Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya tulipo na karibu katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano katika studio zetu za SBS na tukiwa pia mtandaoni tukiletea makala ya kupitia tovuti yetu nani ambao ni sbs.com.au, hivi sasa ikiwa ni saa sita dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Australia, vilevile ni saa nne dakika moja kwa masaa magharibi ya Australia, na katika ukanda wa Afrika mashariki ni saa kumi za usiku dakika ni moja, kati ya Afrika ya kati ni saa tisa dakika moja kwa masaa ya huku. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa muktasari wa habari Kiswahili ya SBS tukiletea sasa muktasari wa habari kutoka studio zetu, tukianzia katika suala so zima la takwimu mpya ambazo zimeonyesha kwamba viwango vya ukosefu wa ajira vyaongezeka, hali ambayo imeletea upinzani wa ushirikisho kutunga kidole cha lawama kwa serikali ya shirikisho ikisema kwamba mengi zaidi yanastahili fanywa. Na watoaji wa huduma ya afya binafsi waomba mageuzi kwa sheria kuboresha matokeo ya ugonjwa wa kisukari miongoni mwa wagonjwa. Wakati suala so zima la moto wa vichaka unasababisha kupotezwa upo kwa nyumba 44 pamoja na watu kukimbia maeneo wanakoishi katika maeneo ya jimbo la Victoria. Wakati kimataifa katika bara la Afrika ni kwamba migogoro na mapinduzi ya ghubika mkutano wa 44 wa 44 mawaziri wa Afrika na Uganda kuzungumza na Tanzania ili kupitisha mafuta yake huko badala ya Kenya. Wakati wanawake waandamana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutaka vita vikomeshwe. Katika michezo, tutazungumzia swala so zima la maandalizi ya kumpa safari ya mwisho na heshima za mwisho bingwa wa Chicago Marathon Kevin Kiptum Wakati mwalimu wake Gervais Hakizimana naye akifanyia safari yake ya mwisho kuelekea nyumbani kwao Rwanda, ambako atapumzishwa. Na tutazungumzia swala zima la mchezaji soka Kylian Mbappe ambaye ameweka ishara yake ya, ya kuondoka na kuama klabu ya Paris Saint Germain. Atakakoelekea bado haijajulikana, lakini tutaletea taarifa hizo muda usio mrefu. Waskiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano. Tuleke moja kwa moja sasa katika taarifa za habari ambazo tumeandalia kutoka studio zetu, tukianza kwa swala zima la upinzani wa shirikisho ambao una wasiwasi kuhusu hali ya uchumi wa Australia, kiwango cha ukosefu wa ajira kikiongezeka kwa hadi asilimia 4.1. Ofisi ya takwimu ya Australia jana, tarehe 15 Februari, ilitoa deta mpya ya ukosefu wa ajira na kuripoti kiwango cha ukosefu wa ajira kuwa juu ya asilimia 4 kwa mara ya kwanza katika miaka 2. Benki kuu inatabiri kiwango cha ukosefu wa ajira kinaweza fika asilimia 4.4 kufikia mwisho wa mwaka huu. Kiongozi upinza na wa upinzani Peter Dutton, wakati huo wameelezea, shirika la habari la Channel 9 kuwa serikali ya Leba inahitaji fanya mengi zaidi kuboresha uchumi wa ujumla wa Australia, nasema uh, uh, so, kama una kazi makato ya kodi hayana umuhimu kwako kabisa. Kwa hiyo una wasiwasi kuhusu ambako uchumi unaelekea, apo akimaliza kwamba una wasiwasi kuhusu ambako uchumi unaelekea haswa, so, katika sehemu ya pili ya mwaka huu na watoaji wa huduma ya afya binafsi wanaomba mageuzi kwa sheria kuboresha matokeo ya ugonjwa wa kisukari kwa wagonjwa. Kama sehemu ya uchunguzi kwa ugonjwa wa kisukari nchini Australia, shirika la Private Healthcare Australia limeomba serikali ibadili sheria za sekta hiyo kuruhusu wauguzi watoe mipango ya usimamizi wa wagonjwa sugu. Kwa sasa, makampuni ya bima ya afya yanazuiwa kuwalipa wauguzi kutoa mipango yao ambayo kuwasaidia wagonjwa au mipango na kutoa matibabu kwa magonjwa sugu. Mkurugenzi wa sera na utafiti katika shirika la Private Healthcare Australia, Ben Harris, amesema kwamba uh, bima uh, matibabu binafsi hayajaweza uh, kuwa na fursa ya uh, kuweza kuchukulia faida kwa ongezeko la wauguzi ambao wako katika nguvu kazi na anasema ongezeko la nguvu kazi ya wauguzi hatujaweza uh, kupata faida yake sana, kwa sababu chini ya sheria zilizopo kwa sasa haturuhusiwi kuwalipa wauguzi hao kwa kazi wanafanya, na huo ni, ni uhaba ni, ni tatizo kubwa sana katika mfumo na ni kitu ambacho tunge tumezua na serikali na kupendekeza wafanyie mabadiliko. Na angalau nyumba 44 zimepotezwa na kuteketezwa kwa moto katika eneo ya Pomonal ambayo amba iko katika eneo la Grampians National Park ama mbuga ya Grampians ukipenda, ambayo iko katika jimbo la Victoria, wakati kuna hofu kwamba huenda idadi hiyo inaweza kaongezeka sana, kwa mjibu wa kiongozi wa jimbo hilo Jacinta Allan moja ya nyumba hiyo ilipotezwa pia katika eneo la Daddwell Bridge pamoja na Daddwell Bridge wakazi wa maeneo hayo ambao wako katika eneo la magharibi ya Victoria walikuwa wanajiandaa kurejea nyumbani kwao wakati moto ulipita viwango vya tisho vilivyokuwa vinawekwa na ameendelea kupungua kwa sasa wakati huo mbunge wa eneo hilo Emma Kelly amesema kwamba uchunguzi wa ziada utafanyika na umeonyesha kwamba kuna idadi ya nyumba kadhaa ambazo zimepotezwa katika maeneo ya pono ambayo ilikuwa ni juu zaidi kuliko ilivyotarajiwa wala kutabiriwa. Na kutoko tuzungumzia swala zima la mgogoro ambao naendelea, ambapo waziri wa mambo ya nje, ya, ya nchi za Afrika na Umoja wa Afrika wanakutana mjini Addis Ababa kwa mkutano wao wa 44 wa kutayarisha mkutano wa kilele wa 37 ambao viongozi watajadili swala la mfumo wa elimu barani humo pamoja na migogoro ambayo inasababisha hali ya wasiwasi katika sehemu nyingi za bara hilo. Mawaziri wameanza mkutano kwa kutoa wito wa kuimarisha juhudi za kuhakikisha utulivu barani humo na kuimarisha kiwango cha elimu. Mkutano wa viongozi utaanza Jumamosi tarehe kumi na saba Februari, ukigubikwa zaidi na suala la mapinduzi ya Gabon, Burkina Faso, Mali na Nigeria na nije, na hali ya kisiasa nchini Senegal ikiwa e ni miongoni mwa changamoto zinazoukabili umoja huo unaojaribu kuongeza sauti yake kwenye jukwaa la kimataifa. Akihutubia mkutano wa baraza la utendaji la mawaziri wa mambo ya nje, mwenyekiti wa kamishni ya AU Musa Feki Mahamat alisisitiza juu ya haja ya kuongeza juhudi ili kuhakikisha amani na usalama unadumishwa pamoja na maendeleo ya kiuchumi na kijamii yanapatikana na wanachama kugharamia kwa uendelevu eu e pamoja na kuimarisha mfumo wa ushirikiano wa kimataifa kutokapo, tulekee moja kwa moja hadi katika taifa la Uganda, ambapo waziri wa nishati ya Uganda Ruth Nankabirwa amesema nchi hiyo inafanya mazungumzo na Tanzania ili kusafirisha bidhaa zake zote za mafuta kupitia Dar es Salaam, hii ikimaanisha hawataitumia bandari ya Mombasa nchini Kenya. Uganda haijaridhishwa na mfumo wa muda mrefu ambao kampuni za mafuta za Uganda hununua asilimia tisini ya bidhaa zao kupitia kampuni tanzu za nchini Kenya. Rais Yoweri Museveni amekuwa akilalamika kuwa hiyo inayoweka nchi yake katika usumbufu wa soko la mafuta na bei za juu za mafuta. Katika kujibu, Uganda ilitangaza kuwa ita itakabidhi haki za kipekee za usambazaji wa bidhaa zote za mafuta kwa kitengo cha kampuni ya kimataifa ya nishati Vitol. Uganda pia ilipanga bidhaa zote ziwasili uh, kupitia Kenya, lakini waziri Nankawiwa amesema kwamba serikali ya Kenya ilikataa kutoa leseni inayohitajika. Na sasa kamati za kiufundi za Uganda na Tanzania zinafanya mazungumzo. Amesema hivi karibuni atakutana na Rais Samia Suluhu Hassan Tanzania kujadili swala hilo. Na kutoka Uganda tuvuke mpaka tuelekee katika nchi jirani ya Kongo ambapo mamia ya wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliandamana siku ya Jumatano mjini Kinshasa wakitaka vita kukomeshwa huko mashariki mwa nchi yao ambako mapigano yamezidi katika siku za hivi karibuni, kati ya wanajeshi wa serikali ya M ya wasi na wasi wa M23 wakiongozwa na Waziri wa maswala ya jinsia, familia na watoto nchini humo Gisele Ndaya. Waandamanaji hao walibeba mabango yaliyoandikiwa matamshi mbalimbali mbali kutaka vita vimalizike. Miongoni mwa waandamanaji hao ni pamoja na wanasiasa, wanawake na watumishi wa umma, wakitoa shinikizo la kusitishwa kwa vita mashariki mwa DRC na wakidai haki kwa takriban wahanga milioni mbili waliotokana na vita hivyo vilivyoanza tangu mwaka elfu moja mia kenda tisaini na nne. Wanawakeo walivaa mavazi ya rangi nyeusi wakiandamana hadi katika jengo la ikulu ya rais ambako waziri Gisel Ndaya aliwasilisha rasmi hati ya kushutumu kuhusika kwa Rwanda katika nchi yao na kupora maliasili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano. Tuendelea na moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia tukuletea taarifa hizi kutoka studio zetu za SBS na bila shaka unkapata pia kwenye Uh, tovuti yetu sbs.com.au Swahili na yapo mengi ambayo unaweza ukapata hapo utakapojunga na tovuti hiyo na, unaweza ukasikiliza na makala haya mubashara kupitia hapo tovutini. Tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandaa sasa, ambapo Rafa Nadala, kwa michezo Nadal amesema kwamba bado hana afya nzuri ya kurejea katika mchezo wa tenis, na kujiondoa katika michuano ya wazi ya Qatar hii. Aliandika taarifa hiyo katika mtandao wake wa kijamii ambapo mchezaji huyo mwenye miaka 37 alisema kwamba analenga zaidi kuweza kucheza na mchezo wake dhidi ya Carlos Alvares katika ukumbi wa Las Vegas. Hii ni baada ya Nadal kupata jeraha katika michezo ya wazi ya Australia ambapo alikuwa na jeraha linaloendelea kumpa tatizo la paja. Katika mchezo wa kriket wa wanawake captain Alisa Hili amefeli ame kupata mikimbio mia moja katika mechi yake baada ya kuondolewa katika mchezo huo akiwa na mikimbio tisini na tisa tu kosa moja. Hii ni katika mechi ambayo amecheza dhidi ya Afrika Kusini katika mji wa Perth, ambapo timu ya Australia inaendelea ilikuwa ikishikilia uongozi wa mia na sabini na tano mikimbio mia sabini na tano wakati mechi hiyo ilifikia mwisho wake. Katika taarifa za soka, mchezaji Kylian Mbappe amesema kwamba ataondoka katika klabu yake ya Paris Saint Germain mwisho wa msimu huu, lakini ikiwa bado hajaweka wazi ni wapi watakayoelekea, lakini pakiwa na taarifa kwamba huenda atatia saini mkataba na timu ya Real Madrid ya Uhispania uhi. Hata hivyo bado kuna vilabu mbalimbali mbali duniani ambavyo vinamezea mate kijana huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 25. Katika soka, timu ya Rayospor imeingia makubaliano ya pande mbili kusitisha mkataba na mshambuliaji wake Heritier Luvumbu baada ya sintofahamu ya shangilia yake kuibuka. Luvumbu raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwenye mchezo wa ligi dhidi ya Polisi ya Rwanda alifungia timu yake bao la kwanza katika dakika hamsini na tatu Rayo ikishinda kwa mabao mawili kwa moja mnamo Februari kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini na nne na, na mshambuliaji huyo kuishangilia kwa staili ya kuhamasisha kusitishwa kwa vita ya mashariki ya Congo, ikiwa na maana kwamba kuziba sikio kwa mradhi kuziba mdomo kwa mkono mmoja na kuweka vidole viwili kichwani na hapo basi ikiwa ikawaghadhabisha watu nchini Rwanda kiasi kwamba wakamsimamisha um, timu katika timu yake ya Rayon Sports, na sasa mkataba wake kuvunjwa na timu yake ya Rayon Sports ambayo inasema kwamba ni ukosefu wa nidhamu. Mara baada ya kufunga bao hilo kisha kushangilia kwa staili hiyo, livumbi alijikuta kwenye wakati mgumu, akikosolewa na vyombo mbalimbali vya habari kisha baadaye kuitwa katika shirikisho la soka la Rwanda, FERWAFA, mbele ya kamati ya nidhamu kujieleza kidaiwa kuchanganya soka na siasa. Jana luvumbu alikutana na uamuzi mpya mbele ya klabu yake, ikimtaka kusitisha mkataba wa pande hizo mbili, akielezwa uamuzi huo umetokana na presha kubwa iliyotoka nje ya klabu hiyo. Na tayari luvumbu amerudishwa haraka nchini Kongo na serikali ya nchi hiyo, ikieleza inasimamia usalama wake endapo ataendelea kubaki nchini Rwanda. Tayari klabu yake ya zamani ya AS Vita na FC Lupopo zimeanza kumnyatia mshambuliaji huyo. Alifunga mabao tano nchini alipokuwa Rwanda msimu huu. Kama tumalize taarifa hizi, tutazame hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa, lakini tuaanzia katika masuala ya fedha ambapo dola moja ya Australia ina thamani ya senti 5 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ya vilevile ina thamani ya faranga 1866 na senti 96 za Burundi, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1792 na senti mbili za Congo, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 826 na senti 29 za Rwanda. Dola moja shule kwa sasa na thamani pia ya shilingi 2520 na senti 50 za Uganda, wakati dola moja shule ina thamani ya shilingi 98 na senti 8 za Kenya, na dola moja shule ina thamani ya shilingi 1658 na senti 49, na centi, 49 na za Tanzania. Na kufikia hapo sasa, tutazame hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa, ambapo tukianzia katika mji wa makanisa wa Adelaide, ambapo nyuzi kwa sasa ni 29.9. Brisbane ni 22.3, wakati Canberra ni 20.9, Darwin ni 29.1, Hobart 21.9, wakati Perth ni 24.1, vilevile, wakati Melbourne ni 20.3, Sydney kwa sasa nyuzi zote pale zikiwa ni 26.1. Kufika kufikapona mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia baki nasi kwa makala mengine, na bwana kujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.