Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipona. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na mgeni anakuleta makala moja kwa moja kutoka studio zetu, pamoja na mtandao neno nikiwa ni SBS.com, kwa juu swali mengi ambayo tumeandalia kutoka studio zetu, lakini tukianza kwa taarifa za kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako wakazi wa Goma wanakusema kuhusu yanayowafikia mtu mumoya abomole Kongo mzima na Kongo ni haiko yake, Kongo ni ya Wakongo mani. Hizo ni taarifa kutoka Kongo, ambapo kundi la M23 linaendelea kushutumiwa kwa kusababisha maafa na uharibifu mkubwa katika taifa jirani la Kongo. Nako nchini Kenya, majonzi ya tawala baada ya nyota wa riadha kuaga dunia kupitia ajali yapi ifuatayo basi, ni risala za baadhi ya viongozi katika maeneo anakotokea. Nataka kusema pole kwa yale yaliyotokea barabara barabara hii karibu na kwao. Kwao ni karibu Kapkenda apo, kilomita saba hivi kutoka hapa. Hatuna husuni sana. Nataka kusema pole kwa jamii yake, watoto wake na wazazi wake. Hiyo ni taarifa kuhusu kifo cha kushtukiza cha mwanariadha na mwenye rekodi ya dunia katika mbio za masafa marefu Kelvin Kiptum. Aliaga dunia katika ajali ya barabarani akiwa pamoja na mwalimu wake Gervais ambaye ni raia wa Rwanda. Kwa hayo na mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa tuanze kwa taarifa na muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari ya subuhi ya leo, serikali shirikishi kuwa hatarini kukosa kupata, kuungwa msaada, kuungwa mkono kwa sera yake muhimu ya swala zima la nyumba. Wakati jimbo la Queensland, serikali ya Queensland kuwasilisha sheria mpya zinazopiga marufuku kuuzwa kwa visu pamoja na aina tofauti za silaha kwa vijana, ikiwa ni kwa jibu kupit, kwa swala zima, la vurugu pamoja na uhalifu unaosababishwa na vijana katika jimbo hilo. Nako katika jimbo la Queensland, onyo la moto wa vichaka latolewa kwa sehemu pana ya jimbo hilo kwa siku hii ya leo tarehe kuwa tatu Februari, na ikiwa ni kwamba watu katika maeneo husika wamepewa onyo kwa uangalifu na maeneo hayo tutatajia muda usio mrefu. Na katika taarifa za kimataifa, Israeli adondosha makombora kwenye mji wa Rafa, wakati barani Afrika polisi, polisi uh, kule DRC yatawanya maandamano kwa mabomu ya kutoa machozi, ikiwa ni siku nyingine ya vurugu. Wakati Sudan kundi la RSF lalaumiwa kukata mawasiliano na serikali ya Sudan katika mzozo unaendelea. Katika taarifa za michezo Taarifa za kusikitisha za kifo cha mwanariadha Kelvin Kitum zinaendelea kutawala, na risala zikitolewa na viongozi pamoja na wadau mbalimbali mbali. Lakini katika ukanda wa magharibi mwa Afrika, sherehe zinaendelea katika taifa la Cote Divoir ambalo limejishindia taji la kila tatu la kombe la Afrika. Yote hayo katika taarifa za michezo. kuwasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukianza taarifa hizi kupitia swala so zima la nyumba, ambapo serikali ya shirikisho iko hatarini kwa kufeli kupata msaada wa kutosha, makungwa mkono na wanasiasa wenza wa kutosha kuweza kupitisha mswada wayo na sera yao muhimu ya nyumba. Na ni mswada huo ni kwa, una jina la kusaidia kununua kununua nyumba ni mfumo wa kusaidia kununua nyumba ambao une, unaweza unga mkono na kusaidia wa Australia laki elfu arobaini kuweza kununua nyumba yao ya kwanza na wakiwepo na mchango wa asilimia arobaini ya mchango ambao utatolewa kupitia sera hiyo mpya ambayo inapendekezwa na serikali. Hata hivyo, serikali ilikuwa na mpango wa kuweza kuwasilisha mfumo huo na kuanza kutumikisha mwaka huu, lakini chama cha Greens kimetishia kutounga mkono mswada huo isipokuwa kama chama cha Leba kinafuta kabisa kodi ya ile inayojulikana kama negative gearing. Katika mswada huo, kiongozi na mmoja wa wabunge wa chama cha Greens Max Chandler Mather, alikuwa na kusema kuhusu uh, sera hiyo pamoja na kipengee hicho ambacho hawapende kiujumuishwe. Iwe ni kwa mtu ambaye ana nyumba moja tu ya wekezaji na si nyumba zingine, na kile ambacho tunataka ni kwamba tubadilishe kodi hizo mbili pamoja na kodi ambayo itakuwa ni moja tu badala ya kuwa na kodi mbili zinazosimamia kitu kimoja. Na kile ambacho tumeona ni kwamba tutaokoa mabilioni ya dola na tunaweza kuwekeza zaidi katika nyumba za umma pamoja na nyumba za jamii, na hiyo ina maana kwamba kutakuwa na kupunguza kasi ya bei za kupanga, bei za kupanga nyumba pamoja na wale ambao wanapata nyumba ya kwanza, kununua nyumba ya kwanza, na wapangaji watakuwa na fursa kuweza kupata nafasi hiyo kushiriki katika soko la nyumba, alisema bwana Medha. Na katika taarifa kutoka Queensland kwamba serikali ya jimbo hilo inatarajiwa kuwasilisha sheria mpya zinazopiga marufuku uuzaji wa visu pamoja na silaha ambazo zinaigwa kwa vijana ama watu ambao ni chini ya umri miaka kumi na nane hii ni kwa jibu la ongezeko la uhalifu unaofanywa na vijana katika jimbo hilo. Hii inafuatia ongezeko uh, la uhalifu unasababishwa na unafanywa kwa, vi, kwa visu na kupitia huduma ya polisi ya Queensland ambayo iliwasilisha na ombi na ikisema kwamba wanataka mamlaka zaidi kuweza kufanya uchunguzi na upekuzi wa silaha zaidi bila kuwa na cheti cha kutoa ruhusa ya kufanya hivyo. Kamishna wa polisi ya Queensland Katrina Carroll alizungumza na kusema hilo, akisema uh, kwamba ongezeko na ongezeko la mamlaka kwa juhudi hizo za kuweza kutafuta ufanya msako utasaidia sana, hususan unapochunguza vyuma ambavyo vinatembewa na vijana pamoja na kuwepa vifaa katika visigino ama sehemu ya mguu chini ya mguu ambapo itawasaidia wale ambao watafuatiliwa, wale ambao wameachiliwa kwa dhamana. Na kiongozi wa jimbo hilo Steven Miles amesema kwamba serikali yake ina nia ya kuwasilisha mswada pamoja ya kuleta mswada huo ambao utaweza kutolewa haraka iwezekanavyo, kwa sababu hii All of these And where anasema hatua hizi zote zinaingia katika mchakato mzima wa kuzuia kuingilia kati pamoja na kuzuia uh, iwezekanavyo, na ambapo panastahili, tunaweza zuia uuzaji wa silaha kwa vijana, na bila shaka kama tukifanya hivyo tutazuia uhalifu kufanyika, na kama tunaweza tukafuatilia vijana ambao, ama wale ambao wamechewa kwa dhamana tunaweza tukawazuia kuweza kukiuka masharti ya dhamana yao, na bila shaka itaweza kwamba itakuwa na maana kwamba zazaingilia kati na kuweza kuzuia uhalifu. Ila vyote hivi vitafanyika tu kama tunakuwa na sehemu ambapo tunabadilisha nafasi ya vizuizi ambapo inastahili, alisema bwana Miles, kiongozi wa jimbo la Queensland. Kutoka po tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi Victoria ambapo kumekuwa na marufuku kamili ya moto ambayo imewekwa katika sehemu pana za, za jimbo la Victoria siku ya leo, ambapo jimbo hilo linajiandaa kuweza kukabiliana na mazingira mabaya sana ya moto tangu kisa cha Black Summer ambacho kilitokea katika mwaka wa elfu mbili kumi na tisa na mwaka elfu mbili ishirini. Ofisi ya utabiri wa hali hewa imesema kwamba nyuzi joto katika maeneo ya Mildura itafika asilimia arobaini na moja pamoja na kuwa katika viwango vya kutarisha maisha pamoja na kutarisha mali, na ni viwango ambavyo pia vitakuwa vitakea katika eneo la Wimera, ama kanda ya Wimera, pia kutakuwa na joto la kupindukia pamoja na katika eneo la mali ambao nalo pia litakuwa na hali kubwa sana mali mbaya ya joto. Maeneo ya kaskazini ama mashariki mwa Gippsland, nako ni sehemu ambapo kulikuwa na janga lililotangazwa katika mwaka 2009 kupitia moto huo ni janga ambalo pia eneo ambao pia limesema kwamba kuna viwango vya wastani ambavyo vimewekewa kwa upande wa hatari ya moto. Chris Godfried kutoka ofisi ya utabiri wa hali hewa alieleza shirika la habari la ABC kwamba nyuzi joto zinazotarajiwa katika maeneo itakuwa ni kati ya thelathini na zaidi katika sehemu pana ya kanda hilo na anasema inawezekana kuwa siku mbaya sana katika sehemu pana ya jimbo letu, na bila shaka tunatazama kwamba kutakuwa na viwango vya juu sana vya moto pamoja na viwango vya juu vya joto, na tunatazama katika maeneo ya kaskazini magharibi ya Victoria ambapo nyuzi joto zitakuwa za juu zaidi kuliko sehemu zingine, alisema Bwana Godfrey kutoka po. Tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tukianzia katika mapambano ya Israel dhidi ya wanamgambo wa Hamas ambapo mashambulizi ya anga ya Israel Jumatatu yamedondosha makombora kwenye mji wa Rafa na kuua takriban watu sabini kulingana na maafisa wa afya wa ukanda wa Gaza ambapo tayari kuna takriban wakazi milioni moja nukta nne waliotoroka kutoka maeneo mengine ya Gaza ili kuepuka mapigano. Wakazi wanasema kwamba wameshuhudia makombora yakidondoka karibu na kambi ya wa wakimbizi, makazi ya watu pamoja na misikiti. Jeshi la Israel kwa upande wake limesema kwamba lililenga ngome za magaidi ndani ya Rafa na kwamba wakati wa operesheni hiyo wamefanikisha kukuwa mateka wawili wa Israel wenye asili ya Argentina waliokuwa wanashikiliwa na wanamgambo wa Hamas. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amepongeza operesheni hiyo, akisema kwamba taifa lake halitapoteza nafasi hata moja ya kurejesha mateka wanaoshikiliwa na Hamas katika ukanda wa Gaza. Katika nukuu yake ni nuku kwamba shinikizo la kijeshi hadi ushindi ndilo pekee litakalopelekea kuachiliwa kwa mateka wote, mwisho wa nukuu ya bwana Netanyahu. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja hadi katika taifa la Sudan, ambapo kikosi cha dharura cha Sudan RSF kinatuhumiwa kwa hivi sasa kusitisha huduma za mawasiliano, hivyo kuharibu usambazaji wa misaada na kuzusha hofu miongoni mwa wakazi takriban milioni hamsini wasiliana na jamaa zao walioko nje ya nchi. RSF imekuwa ikipambana na jeshi la Sudan kutaka kuitawala nchi hiyo tangu Aprili mwaka 2023 katika vita ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya raia, mamilioni kupoteza kazi na kuzusha janga la njaa. Vyanzo vinne vya makampuni ya mawasiliano vimeliambia shirika la habari la Reuters kuwa RSF ilianza kuzima mitandao Februari tano na kumalizia kabisa siku mbili baadaye. Baada ya miezi kumi ya migogoro, kikosi cha RSF kinadhibiti sehemu kubwa ya mji mkuu wa Khartum na baadhi ya miundombinu ya mji huo, ikiwemo makao makuu ya makampuni ya mawasiliano. Na kutoka hapo tuleke moja kwa moja hadi katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo polisi katika mji mkuu wa Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefatua gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji ambao wamechoma matairi ya gari na bendera za Marekani na Ubelgiji karibu na ubalozi wa nchi za magharibi na ofisi za Umoja wa Mataifa. Maafisa wa serikali wanasema kwamba halirudi shwari la uh, kufikia mchana wa jana baada ya kuimarisha usalama kwenye ofisi hizo za nje za kigeni baada ya maandamano na ghasia za siku tatu. Wanamanaji wanashutumu nchi za magharibi kwa kuisaidia nchi jirani ya Rwanda, ambayo inalaumiwa kwa kusaidia uwasi unaoongozwa na kundi la M23 la Watutsi mashariki mwa nchi hiyo. Kundi hilo limeripotiwa kufika karibu kilomita tano kutoka mji muhimu wa Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, kufuatia mapigano yanayozidi kuongezeka. Kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano tuleze moja kwa moja sasa. Taarifa zingine ambazo zimejiri kwa sasa, tukizungumzia swala zima la michezo, ambapo katika taarifa za michezo kama ulivyosikia, ni kuhusiana na swala zima la taarifa za kusikitisha la yule ambaye alikuwa ndiye bingwa wa marathon za na alikuwa pia anashikilia rekodi, rekodi ya mbio za marathon hapo, Bwana Kelvin Kiptum ambaye juzi katika tukio la ajali ya barabarani katika maeneo ambako alikuwa anaishi liliweza kudai maisha yake, na hapo basi kumaanisha kwamba yeye pamoja na mwalimu wake Gerve Akizimana waliaga dunia na kupoteza maisha yao. Hii ni kwa mujibu wa taarifa ambazo zilitufikia, ni kwamba mshindi wa rekodi ya dunia mbio za marathon wanaume, kwa upande wa wanaume, Mkenya Kelvin Kiptumo ya kuwa na miaka ishirini na nne tu amefariki dunia katika ajali ya barabarani nchini mwake. Alifariki pamoja na kocha wake Gervais Hakizimana wa Rwanda, kwenye gari, kwenye barabara magharibi mwa Kenya siku ya Jumapili. Kiptum aliandikisha mafanikio mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu kama mpinzani wa mwenzake Eliud Kipchoge mwenye kutoka Kenya pia mmoja wa wanariadha wakuu wa marathon, na alikuwa, alikuwa ya Chicago Oktoba mwaka jana, ambapo Kituma aliboresha mafanikio ya Kipchoge akimaliza umbali wa 100, maili maili 26.1 ambayo pia ni sawa na kilomita 42 kwa saa mbili na sekunde 35, na na hapo kujikatia tiketi na kuwa mshindi kupitia rekodi hiyo aliyojitengea mwenyewe na tutarejea katika taarifa kuhusu bwana kiptum hapo baadae. Lakini kwa sasa tutazame kile ambacho kimejiri katika fainali ya kombe la Afrika ambapo baada ya mechi za robo fainali na nusu fainali na fainali yenyewe, wenyeji Cote d'Ivoire wamepata ushindi kwa mara tatu ya tau ya kuwa bingwa wa bara la Afrika baada ya kuwacharaza wa Nigeria kwa magoli mawili kwa moja katika dakika 90, mechi ambazo ilikuwa ni ya kusimwa na mno na kukata na shoka, ambapo wenyeji walitoka nyuma baada ya goli kufungwa na Ekong, nahodha wa Nigeria, lakini hata uh, hivyo wakarejea wenyeji wa kupitia magoli ya uh, Kessie, Frank Kessie pamoja na Sebastian Haller ambao alifunga goli la uh, ushindi na pia alifunga goli apike, ya pekee dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika nusu fainali yao. Heko kwa Cote d'Ivoire na pole kwa Nigeria kupitia matokeo hayo. Razama livo katika masoko, dola moja ya Australia na thamani ya senti sitini na tano za Marekani, ka dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1866 za Burundi, na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1780 za Congo, dola moja ya Australia ina thamani ya faranga mia nane na thelathini za Rwanda, na dola moja ya Australia ina na thamani ya shilingi elfu mbili mia nne tisini na moja na senti sitini na tano za Uganda, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi mia moja na tatu na senti themanini na nane za Kenya, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi elfu moja mia sita sabini na sita na senti tisini na nane za Tanzania. Tazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia katika jimbo la Adelaide, ama kusini Australia ukipenda, ambapo mjini Adelaide ni joto pale ni 25.6, wakati Canberra ni 27, Darwin ni zikiwa 25.2, Brisbane 26.8, tukielekea Perth ni 20.2, Adelaide 25.6. Kwa sasa mjini Melbourne ni 32.3, kilele kinatarajiwa kufika 37. Mjini Sydney kwa sasa ni 27 na kilele kinatarajiwa kufika 31, na hapo ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Lakini nasi kwa makala mengine tunakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.