Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo pote lipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Huu hapa ni muhtasari wa habari. Waziri Mkuu wa Papua New Guinea ahutubia bunge la Australia, na zaidi ya wafanyakazi elfu moja wa nishati wasusia kazi kwa sababu ya mishahara Wakati Umoja wa Mataifa waomba dola bilioni 4.1 kukidhi mahitaji ya kibinadamu Sudan. Na katika michezo, Tom Burgess kustaafu kutoka timu ya South Sydney Rabbitohs mwisho wa mwaka 2024. Na katika soka, wenyeji watinga fainali za kombe za Afrika na Asia. Waziri Mkuu wa Papua Nigini, James Marape, amehutubia bunge la Australia katika hotuba ya kwanza bungeni kutoka kwa kiongozi wa mataifa ya visi visiwa vya Pasifiki. Bwana Marape alitambua historia inayochangiwa na mataifa hayo mawili, wakati akitazamia ushirikiano wa siku za usoni. Papua Nigini ilipata uhuru kutoka Australia mnamo mwaka wa elfu moja mia kenda sabini na tano. Mswada wa serikali ya Leba wa mahusiano ya viwanda unatarajiwa kupitishwa bungeni hii leo mswada huo wa kuziba mapengo unafafanua upya maana ya kuajiriwa kwa muda pamoja na kuwasilisha viwango vya chini kwa wafanyakazi wa matukio. Haki ya kukata muunganisho inayowazuia waajiriwa kutoadhibiwa kwa kupuuza mawasiliano ya kazi wanapokuwa katika wakati wao binafsi umeongezwa katika mswada huo kwa ajili ya kuungwa mkono na wabunge huru pamoja na chama cha zaidi ya wafanyakazi elfu moja wamesusia kazi kwa muda wa masaa 4 kwa sababu ya mgogoro wa mshahara katika makampuni mawili makubwa ya pwani ya kaskazini ya umeme. Chama cha wafanyakazi wa umeme kinapambana na makampuni mawili makubwa ya umeme ya Transgrid na Endeavor Energy. Chama hicho kinataka ongezeko la asilimia nane kwa mishahara kwa muda wa miaka mitatu na kinadai mishahara katika kampuni ya Endeavor imeongezeka kwa asilimia kumi nukta tano tangu mwaka 2019 na asilimia 8 katika kampuni ya Transgrid wakati mfumuko wa bei umefika asilimia 18. Katika wakati huo pia, kimataifa, mmoja wa mataifa siku ya Jumatano ametaka nchi kutowasahau raia waliojikuta katikati ya vita nchini Sudan, ikiomba dola bilioni 4.1 kukidhi mahitaji yao ya kibinadamu na kuwasaidia wale waliokimbilia nchi jirani. Miezi kumi ya vita huko Sudan, kati ya vikosi vya jeshi na vya wanamgambo wa msaada wa dharura vimeharibu miundombinu ya nchi hiyo na kusababisha maonyo ya njaa na ukosefu wa wa makazi kwa mamilioni ya watu ndani na nje ya nchi. Nusu ya idadi ya watu wa Sudan, takriban watu milioni 25 wanahitaji misaada ya kibinadamu na ulinzi wakati zaidi ya watu milioni moja nukta tano wamekimbilia Jamhuri ya Afrika ya Kati, Chad, Misri, Ethiopia na Sudan Kusini. Hiyo ni kulingana na Umoja wa Mataifa. Kufuatia visa vya mashambulizi yanayofanywa dhidi ya watu baada ya taarifa zao kukusanywa ama kuwasiliana na wahalifu mitandaoni, mamlaka nchini Kenya zinahimizwa kuchukua hatua za kuwalinda raia wake dhidi ya uhalifu. Akisimulia tukio la mauaji ya mwanafunzi aliyehadaiwa mtandaoni ambalo wamekuwa wakilifanyia uchunguzi, kamishna wa kaunti ya Nakuru Liford Kevara anasema ukosefu wa usalama kwa watoto na vijana kwenye mitandao ni hali inayotia wasiwasi. Visa vingi vya unyanyasaji mtandaoni vinachangiwa na upatikanaji rahisi wa maudhui ya picha za ngono, ulahai wa mtandaoni na uingiliaji wa maswala ya faragha. Tukielekea katika maswala ya michezo, mchezaji wa timu ya raga ya South Tom Bridges anakaribia kustafu baada ya kutangaza kuwa msimu wa mwaka utakuwa msimu wake wa mwisho katika NRL na atahamia katika ligi ya Uingereza ya Super League. Mchezaji huyo mwenye miaka 31 atajiunga na timu ya kutoka South yahiedkutoka ambako ametia saini mkataba wa miaka mitatu. Hatua hiyo itahitimisha miaka 15 ya familia yake ya katika timu ya Rabbitohs. Uhusiano huo ulianza kaka yake ya Sam aliposhawishiwa kujiunga na timu hiyo ya Redfan na mmiliki wayo Russell Crowe mnamo mwaka elfu mbili na kumi. Na tukitazama matokeo katika soka, nusu fainali katika mechi kati ya Iran dhidi ya Qatar, wenyeji wamewacharaza wageni magoli matatu kwa mbili na kutinga fainali ambayo wataicheza nyumbani kwao dhidi ya wageni wao Jordan. Na katika kombe la Afrika, Nigeria Super Eagles wametinga fainali hiyo, pamoja na watajungwa sasa na wenyeji Cote d'Ivoire ambao walipata ushindi dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa goli moja kwa sufuri kuonyesha kwa kwamba itakuwa ni mara ya kwanza wenyeji katika kombe la Asia na kombe la Afrika kwa katika fainali hizo. Je, watafanikiwa kushinda fainali zao yote? H, tutawajuza katika taarifa za habari zitakazokuwa za wiki ijayo, lakini kwa sasa, moja kwa moja katika taarifa za hali ya hewa, tukianzia katika mji wa Adelaide ambapo pale nyuzi joto ni thelathini tukielekea Brisbane. Njoto ni 31 wakati Canberra ni 23, Darwin zikiwa ni 31 tukielekea moja kwa moja sasa hadi Hobart ambako njoto pale ni 25, Melbourne zikiwa ni 25 vilevile, Perth 39 na mjini Sydney kwa sasa njoto ni 25. Mwisho kufikia mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.