau tamaduni zetu, basi tutakuwa watumwa. yambu vene data amazina yanje ya nyitwa Imakile Nyerahoza ndo mkongomani ndo mnyamurenge mrakozi Uh, jambo wa ndugu, jina langu naitwa Imakile Nyirahoza. Uh, niko Mkongomani kwa kabila ya Wanyamrenge, niko madha mm. Mamama, asante sana mm. Imakile, tunazungumzia siku ya kimataifa ya lugha ya mama ambayo ilikuwa ni siku ambayo inaenziwa kote nchini Australia, ilikuwa ni tarehe ishirini na moja. Kwa upande wako, umuhimu wa lugha ya mama ni nini? Uh, lugha ya mama kwanza inapatana na kalcha ya mtu. Tukipoteza lugha tunapoteza ukoo wetu, hilo ni jambo moja. Jambo la pili ni lugha ya kutupatanisha na familia zetu zenye zili back home. Ama watu wakubwa wenye hawakuingia shule wenye wako huku kama mama angu inabidi tuongee Kinyamrenge ili tupatane naye vizuri. Na unakumbuka lini ulianza kuzungumza Kinyamrenge ama ulijipata tu, unafahamu kama unajua kuzungumza Kinyamrenge? Nilijipata nikiwa nazungumza Kinyamrenge. Nawe kama mzazi sasa, inakuwaje kufunza watoto? Unafunza ni Kiswahili, ni Kinyamrenge, ni Kiingereza ama inakuwa namna gani? Kwangu mimi nilizaa watoto wanne nikiwa back home. Uh, nilikuwa nikiongea lugha yangu wanaelewa na wanasikia wakiwa wadogo, lakini huku Australia naongea Kinyamorengi nyumbani, lakini vile watoto wanasikia Kiingereza kwa TV, wanaongea Kiingereza kwa skul ama childcare, popote pale wanaenda wanaongea Kiingereza. Uh, lakini najaribu sana kuwaongelesha lugha yangu ya Kinyamorengi, wanaelewa lakini kuna wadogo wenye wanaelewa kidogo sana hmm. Lakini ni jambo la muhimu sana kuwafundisha kuna juhudi zozote kuweza ku pengine kufungua kama ni shule ama kuongeza juhudi kwa kufunza lugha yako, ama inakuwa ni mvutano kati ya Kiingereza na Kiswahili na maisha hapa Australia? Naweza kutamani sana kama kunaweza patikana njia nyingine za kuongelesha kinyamorenge ama kuwafundisha kinyamorenge, lakini vile niko na jukumu mingi sana, sina hiyo wakati. Lakini najaribu iwezekanavyo kama mimi kuwaongelesha kinyamorenge. Asante sana, pengine ungewaga wasikilizaji wetu kwa lugha yako, tena kisha utawaeleza vile ambavyo umewatakia. Murakoze chane abangiri chizere mukampa magara kandi itopikeni nziza chane iranshimisha nk'umuzeyi. Murakoze, nawashukuru sana vile mumenichagua mimi ntonge. Nawashukuru sana. Na hili neno ni la muhimu sana kwangu kama mama asante. Bye, asante sana ligono kushereke la kusherekela lugha ya mamau lugha ya mamau, ne nyina wangu mungoni, dadi yangu mungoni, e, lugha yene lugha yene ya ya kulongalonga yakulongalonga, e, tetavangoni tijo lugha ya kulongalonga e, bwana wewe e, lakini nijo Chingoni, nijo Chingoni sahizi nikosiwi kosiwi, lakini e, nichikumbuka na nichikumbuka, na shukurani shukurani kwa mau mau, nde alie, aliyenifundisha e, aliyenifundisha Chingoni, lugha yangu ya kwanza, na mimi nimejifunza, nimejifunza kwa mau e, kwa hiyo mau sengwili uvilepina ee, uvi lepi na, na tete saizi, lakini vangoni woha vangoni woha vaku Australia vaku Sydney eh, na, na mahali kokote walipo wanajua eh, chingoni chetu bwana, kimi asili yetu sisi ya, ya chingoni lugha yetu ya chingoni Chakula chetu na sisi uko uko, tivi hapa sahizi tijova lepi lugha yei, tijova lepi, tijova lugha ya vazungu tu bwana. Hata e, e, hata hata tikawona nayi tava tavangoni vene e, utamaduni wetu tiukosiwa, utamaduni wetu tiukosiwa, tiukosiwi lakini la, tijo walepi tijo walepi chingoni chesaizi chingoni sesaizi chifwa chifwa chifwa. Lakini basi tisherekera siku ya lugha ya wamama na, na, na, najua nimanyili lugha yako veve na mimi na na vana vaku woha ni chingoni. Haya, pumzika kwa amani, tiwonana. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.