Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Umesema kwamba asili yake wa... baadhi wa wanasema ni kwamba imetokea kule Misri, uh, mm. kwa, kwa farao mm. na sasa ni kitu, ni tendo linafanywa, sababu ya mila, sababu ya dini, ama sababu tu watu wamesema, wanajua kwamba bibi yangu ama nyanya alikachwa mama wangu alikatwa na mimi msichana wangu wake nitakatwa, na msichana wangu pia atakatwa vilevile. Kusema ni mila ambayo inapitishwa kwa kutoka kwa kizazi kwenda kwa kizazi kingine na kuendelea mbele. Sasa umezungumzia pia madhara yake hmm, ya afya na vingine hmm, suluhu ni gani? Yani, walikuwa wakitumia mila kama vile ulisema. Sasa yote wakisema mama e, mama angu alifanywa, nyanyangu alifanywa, ni kitu ilikuwa inaendelea, na pia watu wakijielezea, hata binadamu wanajiuliza kwa nini sababu, wakijielezea oh, pengine ni afya, pengine ni dini, lakini wa, sasa watu wamejua dini, wameona hii si dini. Kama ni dini, kwa mfano eh, kuna watu wa Kristo na Waislamu wote wawili wa, wa waki practice, mm, na wakiangalia Waislamu wengine nchi zingine huwa hawafanyi hiyo. Kuna wakristo wanaishi Afrika kila mahali hawafanyi hiyo. Sasa wameona ni mila tena, imerudi mila pia, wameona sasa ndio in, uh, serikali United Nation hapo kwetu wame, wanafanya hiyo education kuwafundisha watu ya kwamba hii ni kitu watu wameanza na tunaweza tukasimamisha tuka na sasa swali yako ni yani, ni solution ni vipi? Na naona kama watu wakijua elimu wataona, watawacha, wata hii, kwa vile elimu itabadilisha mtu. Yani wengine wanaamini msichana ile kidude ndogo itamea kubwa kama ya wanaume. Sasa wa, ndo wanaona wacha tukate. Kuna sasa waafrika wengi wakikuja walezea, wa daktari wakikuja wakiwaelezea wamama wasema hiyo kitu haikui hai, hai, kubwa, inakaa hivyo hivyo. Sasa watu wameona ni kweli, wakiwa na wanawake wengine Waislam kama hawa enye hawakati, wameona basi ah, hakuna faida ya kukata. Yani hiyo ime elimu inabalisha mtu na kitu yenye imetusaidia hapa ni sheria, yani watu wengine kama mtu akikuwa kichwa ngumu alisi sheria itamsimamisha kwa wale ambao wanasema pengine, sababu wengi wao wanakata, nasema ni kuzuia zile hisia za, za haja ya kukutana na mwanaume, kuna ukweli kwa hilo ama tu ni watu tunatumia tu sababu tu mbalimbali mbali ili kufanya kitu kif, kifanyike. Hiyo ilikuwa ni hata waki wakielezea wasichana waki, wakifikiria msichana akitayarishwa, o tunaita tayarisha o akikatwa, atatulia, yani maanake msichana ko vile sisi yote inatokea na pia kukontrol yani, wasichana wakae nyumbani na adabu wasiende ku you know, mangamanga manga kulalalala mm. uh, kabla hajaolewa vitu kama hizo. Sasa wameona kuna wasichana wamefanya vituko wenye hata wa, wamekatwa na kuna wasichana wamekaa na adabu na umesha ao wajakatwa. Sasa ni logic na nafikiri bado huko Afrika ina Somalia. O, ukienda mjijini utaona bado kuna watu wana practice kitu imebadilika, lakini hawafanyi zile walikuwa ukishonashona zamani kama nyanye zetu. Una, unaona kama kila siku vitu inapungua na wale wamama wenye walikuwa wanafanyanga expert hizo vitu pia wamezeeka, wamekufa. Sasa in the new generation unaona hakuna mtu sasa enye ana practice kama vile ya zamani walikuwa wakifanyanga. So unaona inabadilika tu, kama ni environmentally, watu wame, wamesafiri, wamebadilisha elimu, imeongezeka na Ma, hii mawaidha tunaongea hata sasa imewafanya watu wakifikiria mengi na w, yani, unaona kama inabungua. Unapozungumza na jamii katika kazi zako za, za kutoa elimu, unapata majibu aina gani kutoka kwa jamii ambayo wanasema, nilikuwa nafikiria ni sahihi kufanya ama nililazimishwa, ama inakuaga ni aina gani ya maono unapokea, wenye washafanywa sasa, wenye washapitia hiyo ni kitu mara ingine tunawasaidia. Kuna hapa kwetu hapa hospitali urban hospital, kulikuwa there was a time and I think bado wanae timu mzima wenye wanawasaidia specifically wamama wenye wamepitia hiyo wamekatwa an uh, kama sasa msichana akitaka transformation laki aenda, yani inafunguliwa maanake o lile amepitia they can reopen it and it's like a surgery a day, a half day surgery. Mm-hmm. E, e, wana rekibisha iyo kurekebisha, bado ndio wasichana wajakuja na yani confidence. Kuna wengine wamesema mimi, hey, nataka kurekebisha, nataka nifungue, wengine watasema hapana, nitaka hivi hivyo. Sasa bado lakini hapa kwetu within mahali tunakaa ni tunajielezea kwamba ikitu wazazi wetu walipractice mila yetu haina faida, hakuna tena, yani faida ya kufanya. Utaona watu wakiongea, ewe umefanya msichana wake? Hapana. Sasa wanaona ah, kama sasa huyu hata hajamkata haja msichana wake, mbona nami pia nifanya. Sasa hiyo ndio imetufanya mambo, tukiongea, tatizo ni wenye wanakuja kutoka refugee camp Inaonekana mara zingine wanapeleka wa wasichana ao kufanya kabla wajafika hapa ndio hapo washafika hapa already, hiyo kuna zingine tumesikia holiday, hata huko Ulaya wameenda holiday Afrika, wakatayarisha wasichana huko Ulaya. Najua kama Norway was it or Sweden, kuna famili waliokuwa jela Yani kabla baada ya walirudi kutoka holiday, watoto walienda wakasema kwa shule o oh, tulipitia mambo hii, wazazi wakapelekwa kwa kojela. Sasa hapo kwetu ije, bado ijasemwa, hatujui kama watu wamesahau o wamewacha o bado stori zao haijaletwa kwa, yani nje bado kama inafichwa, so ingekuwa bora ni 19, since 1995 tumefika karibu ishirini uh, ime zaidi ya mwaka ishirini na tano. Ingekuwa bora serikali wafanye a bureau of research, yaani kujulia watu wanaonaje mambo ya kukata, lakini serikali now and then tuna, the emphasise ni hii ndio sheria yetu, ukifanya hii mambo shauri yako, unaenda mwaka saba jela, lakini haisemu hii education inatakikana. Sisi wenyewe wa Afrika tujishauru, uh, tujiulize yani, uh, tujielezee sisi nafsi yetu, yani faida ya hii, hasara ya hii, kuna hasara, kuna faida. A few years ago ilikuja programu moja SBS, walileta hii mambo ya wasichana wanakatwa, imefanywa sheria ya kwamba ni utaenda mwaka saba na sasa, inatokikana kama kuna wazungu wengine, wasichana hao kama mwaka kumi na tatu kumi na nne wanatumia medicare wakienda kufanya sajari inaitwa cosmetic. Cosmetic maana yake n, yani kurembesha, kufanya uzuri, wakijikata. Yani utaona wanawake wakubwa kubwa pia mwaka ishirini hivyo zaidi, wakienda kama urembo kujirekebesha kujikata, wakitumia ile medike, manake ile pesa ya serikali. Ndio swali ilitokea: je, kwa nini hii inakubaliwa ya marekebesho maridadi inaitwa cosmetic? mm-hmm. na hii yetu ya kutoka Afrika mila yetu inakuwa no, ni makosa. Basi inarudi maswali, sisi yenyewe tunaifanya tunaifanya kwa umardadi, ukuumiza mtoto mwenye under 15 years, mtoto mdogo mwenye hana akili, aweza kasema, yani yani, unaniumiza, unatumia nguvu kumuumiza huyo mtoto. Lazima mtoto e, mtoto um, protect, yani child protection e, lazima umsaidie um, um, mtoto umtetee. Ndio hapo tofauti, ni makosa tunafanya ni tunaumiza mtoto mdogo ukimuumiza kwa mwili yake na unaumiza kwa yani kwa kichwa yake yote. Wewe kama mwalimu wa jamii na mtu ambaye una miaka mingi katika jamii hapa Australia, sana sana mjini Sydney, ukizungumza na jamii mbalimbali ya mbali, Wasomali ya wa Wakenya na zingine, matarajio yako ni gani na ujumbe ni upi kwa jamii kwa swala hili na masuala mengine ya kifamilia ambayo tunaendelea kupigana nayo hapa Australia? Ningependa watu wakutane ongee na ni, ni kitu ni inatuuzi yani, it's a social issue mm -hmm. ni problem sisi tunayo mm -hmm. lazima tuongee about it, lazima tujieducate. Sasa hata mimi hii mambo naijua juzi, shule nyingine walituuliza maswali kama hii, tulikuwa tunaongea, lakini ni kitu tume tumeweka behind our back, tumesahau mpaka leo meneleze kesho ni international inaitwa aan awareness, awareness maanake watu wajue. mm -hmm. Yani mambo ya uh, ukikitaji maanake. mm -hmm. Sisi wenyewe hata Waafrika hatujui. mm -hmm. Na mara mengi inatokea ni tunawaelezea nani information hii yani, watu mtu mzungu, msio mwafrika o sisi wenyewe. mm -hmm. Lazima sisi pia tuongee Mdamoa watu wakiongea, wakizidi kuongea, wajijulishe yani gani ndio kitu nzuri kwa nafsi yako, kwa familia yako, lazima tujishauri, hii ndo tutaenda mbele. Ujumbe mzuri na sehemu nzuri ya kumalizia. Huyo ni Bisada ambayo u tunazungumza naye kuhusu swala zima la kupata uelewa kuhusu changamoto ama swala la ukeketaji miongoni mwa wanawake. Na niwasema tarehe sita Februari kila sehemu ni siku ambapo watu wanapata elimu kuhusu madhara ya ukeketaji. Na hilo hoja la ukeketaji kuwajielimisha zaidi, pata taarifa kote ambako unaweza pata ili kujua changamoto ni gani na madhara yake ni gani na mengi zaidi kusalmusia, bila shaka unaweza pata kwenye tovuti yetu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.