unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idha kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia ssu mkwa swahili karibu katika makala ya kiswahili ya sbs tunaendelea na mazungumzo ambayo tunaandalia kwa leo tarehe 6 februari inajukilana kimataifa kama siku ya kuelimisha ama kutoa elimu dhidi ya ukeketaji hususan kwa wanawake na ni hoja ambayo kwa wengi inashangaza kwa wengine ni hoja ya kawaida na kwa sehemu nyingine ni fursa ya kupata elimu kwa jamii ili kuweza kuelewa na kujua ni kipi ambacho kinafanyika na namna ya kuweza kuzuia vitendo kama hivyo iwapo si mapenzi yako kuweza kufanyua tendo hilo kujua mengi zaidi tutazungumza na mwalimu ambaye ana uzoefu wa miaka mingi kufunza watu pamoja na kuweza kutoa elimu kwa jamii kuhusu swala hili la ukeketaji mwanzo suala la ukeketaji kwako kwa kwa kama mwanamke lina maana gani habari zenu ni wote mi naitwa sada sada abdukarim nakaa hapa sydney so leo eh, nimeelezwa kama kesho ndio siku ya kujulisha sisi wote tujijulishe m- kuhusu ukeketaji sasa mimi sijazaliwa mswahili eh? nisamee ukeketaji sasa naijua kwa kisomali naijua kwa inaitwa inaitwaion K- kwetu nyumbanin atimi natoka east hukoafrica karibu na kenya boda na kenya ethiopia tuko karibu hata wasudan pia so kuna manchi mengi huo wana practice, wanaifanya hii kitu inaitwa ukiketaji sasa ukiketaji iwa inatokeana na wanaume mpaka hapa australia ni kawaida inakubaliwa lakini wanawake hapa australia haikubaliwi nhapa uh, australia kuna mwaka 997 ndio ilifanywa ilianza na995 watu wamakutano mengi wakiongea kuhusu ukiketajiakini997 uh, ndio wame wamekata kiwango mtu akimumiza mtoto msichana amkate uh, mm-hmm. kama ateenda jail mwaka saba mm-hmm. so hiyo ikakuwa imefanywa na na nswe na, iope pia in states yingine kama queensland na victoria wote ya kwamba mtu mwenye akimsaidia maanaake sio hata mzazi daktari mwenye hata uh, famili wakimspot wakim uh, family kumkata msichana n uh, yani ni mwaka saba unaenda jela an uh, sasa hapo tulianza kuwafundisha uh, watu wetu kutoka afrika yani kama hapa hii nchi haikubaliwi na imekuwa nchi international ikitajwa ya kwamba ni kitu kitut yani ilikuwa ni mila watu waliofanyanga tangu zamani paliokuwa wakipati na uh, kama mwaka im, ikizidi watu wameona hakuna faida ya kumkata msichana nchi zingine wamestop wa hawaendelei hawa tena kuna nchi zingine, zingine bado wana pratis hapa kwetu australia kwa vile serikali wamekataza utaona mtu wakimbizi wa, wa refuj kama kabla hawajakuja hapa australia wataenda mjijini wamkate wa, wa wa huyo wa msichana kabla hawajasafiri sasa hiyo maanaake inamaanisha watu hawajapata elimu ni nini hii ya mambo ya kukata maanake msichana mdogo kawaida wanakataka kama mdogo kama mwaka sita mwaka nane kabla hajapata ro yani, ya mwezi ijaanza ya, ya, ido wanamkata na kukata hiyo walifanya hio elimu tangu 95 ya kwamba kuna sehemu zingine hu wanakata kitu kidogo tu wengine Wa wanakata na wanashona wakishona the hl yani huku ndani kuna sijui inaitwa kwa kiswahili lakini en, kwa kiingereza wanasema the libya maina wanakata hiyo libya huku ndani nyama ndani ya nyepesi alafu wanaishona wanai, wanai pamoja mpaka huku chini wanaiwacha just sehemu kidogo ya kutoka makoja na na damu na hiyo imeleta tatizo mengi zile msichana akipata damu mara yingine inakua hakuna nafasi ya kutoka vizuri mara yingine inaleta uchafu inaingia na infection. na zile ya uh, akitaka sazile akipata mimba anazaa mtoto pia ni shida nyingine sasa ndo wameona hii kitu inaumiza ina binadamu ndio wamesema sheria ya kwamba hakuna mtu ye nakubaiakufanya hiyo na pia imetokeana yani, psychological trauma yani mtu mdogo a, mtu nyumbani anamuumiza bila hata somtime hakuna dawa anestetic ya kumfanya mtu aski yani, n nami zamani yan nyanyawangu wakati ya nyanyawangu walikuwa hata hakuna shindano wanatumia miba eh, miba wanatumia miba kulishona ku naye wanabiba wanatumia miba kuunganisha ngozi ya panda mbili na miba sasa hiyo ndio ikani imajini mtoto mdogo tatizo anapitia wakati hiyo na pia kichwa yani inamfaya mtoto anakuwa na uoga anakuwa na yani uchuki huzuni ndio wamesema hii hikitu inaumiza watu huko nyumbani tukua tunasema kukata msichana iion yani ukiketaji ya msichana sasa hapa tangu in the 9s walianza ijina wakaita fgm manake female genital mutilation misichana huku uh, chini eta uh, uh, mutilation mtilaion manake kwaribu vibaya mtu mpaka anaumia vibaya yaani ina mtu anakuwa na ska yani, yani alama alama hiyo inaleta inakuwa ngozi inakuwa ngumu inakuwa na tatizo nyingine mengi ndio wameita mutiltion yani imekuwa ni kitu a movement yani kusaidia wa stop hiyo but at the same time imefanya watu wanakuwa victim maanaake kama wewe umepitia hiyo mambo unaonekana wewe maskini o pole sana n t unakua kama unahurumiwa una, una it, it mm-hmm. so, watu wenye wamepitie hiyo mila ni kama ukiangalia in afrika upande zingine utonamtu anajikatakata huso na, na ni mardadi kwa hawa ni mardadi n uh, mwingine anakata masikio sasa kwetu hapo ilikuwa ni kitu alama ilikuwa ni kujua kabila ya fulani wanakata wana useau yani, wanakata maskio lakini hapa imekuwa kama ndio wewendio maskinimponwanakuaneuruanakakamassaameawmesemai manake natufanya tuakaa anikyantuelminate yani, ku, ku, yani, ku, wa, to eliminate, yani wa stop na ni mila sio mila mzuri ni mila mtu alianzisha watu wengine huwa wanasema historicaly ilianza na firon ina egypt farao sasa unaona huko in egypt kuna wanawake ulikuwa wakipraktice in uh, ethiopia eritrean somalia hata hapo kenya utaona kama wakikui wasichana yao walikuwa wakikatwa si kama masa walikua wakifanyaa randili na samburu hua wanataarisha wanaume yao lakini wana yani unakuwa una m- m- hata wanawake walikuwa wanatumia hiyo hiyo lugha kama ukikatwa hio ugaam sa anakuwa msafi nao ni msichana um, tayari kuolewa msichana yani shispurifie hmm. n utaona nchi ingine kama sira leon wasichana yao wanakatwa wakikuwa wakubwa kama wamepita ishirini mwaka ishirini maanake sasa man, ni msichana kamili pengine anataka kuolewa anaena anakatwa indio basi vile haa wanakata na vile east africa yenye sasa enye inaitwa indo the problem ya yeah, issue ni tofauti yani wa, wengine wanakata tu ile hiyo kidunda kidogo tu wa i upande w mhali ninatoka mimi somali na u wanaishona wana pia ndo thatis the issue why inaitwa mutilation je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata