unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia ss mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigina natolestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo ppote lipona karibu katika makala dhaya kiswahili ya s ukiwa namigeranleta makala moja kwa moja kutoka studio zetu pamoja na mtandao neno ikiwa niu kwa uslepo mngi mbayo tumeandalia kutoka studio zetu lakini tukianza kwa taarifa za kutoka jambuhidemoacongo ambako wakazi wa goma wanakusema kuhusu yanayofikia mutu mmoya abomole kongo mzima na kongo ni haiko yake kongo liya wakongo mana hizo ni taarifa kutoka kongo ambapo kundi la m3 ilaendelea kushutumiwa kwa kusababisha maafa na uharibifu mkubwa katika taifa jirani la kongo nako nchini kenya majonzi ya tawala baada ya nyota wa riadha kuaga dunia kupitia ajali ajaliyap ifuatayo basi ni risala za baadhi ya viongozi katika maeneo anakotokea nataka kusema pole kwa yale yalitokea barabara barabara hii karibu na kwao kwao ni karibu kakenda po kilomita saba hivi kutoka hapa hatuna husuni sana nataka kusema pole kwa jamii yake watoto wake na wazazi wake hiyo ni taarifa kuhusu kifo cha kushtukiza cha mwanariadha na mwenye rekodi ya dunia katika mbia za masafa marefu calvin kiptum aliyeaga dunia katika ajari ya barabarani akiwa pamoja na mwalimu wake gerve ambaye ni raia wa rwanda kwa hao na mengine mengi zaidi nasi katika taarifa za michezo lakini kwa sasa tuanze kwa taarifa na muktasari wa habari katika muktasari wa habari ya subuhi hiya leo serikali shirikishi kuwa tarini kukosa kuungwa msaada kungwa mkono kwa sera yake ya muhimu ya swala zima la nyumba wakati jimbo serikali ya kuwasilisha sheria mpya zinazopiga marufuku kuuzwa kwa visu pamoja na aina tofauti za silaha kwa vijana ikiwa ni kwajibu kwa swala zima la vurugu pamoja na uhalifu unaosababishwa na vijana katika jimbo hilo nako katika jimbo la q onyo la moto vichaka latolewa kwa sehemu pana ya jimbo hilo kwa siku hii ya leo tarehe kuma tatu februari na ikiwa ni kwamba watu katika maeneo husika wamepewa onyo kwa uangalifu maeneo hayo ttajia mda usio mrefu na katika taarifa za kimataifa israeli adondosha makombora kwenye mji wa rafa wakati barani afrika polisi, polisi uh, kule drc yatawanya maandamano kwa mabomu ya kutoa machozi ikiwa ni siku nyingine ya vurugu wakati sudan kundi la rsf lalaumiwa kukata mawasiliano na serikali ya sudan katika mzozo unaendelea katika taarifa za michezo taarifa za kusikitisha za kifo cha mwanariadha kelwin kitum zinaendelea kutawala na risala zikitolewa na viongozi pamoja na wadao mbalimbali lakini katika ukanda wa magharibi mwa afrika sherehe zinaendelea katika taifa la cdivoi ambalo limejishindia taji la kila tatu la kombe la afrika yote hayo katika taarifa za michezo sk kiswahili yass ukiwa na migodi migerano tukianza taarifa hizi kupitia swala zima la nyumba ambapo serikali ya shirikisho iko atarini kwa kufeli kupata msaada wa kutosha makunga mkono na wanasiasa wenza wa kutosha kuweza kupitisha mswada wao na sera yao muhimu ya nyumba na ni mswada huo ni kwa, una jina la kusaidia kununuaununua nyumba ni mfumo wakusadia kununua nyumba ambao una unaweza unga mkono na kusaidia wausrlia laki 40 kuweza kununua nyumba ya kwanza na wakiwepo na mchango wa asilimia 40 ya mchango ambao utatolewa kupitia sera hiyo mpa mbao inapendekezwa na serikali hata hivyo serikali serikaliilikuwa na mpango wa kuweza kuwasilisha mfumo huo na kuanza kutumikisha mwaka huu lakini chama cha Greens, kimetishia kutounga mkono mswada huo isipokuwa kama chama cha leba kinafuta kabisa kodi ya ile inayojulikana kama negative gearing katika mswada huo kiongozi na mmoja wa bunge wa chama cha max xchnmeth alikuwa na kusema kuhusu uh, sera hiyo pamoja na kipengee hicho ambacho hawapende kijumuishwe What we've proposed is a phasing out of negative gearing and capital gains tax concessions. Our policy at the 2022 election. iwe ni kwa mtu ambaye ana nyumba moja tu ya wekezaji na si nyumba zingine na kile ambacho tunataka ni kwamba tubadilishe kodi hizo mbili pamoja na kodi ambayo itakuwa tuni moja tu badala ya kuwa na kodi mbili zinazosimamia kitu kimoja na kile ambacho tunaona ni kwamba tutaokoa mabilioni ya dola na tutaweza kuwekeza zaidi katika nyumba za uma pamoja na nyumba za jamii na hiyo inamaana kwamba kutakuwa na kupunguza kasi ya bei za kupanga, kupanga nyumba pamoja na wale ambao wanapata nyumba nyumba nyumba ya ya ya kwanza kwanza na na wapangaji watakuwa fursa kuweza kupata nafasi hiyo kushiriki katika katika soko la taarifa kutoka serikali jimbo hilo inatarajiwa kuwasilisha sheria mpya zinazopiga marufuku marufukuuuzaji wa vsuamoja nalah mbzo gwmboh hii ni kwa la ongezeko la uhalifu lunaofanywa na vijana katika jimbo hilo hii nafuatia ongezeko uh, la uhalifu ssunafanywa kwa, vi, kwa visu na kupitia huduma ya polisi ya queensland ambayo iliowasilisha na ombi na akisema kwamba wanataka mamlaka zaidi kuweza kufanya uchunguzi na upekuzi wa silaha zaidi bila kuwa na cheti kutoa ruhusa ya kufanya hivyo kamishna wa polisi ya queensland katrina caol alizungumza na kusema hilo akisema uh, kwamba ongezeko na ongezeko la mamlaka kwa juhudi hizo za kuweza kutafuta fanya msako utasaidia sana hususan unapochunguza vyuma ambavyo vinatembewa na vijana pamoja na kuwepwa vifaa katika visigino ama sehemu y chini ya mguu ambapo itawasaidia wale ambao watafuatiliwa wale ambao wameachiliwa kwa dhamana na kiongozi wa jimbo hilo Stephen miles amesema kwamba serikali yake ina nia ya kuwasilisha mswada pamoja ya kuleta mswada huo ambao utaweza kutolewa haraka yaiwezekanavyo kwa sababu hii All of these And where anasema hatua hizi zote zinaingia katika mchakato mzima wa kuzuia kuingilia kati pamoja na kuzuia iwezekanavyo uh, na ambapo tunaweza zuia uuzaji wa silaha kwa vijana na bila shaka kama tukifanya hivyo tutazuia uhalifu kufanyika na kama tunaweza tukafuatilia vijana ambao ama wale ambao kwa dhamana tunaweza tukawazuia kuweza kukiuka masharti ya dhamana yao na bilashaka zaingilia kati na kuweza kuzuia uhalifu ila hivi vitafanyika tu kama tunakuwa na sehemu ambapo tunabadilisha nafasi ya vizuizi ambapo inastahili alisema miles kiongozi wa jimbo la queensland qkutoka po tuukempaka tuelekee moja kwa moja hadi victoria ambapo kumekuwa na marufuku kamili ya moto ambayo imewekwa katika sehemu pana za, za jimbo la victoria siku ya leo ambapo jimbo hilo linajiandaa kuweza kkabiliana na mazingira mabaya sana ya moto tangu kisa cha black Summer, ambacho kilitokea katika mwaka wa 219 na mwaka e220 ofisi ya utabiri wa haliahea amesema kwamba nys joto katika maeneo ya miljura itafika asilimia41 pamoja na kuwa katika viwango vya vykutarisha maisha pamoja na kutarisha mali na ni viwango ambavyo pia vitaa katika eneo la wimera ama kanda ya wimera pia kutakuwa na joto la kupindukia pamoja na katika eneo la mali ambao nalo pia litakuwa na hali kubwa sana lbyotomaeneo ya joto maeneo ya kaskazini ama mashariki mwao ni sehmu ambapo kulikuwa na janga lililotangazwa katika 9 kupitia moto huo ni pia, pia limesema kwamba kuna viwango vya vyaambavo vimekea wa upande wa hta yaoto kutoka ofisi utabiri halehewa, la meneo, ya utabirihal hewa alieleza shirika la habari kwamba n joto zinazotarajiwa katika maeneo itakuwa ni kati ya 3 na zaidi katika sehemu pana ya kanda hilo anasema inawezekana kuwa siku mbaya sana katika sehemu pana ya jimbo letu na bila shaka tunatazama kwama kutakuwa na viwango vya juu sana vya moto pamoja na viwango juu vya joto na tunatazama katika maeneo ya kaskazini magharibi ya victoria ambapo nyei joto zitakuwa za juu zaidi kuliko sehemu zingine alisema bwana gfrd kutokapo tulekie moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tukianzia katika mapambano ya israel dhidi ya wanamgambo wa hamas ambapo mashambulizi ya anga ya israel jumatatu yamedondosha makombora kwenye mji wa rafa na kuua takriban watu sbn kulingana na maafisa afya wa, wa kanda wa gaza ambapo tayari kuna takriban wakazi milioni moj 4 kutoka maeneo mengine ya gaza ili kuepuka mapigano wakazi wanasema kwamba wameshuhudia makombora yakidondoka karibu na kambi ya wa wakimbizi makazi ya watu pamoja na misikiti jeshi la israel kwa upande wake limesema kwamba lililenga ngome za magaidi ndani ya rafa na kwamba wakati wa operesheni hiyo wamefanikisha kukwwa mateka wawili wa israel wenye asili ya argentina waliokuwa wanashikiliwa na wanamgambo wa hamas waziri mkuu wa israel uh, benyamin netanyahu amepongeza operesheni hiyo akisema kwamba taifa lake halitapoteza nafasi hata moja ya kurejesha mateka wanaoshikiliwa na hamas katika ukanda wa gaza katika nukuu yake ni nuku kwamba shinikizo la kijeshi hadi ushindi ndilo pekee litakalopelekea kuachiliwa kwa mateka wote mwishwanukuu ya bwana netanyahu kutoka hpo tuelekea moja kwa moja hadi katika taifa la sudan ambapo kikosi cha dharura cha sudan rsf kinatuhumiwa kwa hivi sasa kusitisha huduma za mawasiliano hivyo kuharibu usambazaji wa misaada na kuzusha hofu miongoni mwa wakazi takriban milioni h kuwasiliana na, na jamaa wazao walioko nje ya nchi rsf imekuwa ikipambana na jeshi la sudan kutaka kuitawala nchi hiyo tangu aprili 2 katika vita ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya raia mamilioni kupoteza kazi na kuzusha janga la njaa vyanzo vine vya kampuni ya mawasiliano vimeliambia shirika la habari la kuwa rsf ilianza kuzima mitandao februari 5 na kumalizia kabisa siku mbili baadaye baada ya miezi kui ya migogoro kikosi cha kinadhibiti sehemu kubwa ya mji mkuu wa khartum na baadhi ya miundombinu ya mji huo yakiwemo makao makuu ya makampuni maku ya mawasiliano nakutoka hapo tuleke moja kwa moja hadi katika taifa la jamburkidmoakogo ambapo polisi katika mji mkuu wa kinchasa katikajamuidmo kongo wamefatua gesi ya kutoa machozi kua tawanya waandamanaji ambao wamechoma matairi ya gari na bendera za marekani na ubelgiji karibu na ubalozi wa nchi za magharibi na ofisi za umoja wa ma mataifa wa serikali wanasema kwamba hali haliirudi shwari a uh, kufikia mchana wa jana baada ya kuimarisha usalama kwenye ofisi hizo za nje za kigeni baada ya manamano na ghasia za siku tatu wanamanaji wanashtumu nchi za magharibi kwa kuisaidia nchi jirani ya rwanda ambayo inalaumiwa kwa kusaidia wasi unaoongozwa na kundi la m3 la watutsi mashariki mwa nchi hiyo kundi hilo limeripotiwa kufika karibu kilomita ta kutoka mji muhimu wa goma mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini kufuatia mapigano yanayozidi kuongezeka endeleya kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano tuze moja kwa mojaarfaziginembazo zimejiri kwa sasa tukizungumzia zima la michezo ambapo katika taarifa za michezo kama ulivosikia ni kuhusiana zima la taarifa za kusikitisha la ule ambaye alikuwa ndi bingwa waalikuwa pia anashikilia rekodi, rekodi ya mbio za marahon hapo bwana li kiptum ambaye juzi katika tukio la ajali ya barabarani katika maeneo ambako walikuwa na liliweza kudai maisha yake na hapo basi kumanisha kwamba yeye pamoja na mwalimu wake gerve akizimana waliaga dunia na kupoteza maisha yao hii ni kwa mujibu wa taarifa ambazo ilitufikia ni kwamba mshindi wa rekodi ya dunia mbio zamakwa upande w wanaume mkenakua miaka4 tu amefariki dunia katika ajali ya barabarani nchini mwake alifariki pamoja na kocha wake er akizima na warwanda kwenye gari kwenye barabara magharibi mwa kenya siku ya jumapili kiptum aliandikisha mafanikio mnamo wk2 kama mpinzani wa mwenzake kipchoge mwenye kutoka kenya pia mmoja wa wanariadha wakuu wa marathon na alikuwa, alikuwa ya chicago oktoba mwaka jana ambapo kituma aliboresha mafanikio ya kipchoge akimaliza umbali wa maili 26 pia ni sawna kilomita 4 kwa saa bl na sekunde 35 na na hapo kujikatia tiketi na kuwa mshindi kupitia rekodi hiyo aliyojitengea mwenyewe natutalrejea katika taarifa kuhusu bwana captum hapo baadae lakini kwa sasa tutazame kile ambacho kimejiri katika fainali ya kombe la afrika ambapo baada ya mechi za robo fainali na nusu fainali na fainali yenyewe wenyeji wamepata ushindi kwa mara ya tatu ya kuwabingwa bara la afrika baada ya kuwacharaza nigeria kwa magoli mawili kwa moja katika dakika 9 mechi ambazo ilikuwa ni ya mno na kukata na shoka ambapo wenyeji walitoka nyuma baada ya goli kufungwa na ekong nahodha wa nigeria lakini hata hivyo wakarejea wenyeji wa kupitia magoli ya uh, kesi, frank fak pamoja na sebastian hele ambao alifunga goli la uh, ushindi na pia alifunga goli peke, jamre, ya pekee dhidi ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo katika nusu fainali yao heko kwa coe divoir na pole kwa nigeria kupitia matokeo hayo nutekelezama alivo katika masoko dola moja ya australia na thamani ya sente 6 t 5 za marekani kaa dola moja a na thamani ya faranga elfu mojmia 8 ssit za burundi na dola moa ya ustralia na thamani ya faranga elfu moja mia sba thema za kongo dola mojashule wna thamani ya faranga miaazawandaa5 za uganda 108 na 108 na moja shilingi thamani ya shilingi shilingi na senti senti kenya thamani ya za tanzania tazama hali lio katika utabiri wa hali hewa tukianzia katika jimbo la adelaide laukipenda ambapo mjini to pale ni 5 wakati cambra ni 7 iki2 8 tukielekea22 wai2 kilelekiatarajwa kufiowa7 na kileltaraja kufik3apo nimwishtaarifa abariamba tumeandalia akskwa makala mengine kuja kutoka studio zetu za SBS radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata