unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs umesema kwamba asili yake baadhiwanasema wa ni kwamba imetokea kule misri uh, mm. kwa, kwa farao mm. na sasa ni kitu ni tendo linafanywa sababu ya mila sababu ya dini ama sababu tu watu wameswanajua kwamba bibi yangu ama nyanya alikachwa mama alikatwa na mi ni msichana wangu wake nitakatwa na msichana wangu pia atakatwa vile vile vilevile kusema ni mbile ambayo inapitishwa kwa utoka kwa kizazi kwenda kwa kizazi kingine na kulendelea mbele sasa umezungumzia pia madhara yake hmm. ya afya na vingine hmm. suluhu ni gani yaani walikuwa wakitumia mila kama vile ulisema sasa yote wakisemamama hey, angu alifanywa nyanyangu alifanywa ni kitu ilikuwa inaendelea na pia watu wakijielezea hata binadamu wanajiuliza kwa kwanini sababu wakijielezea pengine oh, ni afya pengine ni dini lakini wa, sasa watu wamejua dini wameona hii si dini kama ni dini kwa mfano eh, kuna watu wakristo na waislamu wote wawili wakiati na wakiangalia waislamu wengine in, nchi zingine huwa hawafanyi hiyo kuna wakristo wanaishi waafrika kila mahali hawafanyi hiyo sasa wameona ni mila tena imerudi mila pia wameona sasa ndio uh, serikali united serikaliuai hapo kwetu wame, wanafanya hiyo education kuwafundisha watu ya kwamba hii ni kitu watu wameanza na tunaweza tukasimamisha tuka na sasa swali yako ni yani ni solution ni vipi na naona kama watu wakijua elimu wataona wataonana watawacha wata hii kwa vile elimu itabalisha mtu yani wengine wanaamini msichana ile kidude ndogo itamea kubwa kama ya wanaume sasa wa, ndo wanaona wacha tukate kuna sasa waafrika wengi wa daktari wakikuja wakiwaelezea wamama wasema hiyo ah, ah, kitu haikui hai, hai, kubwa inakaa hivyo hivyo sasa watu wameona ni kweli ni it's about seeing the other side wakiona wana, wanawake wengine waslamu kama hawa enye hawakati ah, basi hakuna faida ya kukata yani hiyo me elimu inabalisha mtu na kitu yenye imetusaidia hapa ni sheria yaani watu wengine kama mtu akikuwa kichwa ngumu alisi sheria itamsimamisha kwa wale ambao wanasema pengine sababu wengiwao wanakata sema ni kuzuia zile hisia za, za haja ya kukutana na mwanaume kuna ukweli kwa hilo ama tu ni watu tuwanatumia tu sababu tu mbalimbali mbali ili kufanya kitu kif, kifanyike hiyo ilikuwa ni hata waki, wakielezea wasichana waki, wakifikiria msichana akitayarishwa o tunaita tayarishi o akikatwa atatulia yani maanake msichana ko vile sisi yote inatokea na kuonol yani wasichana wakae nyumbani na adabu wasiende ku you kuno mangamanga kulalalala uh, kabla ja olewa vitu kama hizo sasa wameona kuna wasichana wamefanya vituko wenye hata wamekatwa na kuna wasichana wamekaa na adabu unameshao wajakatwa sasa ni logic na nafikiri bado huko afrika ina uh, somalia o ukienda mjijini utaona bado kuna watu wana kitu imebadilika lakini hawafanyi zile walikuwa ukishonashona zamani kama nyanye zetu Una, unaona kama kila siku vitu inapungua na no, wale wamama wenye walikuwa wanafanyanga expert hizo vitu pia wamezeka wamekufa sasa in the new generation unaona hakuna mtu sasa enye ana prati kama vile ya zamani walikuwa wakifanyanga sa so, unaona inabalika tu kama ni environmentally watu me, wamesafiri wamebalisha elimu na hii Ma, mawaidha tunaongea hata sasa imewafanya watu wakifikiria mengi na w, yani unaonekana inabungua wanapozungumza na jamii katika kazi zako za, za kutoa elimu unapata majibu aina gani kutoka kwa jamii ambayo wanasema nilikuwa nafikiria ni sahihi kufanya ama nililazimishwa ama inakua ni aina gani ya maono unapokea wenye washafanywa sasa enye washapitia hiyo ni kitu mara ingine tunawasaidia kuna hapa kwetu hapa hospitalie hospital kulikaiain bado wanae tim mzima wenye wanawasaidiaeia wamama wenye wamepitia hiyo wamekatwa n uh, kama sasa msichana akitaka annafunguliwa like, uh, manake l ile amepitia it, ik like haday sajar mm-hmm. e, e, wanarakibisha hiyo kurekibisha bado ndio waschana wajakuja na yani confidence kuna wengine wamesema nataka kurekibisha takafungue sasa bado lakini hapa kwetu ihin mahali tunakaa ni tunajielezea kwamba hikitu wazazi wetu wali mila yetu haina faida hakuna tena yani faida ya kufanya utaona watu wakiongea umefanya msichanawake aana sasa wanawana, ah, kama sasa huyu wanaonakamahyhata ajamkata haja msichana hiyo ndio imetufanya mambo tukiongea tatizo ni wenye wanakuja kutoka a inaonekana mara zingine wanapeleka wasichanaao kufanya kabla wajafika hapa ndio hapo washafika hapa red hiyo kuna zingine tumesikia holiday hata uko ulaya holiday iy afria taarisha waschana huko ulaya najua kama norway oh, noyw kuna amil walikojela yani kabla baada ya walirudi kutoka holiday watoto walienda wakasema kwa shule oh, tulipitia mamboii sasa saapa kwetu I, ija, bado ijasemwa hatujui kama watu wamesahau o wamewacha o bado stori zao hi, hi, hi, hi, kwa, kwa yani nje bado kama inafichwa so ingekuwa bora ni since 1995 tumefika karibu uh, zaidi ya maka ishirini na tano ingekuwa bora serikali wafanye brof research yani kujulia watu wanaonaje mambo ya kukata lakini serikali now and then tuna the yauaserikali ni hiindio shari yetu ukifanya hii mambo shaur yako nendaakasabaealakini haisemu education inatakikana sisi wenyewe wa afrika tujishauru uh, tuji yaani yeah. uh, tujielezee sisi nafsi yetu yaani faida hii hasara ya hii kuna hasara kuna faida af years yago ilikuta programu moja sps walileta hii mambo ya wasichana wanakatwa imefanywa sheria ya kwamba ni utaenda mwaka saba na sasa inatokekana kama kuna wazungu wengine wasichana yao kama mwaka kumi na tatu kumi na nne wanatumia medica wakienda kufanya sajari inaitwa osmtic osmtic maana yake yn yani kurembesha kufanya uzuri wakijikata yaani utaona wanawake wakubwa kubwa pia mwaka ishirini hivyo zaidi wakienda kama urembo kujirekebesha kujikata wakitumia ile md manake ile pesa ya serikali ndio swali ilitokea je kwa nini hii inakubaliwa ya marekebesho umardadi inaitwa kosmetic mm-hmm. na hii yetu ya kutoka afrika mila yetu inakuwa no ni makosa basi inarudi maswali sisi yenye tunaifanya tunaifanya kwa umardadi ukuumiza mm-hmm. mtoto mwenye ande 5 years mtoto mdogo mwenye ana akili aweza kasomayani unaniumiza unatumia nguvu kumuumiza huyo mtoto lazima e, mtoto um, um, yn yani childpoci e, lazima umsaidi um, um, mtoto umtetee ndio hapo tofauti ni makosa tunafanya ni tunaumiza mtoto mdogo tu, ukimuumiza kwa mwili yake na unaumiza um, um, kwa yn yani, kwa kichwa yake yote wewe kama mwalimu wa jamii na mtu ambaye una miaka mingi katika jamii hapa australia sana sana mjini sydn ukizungumza na jamii mbalimbali mbali, wa ya wasomali ya wakenya na zingine matarajio yako ni gani na ujumbe ni upi kwa jamii kwa swala hili na masuala mengine ya kifamilia ambayo tunaendelea kupigana nayo hapa australia ningependa ni watu wakutane waongee na ni, ni kitu ni inatuuzi yaani it's yanits issue ni problem sisi tunayo lazima tuongee aboi lazima tujite sasa hata mimi ii mambo naijua juz schulingine walituuliza maswali kama ul tunaongea lini nikitu tume, tumeeka eoua tumesahau leo kesho ni almenelezekeshnianata manake watuwajuemamb yani, ukikitaji maanake sisi wenyewe hata waafrika hatujui na mara mengi inatokea ni tunauelezea nani information hii yani watu mtu mzungu esio mafrika o sisi wenyewe lazima sisi pia tuongee mdamoa watu wakiongea wakizidi kuongea wajijulishe yani gani dio kitu nzuri kwa nafsi yako kwa famili yako lazima tujishauri hii no tutaenda mbele ujumbe mzuri na sehemu zuri ya kumalizia huyo ni bisada bautunazuguanae kswalazima la kupata uelewa kuhusu changamoto ama swala la ukiketaji miongoni mwa wanawake na niwasema tarehe sita februari kila sehemu ni siku ambapo watu wanapata elimu kuhusu madhara ya ukeketaji na hilo hoja la ukiketaji kuajielimisha zaidi pata taarifa kotembao pata ili kujua changamoto ni gani na madhara yake ni gani na mengi zaidi kuselemusikia bilashaka unawezapata kentovutyetu je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google apleoogle au popote pale unapozipata