unasikiliza idaa ya kiswahili ya SBS. pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa camarec watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wa zamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginal na tore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayaalaidhaa ya ss <coughs> ukiwa katika studio zetu za sbs anazapata makala pia kwenye mtandao na vilevile vile. zosikiza makala haya pia kwenye tovuti yetumbao ni ssswahilipia kpata kwenye ukurasa wetu wa facebook mbao ni facebooco mkoa juu swahili yapo mengi ambayo tumewandalia lakini tutaelekea kwa sasa katika makala haya tukianzia kwa muktasari wahabari, tulio, wa habari tuliowandalia nkatika mktasari wa habari asubuhi ya leo mchana wa leo ukipenda ni kwamba kongamano na uchambuzi wa masuala kutoka tasnia ya australia institute ama ni taasisi inayoshugulikia masuala ya kanda la australia imepata kuwa bei za nyumba katika maeneo ya kanda zinaanza kukaribia zile za vij, miji mikubwa wakati huo pia katika maeneo ya mji wa melbourne yametikiswa kwa tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 4 kwenye vipimo vya recta na tukielekea moja kwa moja hi katika jimbo la queensland binti ya bibi aliyechomwa kisu hadi kufa aomba utulivu na amani wakati taarifa zimeanza kuibua kwamba jumuia za waafrika hususan vijana pia wameanza kulengwa na watu ambao wanataka kulipiza kisasi kwa yule kijana anashitumiwa kwa kumchoma kisu bili huyo barani afrika gavana wa mombasa amuru vituo vinavyo vinavyouza gesi kinyume cha sheria y kufungwa hii ikija ni baada ya kitu kimoja kulipuka na kusababisha maafa katika mji wa nairobi wakati ya afrika kusini hotuba ya rais ramapol za bungeni ya kusoliwa kwa kutotoa mwelekeo unaofaa na niger mali na bukina faso za shindo kuheshimu sheria hiyo ni kwa mjibu wa shirika la Equus, na katika michezo bichi na kubainika jumapili wakati wenyeji kodi wao watakapowakaribisha nigeria dimbani kuamua nani kidedea amanani mbabe wa soka la afrika na vilevile vile wenyeji qatar watawalika, watawalika rafiki na majirani wao jordan katika kombe la asia vilevile kuamua nane atakaekuwa mshindi wa kombe hilo lakini kwana mengine mengi zaidi junganasi katika taarifa zima za habari zizoanza hivi punde wasikiza aidhaa kiswahili ya s ukiwa na migodi migerana tuelekea moja kumna sasa katika taarifa kamili Zahabari, mbao, etu, katika za habari ambazo tumeandalia kutoka studio zetu tukianzia katika taarifa za uchambuzi mpya wa shirika la Regional australia institute ambao umepata kuwa bei za nyumba katika maeneo ya kanda zinafika viwango vya juu na kukaribia bei katika soko za miji wakati thamani za wastan katika maeneo hayo zikiwa zinaanza kuzidi dola laki 6 na elfu tano kutoa ama kukori nyumba takriban ihtao uh, um, um, um, na vyumba ambavyo viko kwa ufanyakazi muhimu ni miongoni mwa suluhu za haraka zinazozingatiwa kuweza kurahisisha upotoaji wa nyumba katika maeneo ya kanda ya australia pamoja na kuweza kutoa nyumba zinazopatikana katika maeneo ambayo ni fanisi na viwango vya nyumba vya upangaji vinaendelea kuwa haba katika maeneo hayo na vimepungua kwa asilimia 2 katika mwezi wa septemba wakati maeneo ya kanda yanaendelea kuvutia wakazi wapya takriban la katika miaka hivi karibuni vile, vile na tukitazama mkurugenzi mtendaji wa shirika la Regional australia institute larchi alaeleza shirika la habari la abc kwamba Uh, mipango inaendelea kuwa katika suala nzima nainaka kuwa tatizo nzima kubwa katika maeneo ya kanda kwa sababu sababuanasema bei za nyumba katika vijiji na kanda la australia zimekuwa juu sana katika miaka mitatu iliyopita like bila shaka kumekuwa na ongezeko la asilimia h4 katika maeneo ya vijiji na kanda ya australia katika muda mfupi sana na hali ambayo imefikia kwamba bei za nyumba na viango vyake vinaanza vinaanzauilivyokua katika, katika miaka bili iliopita ni sawea na ile ambayo iko katika maeneo ya miji na tunaanza kuona kwamba kunakua na ongezeko la tatizo kubwa sana katika maeneo hayo tasio ni mwenyeji wa kongamano la kitaifa mjini mjinicam na anazungumzia masuala kama hayo pamoja na sera za suluhu namna ya kuweza kurahisisha changamoto ya upatkanraji wa nyumba pamoja na huduma kwa jumuia pamoja na halmashauri za jiji vile, vile. kutokpo tulekee moja kwa moja hadi katika mji wa ambapo tetemeko la ardhi lenye vipimo vya 43 kwenye vipimo vya vyaret limetikisa maeneo ya mji wa melbo na sehemu zingine za jimbo la victoria ikiwa ni kwamba tetemeko hilo liligonga mida ya saa 6 unusu za usiku na iliku, katika eneo kitovu cha mtetemeko hilo ilikuwa ni maeneo ya South ama jiji la land la lngat ambapo wanasema kwamba kulikuwa na tetemeko kadhaa zilizoripotiwa katika maeneo ya victoria katika miaka iliyopita na adam paskale kutoka kituo kinachofanya utafiti wa tetemeko la ardhi ameeleza shirika la habari la chanl kwamba kulikuwa na uharibifu wastana katika eneo husika na kwamba nguvu ya tetemeko hilo unaendelea kuongezeka kwa sababu Uh, anasema uh, an uh, ilihisika katika sehemu nyingi sana na kwa sababu australia ni jiwe zee ama jiwe lilozeeka na ni jiwe ambalo linatathminiwa kwamba kunakuwa na miale pamoja na mawimbi ya nishati yanayopita na nasafiri kwa umbali zaidi imekuwa ni kwamba tumio kama hilo linasikika katika sehemu pana zaidi mara nyingine imefanya kamshmb blashaka ambapo ilikua katika gorofa ya juu nyumbani kwangu na katika goof zingine watu wliezusmiskdogoulikuka mara ya pili maliua idumu kwa sekundi moja ambili hii ambaoulikua na hali ya vitu vinatingizika sana na kutikisika katika maeneo ya mji na hata kilomita 30 kutoka umbali wa wamebo pia watu waliweza kusikia mtekesiko huo pia kutoka potolekee moja kwa moja hadi katika mji wa brisbane wabba na, na jimbo la q ambapo binti ya bibi aliyechomwa kisu hadi kufa katika kituo kimoja cha kuemelea ameomba amani na utulivu baada ya ripoti ya ukatili pamoja na tendo za kulipizwa kisasi kwa jumuia za waafrika katika maeneo ambapo wanaishi mwanamke mwenye miaka sabini kwa jina la alichomwa kisu na kuwawa akiwa moj, mbele ya mjukuu wake mwenye miaka sita katika kituo cha redbank plains ambacho kika katika eneo jiji la jumamosi februari n wakati kulikuwa na, na tendo la kuibiwa gari lake na nawavulana watano wenye miaka kati ya kumiatao hadi kiasit wamefunguliwa mashtaka ya tukio hilo na mwingine kufunguliwa shtaka la kifo ama kuua ama binti wa bi ambaye kwa jina lake ni nid ameomba kwamba unyenyesaji wa kibaguzi wa rangi ambao unaendelea lazima usite na usimame mara moja akisema kwamba ni hatia kwa jumuiya ya afrika kuweza kushambuliwa kwa, kwa sababu ya kilichomfanyikia mamake anasema kando na familia kuathiriwa kwa hili urithi wa mama utaishi milele kwa amani alikuwa ni mtu ambaye hakuwa mbaguzi wala hakuwa mtu wa kupendelea mtu yeyote na alikuwa anatazama ubora kwa watu alisema binti yake sindi Mikalif. na uelekea katika taarifa zingine katika jimbo la magharibia australia juhudi zinaendelea za kuweza kuwaondoa uh, mfug ngombe na kondoo takriban elfu walikuwa wamekwama baharini kwa muda wa mwezi mmoja uh, mifugo hiyo ambayo ilikuwa imekwama na imekwamaa mjaribio kadhaa ya kuwasafirisha kuelekea katika ukanda wa mashariki ya kati kupitia bahari jekundu ambapo kunakuwa na vita vinavyoendelea na migogoro amao naendelea kwa sasa hata kama meli hiyo iliyowasili katika maji ya australia mwezi jana ilikuwa imekwama katika eneo hilo kwa sababu ya masuala ya kiusalama ya us- usalama ambao unashughulikiwa na vyombo ya ki, usalama kutoka potulike moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo rais wa afrika kusini sira mapoza alitumia hotuba yake bungeni siku ya alhamis kuelezea mafanikio ya chama chake katika miaka thelathini iliyopita lakini akatoa maelezo machache kuhusu mipango yake ya kushughulikia ya changamoto kuu zinazoendelea kuikumba nchi hiyo chama cha halama poza cha National congress anc ambacho kimetawala tangu nelson mandela kukiongoza kwa ushindi katika uchaguzi wa kwanza wa kidimokrasia baada ya wa ubaguzi wa rangi w 94 kinaelekea katika kampeni yake yenye ushindani mkubwa zaidi ukusanyaji wa maoni tofauti tofauti unaonyesha kuwa kitapoteza wingi wake wa wabunge katika kura inayotarajiwa kupigwa kati ya mei na agosti mwaka huu na kulazimika kuunda muungano wa vyama ili kuendelea kushikilia mamlaka afrika kusini inakabiliwa na uhaba mkubwa wa umeme na mzozo wa vifaa katika kampuni yake ya operesheni za reli na bandari ya transnet ambayo imekandamiza shughuli za kbiashara na kupunguza kasi ya ukuaji wa uchumi katika anchi hiyo iliyoendelea zaidi zadiviwanda baraniafrikakatika htubayake kila mwaka hali ya taifa alikubali matatizo hayo haliya kwa moja hadi katika taarifa zinazojiri kutoka ya ya kiuchumi ya mataifa ya afrika maarufu imesema jana kuwa mataifa ya niger mali na yana yameshindwa kuheshimu sheria kwa kujiondoa katika kundi hilo hayo yamesemwa na mawaziri wa mambo ya nje wa kikanda waliokutana katika mji mkuu wa ni nigeria abuja kujadili kuondoka kwa wanachama hao ambako kumetishia ushirikiano wao uliodumu kwa miongo mingi rais wa halmashauri kuu ya ea omar ture amesema uamzi wa ghafla wa nchi hizo tatu wa, ku, wa kufuata masharti yaliyowekwa ya, ya kujiondoa mataifa ya wanachama yanayotaka kujiondoa yanapaswa kuwasilisha barua mwaka mmoja kabla baraza la upatanishi na usalama la jumuiya hiyo limekutana mjini abuja kujadili pia mzozo wa uchaguzi nchini senegal ambako hatua yakkuashiriwa uchaguzi wa rais wa miezi kumi kumezusha kilio cha umma na hofu ya kuzuka machafuko vilevile na kutokaotuvuki mpaka tuleke moja kwa moja hadi nchini kenya ambapo kufuatia mkasa wa mlipuko wa gesi eneo la embakasi mjini nairobi mwishoni mwa wiki miji mingine sasa imechukua tahadhari ili kuepusha maafa sawiana hayo siku ya zausoni mjini mombasa gavana wa jimbo hilo abdwma sharif nasir ameamrisha kufungwa kwa maduka na vituo vya uuzaji gesi kinyume cha sheria kama imeripotiwa ume na vyombo vya habari washukiwa wa kiwanda cha gesi cha embakasi nairobi kilichosababisha vifo vya watu saba na mamia ya kujeruhiwa wakiendelea kuzuiliwa na polisi serikali ya jimbo la mombasa imefunga vituo vya biashara na gesi zinavyoendeshwa kinyume na sheria akifanya ukaguzi wa vituo vya uuzaji na upakiaji wa gesi gavana wa mombasaabdmasharif nasira akiambatana na maafisa wa mamlaka husika za kudhibiti uuzaji wa gesi kenya amesema kuwa hakuna mfanyabiashara atakayeruhusiwa kuendesha biashara hiyo bila leseni nne zilizoidhinishwa kisheria waendelea kusikia kiswahili ya sps ukiwa na migodo ya migerano tukilekea moja kwa moja katika masuala ya michezo sasa tutazame kile ambacho kimejiri wakati tukielekea moja kwa moja katika mechi za kimataifa ambazo zinaendelea ambapo timu ya bafana bafana ya afrika kusini itakutana na timu jamuri y kidemokrasia ya congo kuamua mshindi wa tatu ni nani katika mechi zitakazochezo jumaa mosi katika mji mkuu kule divoire na baada ya timu ya taifa ya afrika kusini bafanabaha na kushindwa kufuzu kwenda fainali a jumatano huko o divoi raia wa afrika kusini wamepeleka lawama zao kwa wachezaji kwa kile wanachodai hawakutumia nafasi walizopata kuweka mpira uh, kule ndani ya nyavu huku wengine wakisema afrika kusini ilikosa bahati bafanabufana iliondolewa kwa pnati n kwa mbili zilizofungwa na wachezaji wa timu ya taifa ya nigeria katika mchezo wa awali wa nusu fainali ni mchezo uliosisimua wengi kabla wakati wa baada ya kumalizika kwake kwani tambo za mashabiki wa pande mbili zilikuwa nyingi mitandaoni hutua iliyopelekea ubalozi wa ne kuto tangaza ukiwataka wa nigeria Pretoria, Waishio, waishio humo nchini kuwa makini wanaposherekea ushindi huo na katika mechi ya pili ambayo ilikutanisha timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo pamoja na timu ya wenyeji coe divoi ni kwamba wenyeji walipata ushindi wa goli moja kwa sufuri na kutinga fainali hiyo kumaanisha kwamba sasa watakuwa na kibarua chako kichapa dhidi ya nigeria kuamua nani kidedea katika bara la afrika hususan soka la bara la afrika nako barani asia taarifa ni kwamba catar ambao ni wenyeji wa kombe la asia watakutana na jordan katika fainali hiyo ikiwa ni mara ya kwanza kwa jordan kufika hatua hiyo baada ya miaka mingi ya kujaribu na kufeli taama hlili katika masuala ya fedha kwa sasa dola moja ya australia inanunua sn65 za marekanikdolamojaya ustaia ina thamani ya faranga na a5 za burundi $1 ina farangia, 185, na 85 za congo naon za uganda shilingi do shiini kenya na senti 8 na dmoaashilingi 9sahlihewa mjini wakati mjini b3 m 9r3 9a2 shotrifaomwandilia baknesi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unapozipata