Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tunaendelea na mazungumzo ambayo tunaandalia kwa leo tarehe sita Februari, inajulikana kimataifa kama siku ya kuelimisha ama kutoa elimu dhidi ya ukeketaji hususan kwa wanawake na ni hoja ambayo kwa wengi inashangaza, kwa wengine ni hoja ya kawaida, na kwa sehemu nyingine ni fursa ya kupata elimu kwa jamii, ili kuweza kuelewa na kujua ni kipi ambacho kinafanyika na namna kuzui, ya kuweza kuzuia vitendo kama hivyo, iwapo si mapenzi yako kuweza kufanyiwa tendo hilo. Kujua mengi zaidi, tutazungumza na mwalimu ambaye ana uzoefu wa miaka mingi kufunza watu pamoja na kuweza kutoa elimu kwa jamii kuhusu swala hili la ukeketaji. Mwanzo, swala la ukeketaji kwako, kwa kwa kama mwanamke lina maana gani? habari zenu nyi wote, mi naitwa Sada Sada Abdi Karim, nakaa hapa Sydney. So leo eh, nimeelezwa kama kesho ndio siku ya kujulisha sisi wote tujijulishe kuhusu ukeketaji. Sasa mimi sijazaliwa mswahili eh, munisamee. Ukeketaji sasa naijua kwa Kisomali, naijua kwa Kiingereza inaitwa circumcision. Kwetu nyumbani practice mi natoka Somalia which is East Africa, huko East Africa karibu na Kenya border, na Kenya, Ethiopia, tuko karibu hata wa Sudan pia. So kuna manchi mengi, wao wana practice, wanaifanya hii kitu, inaitwa ukeketaji. Sasa ukeketaji iwa inatokeana na wanaume, mpaka hapa Australia ni kawaida, inakubaliwa, lakini wanawake hapa Australia haikubaliwi na uh, hapa Australia kuna mwaka 1997 ndio ilifanywa, ilianza na 1995, watu wamekuta, makutano mengi wakiongea kuhusu ukeketaji uh, lakini 1997 ndio wame wamekata kiwango, mtu akiumiza mtoto msichana amkate uh, um, mm -hmm. eh, kama ataenda jail mwaka saba mm -hmm. so hiyo ikakuwa imefanywa well na na ns na, hope pia in states ingine kama Queensland na Victoria, wote ya kwamba mtu mwenye akimsaidia, maanake sio hata mzazi, daktari mwenye hata, uh, famili wakimsupport wakim uh, famili kumkata msichana nyani ni mwaka saba unaenda jela n uh, sasa hapo tulianza kuwafundisha watu wetu kutoka Afrika, yani kama hapa hii nchi haikubaliwi, na imekuwa nchi nzima the whole world international ikitajwa ya kwamba ni kitu practice, yani ilikuwa ni mila, watu walifanyanga tangu zamani paliokuwa wakipractice na, uh, kama mwaka im, ikizidi watu wameona hakuna faida ya kumkata msichana nchi zingine wamestop wa hawaendelei hawa tena. Kuna nchi zingine, zingine bado wana practice. Hapa kwetu Australia, kwa vile serikali wamekataza, utaona mtu wakimbizi w w w and refugee, kama w kabla hawajakuja hapa Australia wataenda mjijini wamkate wa, wa wa huyo wa msichana kabla hawajasafiri. Sasa hiyo maana yake inamaanisha watu hawajapata elimu. Ni nini hii ya mambo ya kukata? Maana yake msichana mdogo kawaida wanakataka kama mdogo kama mwaka sita mwaka nane, kabla hajapata period, yani damu ya da, yam, mwezi ijaanza ido, wanamkata na kukata. Hiyo walifanya hiyo elimu tangu 1995-97 ya kwamba kuna sehemu zingine huwa wanakata kitu kidogo tu wengine wa wanakata na wanashona wakishona, the whole yani huku ndani kuna sijui inaitwa kwa Kiswahili lakini en, kwa Kiingereza wanasema the labia minora. Wanakata hiyo labia huku ndani, nyama ndani hiyo nyepesi, alafu wanaishona wanai, wanai pamoja mpaka huku chini, wanaiwacha just sehemu kidogo ya kutoka makojo na, na damu na hiyo imeleta tatizo mengi. Saa zile msichana akipata damu, mara ingine inakuwa hakuna nafasi ya kutoka vizuri, mara ingine inaleta uchafu, inaingia na infection. Na saa zile akitaka sasa, akipata mimba anazaa mtoto, pia ni shida yingine. Sasa ndio wameona hii kitu ina inaumiza binadamu, ndio wamesema sheria ya kwamba hakuna mtu enye anakubaliwa kufanya hiyo, na pia imetokeana yani psychological trauma, yani mtu mdogo a, mtu nyumbani anamuumiza bila hata, sometimes hakuna dawa anesthetic ya kumfanya mtu asikii ana an an yani nami zamani yani, nyanya wangu, wakati ya nyanya wangu walikuwa hata hakuna shindano wanatumia mamiba eh, miba wanatumia miba kunishona ku naye, wanabiba wanatumia miba kuunganisha ngozi ya pande mbili na miba. Sasa hiyo ndio ikanimajini mtoto mdogo tatizo anapitia wakati hiyo, na pia kichwa yani, inamfanya mtoto anakuwa na uoga, anakuwa na yani, uchuki, huzuni. Uh, ndio wamesema hii kitu inaumiza, ina watu. Huko nyumbani tulikuwa tunasema, eh, kukata msichana circumcision, eh, girl circumcision, yani ukikataji ya msichana. Sasa hapa tangu in the 90s walianza ijina wakaita FGM manake female genital mutilation, misichana huku chini eh, genital eh, mutilation mutilation manake kuharibu vibaya mtu mpaka anaumia vibaya, yaani inamwacha mtu anakuwa na ska yani, yani alama alama hiyo inaleta inakuwa ngozi inakuwa ngumu, inakuwa na tatizo nyingine mengi, ndio wameita mutilation. Yani imekuwa ni kitu it was a movement, yani kusaidia wa stop hiyo but at the same time imefanya watu wanakuwa victim, maanake kama wewe umepitia hiyo mambo unaonekana wewe maskini, o pole sana, yani you are victimized, unakuwa oh, kama unahurumiwa, but it also makes you feel guilty so, but then watu wenye wa wamepitie hiyo mila, ni kama ukiangalia in Africa upande zingine utaona mtu anajikatakata uso na, na ni maridadi, kwa hawa ni maridadi n uh, mwingine anakata masikio. Sasa kwetu hapo to eliminate yani wa stop. na ni mila, sio mila mzuri, ni mila mtu alianzisha. Watu wengine huwa wanasema historically ilianza na firaun in Egypt, farao sasa unaona, huko in Egypt kuna wanawake walikuwa wakipractice in uh, Ethiopia, Eritrea, n uh, Somalia, hata hapa Kenya utaona kama Wakikuyu wasichana ao walikuwa wakikatwa, sijui kama Masai walikuwa wakifanya randili na Samburu huwa wanatayarisha wanaume yao, lakini wanaume aitu ina, kukatwa inaitwa kutahirisha <robotics> yani, maanake ukifanywa tahira means unakuwa clean. Basi hata wanawake walikuwa wanatumia hiyo lugha kama hiyo, ukikatwa yani, msichana anakuwa safi anakuwa msafi, na ni msichana tayari kuolewa, msichana yani, she is purified utaona nchi ingine kama Sierra Leon, wasichana hao wanakatwa wakikuwa wakubwa, kama wamepita ishirini, mwaka ishirini, maanake sasa ni ma, msichana kamili, pengine anataka kuolewa, anaenda anakatwa, ndio basi vile hao wanakata na vile East Africa yenye sasa yenye inaitwa, ndio the problem ya yeah, issue ni tofauti, yaani wa, wengine wanakata tu ile hiyo kidunda kidogo tu w upande, mahali ninatoka mimi Somali, na ua wanaishona wana pia, ndo that's the issue why inaitwa mutilation. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.