Jambo popote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS u hapa. Ni muktasari wa habari kwa leo tarehe 22 Februari mwaka 2024. Uhaba wa ushindani sokoni waifanya serikali ya shirikisho izindue uchunguzi wa swala hilo. Asbesto zimegunduliwa katika maeneo saba ya ziada mjini Sydney na huduma ya dharura ya jimboni Victoria zajiandaa kwa mazingira mengine tata ya joto. Na kimataifa Kuba yachukua hatua za dharura kufahamu hatma ya madaktari wake waliotekwa nyara na Umoja wa Mataifa watangaza vikwazo dhidi ya viongozi wa Mshatatu, FDLR na ADF katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katika michezo, bivu kubainika katika nusu fainali ya mechi ya Klabu Bingwa ya Asia kati ya Central Coast Mariners na Makatha FC ambako Mtanzania Charles Mombwa anatarajia kunguruma. Serikali ya shirikisho ina wasiwasi kuhusu uhaba wa ushindani katika uchumi wa Australia. Afueni na gharama ya maisha imekuwa kipaumbele cha ajenda ya kisiasa mwaka huu. Ripoti mpya iliyoagizwa na baraza la vyama vya biashara ya Australia ilipata kuwa uhaba wa ushindani ulikuwa unaongeza mfumuko wa bei. Serikali imeagiza tathmini kwa kanuni ya chakula na mboga na imeagiza pia kampuni inayoshughulikia masu... masuala ya watumiaji Choice itoe ripoti za kulinganisha bei za vyakula za biashara mbalimbali kila robo. Katika taarifa zingine, kukabiliana na ongezeko la wasiwasi miongoni mwa jumuiya zenye lugha na tamaduni mbalimbali mbali kuhusu jinsi wanaweza linda taarifa zao, shirika la ID Support NSW limezindua mafunzo katika lugha ya mama kwa watu wanaozungumza Kiarabu na Kivietnam. Lengo la mafunzo hayo ni kuelimisha watakaohudhuria kuhusu jinsi ya kutambua walaghai kadi za mikopo pamoja na usalama wa neno za siri na wataalam watakuwa hapo kujibu maswali yao. Shirika la ID Support New South limesema watu ambao hawazungumzi Kiingereza nyumbani hatarini zaidi kwa mashambulizi ya programu hasidi za kompyuta, wizi wa utambulisho, na ulaghai. Mafunzo hayo yatafanywa katika maktaba ya Fairfield yaieldtb Februari katika Kiarabu na ndani ya maktaba ya kaybramata 29 Februari katika lugha ya Kivietnam. Mnamo mwaka 2022 jumuiya zenye lugha na tamaduni mbalimbali zilijumuisha karibu asilimia tano ya ripoti kwa shirika la Scamwatch ambalo huchunguza masuala ya ulaghai, zikiwa zimepoteza takriban dola milioni 56.6 na maeneo saba ya ziada jimboni New South Wales yametambuliwa kuwa yana asbestos. Hospitali ya watoto pamoja na kituo cha wazima moto ni miongoni mwa sehemu hizo. Wakati sampuli moja ilipatwa kuwa na uwezekano wa asbestos inaweka, inaweza kauka, aina ya asbestos ambayo haina madhara makubwa iligunduliwa pia ndani ya mbolea katika vitongoji kadhaa vya magharibi ya Sydney na kusini magharibi. Hali hiyo inafikisha idadi ya maeneo yaliyoathiriwa kuwa 54 wakati maeneo mengine 81 yamerejesha vipimo hasi tangu asbestos ilipopatikana ndani ya mbolea iliyochakatwa katika eneo la Roselle Parklands mwezi wa Januari. Na tukivuka mpaka tuelekee moja kwa moja hadi Victoria ambapo huduma za dharura za Victoria zinajiandaa kukabiliana na hali mbaya zaidi ya mazingira wiki moja baada ya moto wa vichaka na dhoruba kuharibu mali na kuacha nyumba nusu milioni pamoja na biashara bila umeme. Nyuzi joto zinatarajiwa kupita 40 katika sehemu za jimbo hilo, na dhoruba zinatarajiwa baadaye leo Alhamis, zikiwa na upepo wa kasi ya kilomita 80 kwa saa pamoja na radi kavu. Marufuku kamili ya moto imetangazwa kwa kanda sita za Victoria, maeneo kama mali wimera North Country, North Central Southwest na wilaya ya kati zikikabiliwa kwa viwango hatari vya moto. Onyo kali za moto zimetolewa pia kwa majimbo ya Kusini Australia, Tasmania na Magharibi Australia ambako huduma za dharura zimekuwa zikikabiliana na mioto tangu mwanzo wa msimu wa majira ya joto. Kimataifa, spika wa bunge la Cuba, Esteban Lazo, ametembelea Nairobi kwa lengo la kupata maelezo bayana juu ya hatima ya madaktari wawili wa Cuba waliotekwa nyara nchini Kenya na wanamgambo wa Somalia takriban miaka mitano iliyopita. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nchi za nje mjini Havana inaelezea kwamba ziara ya mjumbe maalum Lasso inafanyika baada ya Al Shababu kutoa taarifa kwamba madaktari hao wawili wameuawa kutokana na shambulio la anga la Marekani wiki iliyopita. Katika taarifa iliotolewa na serikali Cuba, ni kwamba spika Laso amekwenda Kenya kwa lengo la kushiriki katika utaratibu wa dharura na maafisa waandamizi wa, wa nchi hiyo mwisho wa nukuu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetangaza vikwazo dhidi ya viongozi sita wa makundi ya waasi wanaopigana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kati yao ni msemaji wa kundi la M3 Meja Willy Ngoma. Wengine ni viongozi wa kundi la Allied Democratic Forces na FDLR, wakiwemo Apollinaire Hakizimana na Ahmad Mahmud Mikel, Rukunda Muhamed Ali Kaluo na William Amuri. Vikwazo vinawazuia kupata silaha, mafunzo, msaada wa kifedha na kusafiri. Taarifa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inasema kwamba Ngoma amelengwa kwa kuwa mmoja wa viongozi wa kisiasa na kijeshi wa kundi la waasi la M23 linaloshutumiwa kwa vita mauaji na mateso ya raia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wasiwa mishi natatu wanaoripotiwa kuungwa mkono na serikali ya Rwanda wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa DRC wakitaka kudhibiti mji wa Sake karibu na Goma. Hata hivyo, serikali ya Rwanda imekanusha shutuma dhidi yao kuhusu kuunga mkono kundi hilo la M23. Na katika taarifa za michezo kwa haraka haraka, Mtanzania Charles Mombo atashiriki katika mechi ya nusu fainali ya kombe la klabu bingwa barani Asia, kati ya timu yake ya Makatha FC dhidi ya yes, Central Coast Mariners vilevile wa Australia katika uwanja wa Campbelltown mjini Sydney, New South Wales ambapo mshindi tapiga hatua kuingia katika fainali ya mechi hiyo. Bila shaka tunaleta taarifa kuhusu matokeo hayo punde tutakapoyapata, na katika masuala ya a utabiri wa hali ya hewa tukianzia katika mji wa Adelaide ambapo kwa sasa nyuzi joto pale ni 33 tukielekea Brisbane Bako ni thelathini na mbili, Canberra kwa sasa ni thelathini, Darwin ni thelathini na uwezekano wa mvua pamoja na dhoruba, tukielekea katika mji wa Hobart. Pale ni thelathini na tano, upepo mkali ukishuhudiwa vile vile, na tukielekea moja kwa moja hadi Melbourne ambapo ni nyuzi joto pale ni thelathini na sita, Perth thelathini na nne na Sydney nyuzi joto zikiwa ni thelathini vile vile. Kufika hapo ni mwisho wa taarifa habari ambazo tumeandalia Bakeni nasia kwa makala mengine baada ya kuja kutoka studio zetu za SBS. Nasaa kwamba zapata yote haya kwenye tovuti yetu anonmbaa ni sbs.com.au kwa juu Swahili.