Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili Jambo popote ulipo, na karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode Migerano, tukualetea muhtasari wa habari kutoka studio zetu za SBS Radio. Watu wa 53 wauawa katika mauaji ya kimbari Papua Niugini. Waziri wa mazingira Tanya Plibersek amshutumu Peter Dutton kwa kuwasaidia wasafirishaji haramu wa watu kufanya matangazo. Nako nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan aongoza maziko yaliyekuwa waziri mkuu Ed Lowasa. Na Marekani kutumia kura ya turufu kuzuia azimio la Algeria na katika michezo, timu ya wapiga mbizi ya Australia almaarufu The Dolphins waisaidia Australia kushinda medali mbili za dhahabu katika mashindano ya dunia ya kuogelea. Jeshi la polisi nchini Papua Niguini limesema takriban watu 53 wa wameuawa katika kile ambacho wa mamlaka wanaamini kinaweza kuwa ni mauaji makubwa ya kimbari katika historia hivi karibuni ya nchi hiyo. Inaaminika wanaume hao walipigwa risasi na kufa katika hali ambayo polisi wanadai ni shambulizi katika jimbo la Enga ambalo liko katika milima ya kaskazini ya nchi hiyo. Shirika la habari la ABC limeripoti kuwa jeshi la polisi linatarajia kupata miili mingine wanapoendelea kufanya msako katika maeneo ya karibu ya tukio. Mamlaka wanaamini wanaume hao walishambuliwa walipokuwa wakielekea kuishambulia kabila jirani. Waziri wa mazingira Tanya Plibasek amemshutumu Peter Dutton kwa kuwasaidia wasafirishaji haramu wa watu kufanya matangazo kwa kudai kuwa serikali ya shirikisho imeregeza hatua za usalama mpakani. Hali hii imejiri baada ya takriban wanaume 40 kuwasili kwa boti karibu ya jumuiya ya kijiji cha Bigo Bay cha magharibi Australia. Imeripotiwa kuwa wanaume hao wanatoka Pakistan, India na Bangladesh na kwa sasa wamepelekwa katika kizuizi cha uhamiaji cha Australia ambacho kiko katika taifa la kisiwa cha Nauru. Tangazo hilo limesababisha vita vya maneno kati ya waziri mkuu Anthony Albanese na kiongozi wa upinzani wa shirikisho Peter Dutton, ambaye amesema operesheni za mipaka ya Australia zimeregea chini ya serikali ya Albanese. Tukisalia katika masuala ya siasa shirikisho, seneta huru Jacki Lambi amesema hajashangaa wa Australia wamesema wanaunga mkono mageuzi makato ya kodi, ukizingatia shinikizo za gharama ya maisha. Kura mpya ya maoni ya makampuni ya Australian Financial Review Freshwater Strategy imedokeza kuwa waustralia wa kwa wingi wanaunga mkono mageuzi mapya ya serikali ya leba kwa awamu ya tatu ya makato ya kodi. Mageuzi hayo ya kodi yatawasaidia walipa kodi kuokoa hela, wakati asilimia 84 ya watu watafaidika zaidi kuliko wangelifaidika wa chini ya mfumo wa asili wa chama cha mseto. Kura hiyo ya maoni imeonyesha kuwa asilimia 44 ya watu wanaunga mkono mageuzi mapya kulinganisha na asilimia 15 wanaopinga mageuzi hayo. Barani Afrika, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameongoza maziko yaliyekuwa waziri mkuu wa taifa hilo Edward Ngoyai Lowasa yaliyofanyika jana nyumbani kwake Monduli, Arusha, na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa serikali pamoja na wanasiasa kutoka vyama vya upinzani. Akizungumza wakati akitoa salamu za pole kwa familia na wananchi wa Tanzania, rais daktari Samia Suluhu Hassan alisema kwamba njia nzuri ya kumwenzi hayati Lowasa ni kufanya siasa za maridhiano na siasa za kujenga hoja, kuheshimiana, kustahimiliana bila kulumbana wala kutikisa misingi ya taifa. Hata hivyo, rais Samia ameongezea kusema kuwa Lowasa ni kiongozi aliyeacha funzo kuwa watu wanaweza kutofautiana katika mitazamo na sera bila kuvunja misingi ya utaifa wao. Katika taarifa zingine za kimataifa, kura ya turufu ya Marekani itaweza kutumika kuzuia mpango wa Algeria unaotarajiwa kufikishwa mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wiki hii kwa kusitishwa mara moja ya vita vya Israel dhidi ya Gaza, kwa mujibu wa balozi wa Marekani wa Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amesema katika taarifa yake Jumamosi kwamba Marekani imekuwa ikifanya kazi kwa miezi kadhaa juu ya suluhisho endelevu la mzozo wa Gaza ambao utaleta kwa haraka na utulivu endelevu kwa Gaza kuanzia angalau wiki sita, na kisha kuchukua hatua za kujenga amani ya kudumu. Amesema mpango huo ambao Marekani inaofanyia kazi pamoja na Israel, Misri na mataifa mengine unawakilisha fursa bora ya kuwaunganisha mateka wote na familia zao na kuwezesha kusitisha mapigano kwa muda mrefu kuruhusu chakula zaidi cha kuokoa maisha, maji, mafuta, dawa na vitu vingine muhimu kuwafikia raia wa palestina wenye uhitaji mkubwa. Tukilekea katika taarifa za michezo, Isaac Kupa na timu ya wanawake ya mbio za mita mia kwa waogeleaji wanne wamemaliza mashindano ya kuogelea ya kudunia mjini Doha katika hali chanya baada ya kushinda medali mbili za dhahabu kwa niaba ya Australia. Ikiwa na medali za dhahabu tatu, tisa za fedha na nne za shaba, Australia ilishinda idadi ya medali kumi na sita na ilishindwa tu na marekani iliyoshinda medali 20, medali nane kati yazo zikiwa ni za dhahabu. Na tukitazama kwa haraka hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa mjini Perth, nyuzi joto ni 42, wakati Adelaide ni 34, Melbourne ni 23, Hobart ni 21, Canberra ni 26, na mvua pamoja na dhoruba ikiendelea huko pia, wakati Sydney itakuwa ni 27, na dhoruba pamoja na mvua kali. Brisbane ni 30, na mvua zikishuhudiwa pia, wakati Darwin pia pale ni 30 na mvua zikishuhudiwa katika maeneo hayo. Kufikia hapo na mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia kwa sasa. Usisahau kwamba zapata makala mengine mengi ambayo tumekuandalia kwenye tofuti yetu anaonembani sbs.com.au mkwaju Swahili. Penda, shiriki,