Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. Jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migerano tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anani ambao ni sbscu mkwa juu Swahili. Tukuwa na mengi ambayo tumeandalia. Leo tutazungumzia swala zima la siku ya kimataifa ambayo ina kazi yake ni kutoa elimu kuhusu swala zima la ukeketaji na ni yapi ambayo anahusika katika maswala hayo. Tutazungumza na mmoja wa wataalam ambaye anafanya kazi ya kutoa ushauri kwa jumuia na namna jinsi watu wanaweza kaepuka masuala hayo, na namna wanaweza kabiliana na suala hilo zima la ukeketaji, na pamoja na ushauri kuhusu tatizo ambalo ama changamoto ambayo inaweza kawakuta wale ambao wanapatwa wakishiriki katika masuala kama hayo. Yapo na mengine mengi ambayo tutazungumzia, tukiangazia suala zima la kazi, hususan kwa namna watu ambao wanajitafutia ajira, ni yapi ambao wanapitia, changamoto ni gani, na pia ni kipi ambacho kinasaidia kwa upande kwa kile ambacho kinafanyika upande ule, ukiwa ni swala zima la kujipa nafasi ya kipekee katika jumuia kwao. Tutazungumzia yote hayo, lakini kwa sasa tuanze kwa muktasari wa habari pamoja na mengine mengi ambayo yanakujia kutoka studio zetu. Muhtasari wa habari. Waziri Mkuu akosoa upinzani kwa kufeli kufikia msimamo wa kuwa na msimamo kuhusu suala zima la awamu ya tatu ya al, makato ya kodi, hii ikiwa ni wakati mzozano unaendelea kukua kutoka pande mbalimbali mbali, wakisema kwamba hali inastahili kushughuliwa kazi kwa haraka. Katika taarifa zingine ambazo zimejiri ni kwamba uh, kunakuwa na kongamano la kuweza kujadili suala zima la kujenga serikali ya Queensland, serikali imeamua ime, ime, ime kwamba nametoa ahadi ya kujenga zaidi ya nyumba 53,500 za jamii kufikia mwaka 2046. Na, na tukielekea katika taarifa zingine kwamba serikali ya shirikisho imeacha rasimu ya namna uh, vigezo vya ufanisi kwa magari itakavyotolewa na itakavyoendeshwa katika taarifa za kimataifa, athari za mapigano kwa wakazi wa Goma zinajadiliwa wakati wa bunge wa Senegal wavutana kuhusu kuahirishwa uchaguzi wa rais, hali ambayo inaweka taifa hilo katika tatizo na changamoto ambazo watu wana wasiwasi kwamba waende kaibua tena mvutano na machafuko katika nchi hiyo, wakati takriban watu arobaini wameuawa katika eneo la mpaka wa Sudan. Na katika michezo, bichi na mbivu kubainika katika nusu fainali za kombe la Asia na Afrika. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerana tukielekea moja kwa moja katika taarifa kamili za habari, tukianza katika suala zima la kodi na awamu ya tatu ya makato ya kodi ambayo serikali ya shirikisho imependekeza. Na waziri mkuu ameukosoa upinzani kwa kufeli kutokuwa na msimamo, wakati pendekezo lake la awamu tatu lasubiri kupiga kura e bungeni. Wakati huo uh, mweka hazina wa Taifa Jim Chalmers anatarajiwa kuwasilisha mabadiliko ama mswada ambao ulifanyiwa mageuzi kwa bunge kwa katika kikao cha leo, na itakuwa ni mara ya kwanza mwaka huu ambapo kikao hicho kitafanywa, wakati upinzani amesema kwamba bado hujakuwa na msimamo wao rasmi kwa mageuzi hayo, ila wameshambulia serikali kwa kuvunja ahadi yake ya uchaguzi kwa suala zima la makato ya kodi. Akizungumza na washirika wake katika mkutano ndani ya chama uh, waziri mkuu Antoni Albaniz anasema kwamba makato ya kodi atasaidia wote ambao katika mapato, wana mapato ya chini na watu ambao wana mapato ya kati katika jumuia zetu. Anasema so ndicho sisi hufanya, huwa, huwa, huwa tuna wahudumia watu na huwa tunawajali watu, tunawajali watu ambao wanahitaji msaada ila tunajali pia watu ambao wenye wana matumaini pia na mfuko huu unafanya vyote viwili. Upinzani kwa sasa unakabiliana wakati mgumu kwa muda wa wiki mbili kuwa na msimamo wayo, na ni kitu ambacho ni asili yao ya kawaida, kwamba huwa lazima waje wakilazimishwa, na wakiwa katika hali ambapo lazima wafanye maamuzi ya haraka, na tunajua kwamba wanataka kusema la kwa swala hili, alisistiza waziri mkuu tukielekea katika jimbo la Queensland ambako serikali ya jimbo hilo imeahidi kujenga nyumba na kupata nyumba na tatu mia tano na zaidi za jamii pamoja na za umma kufikia mwaka ef246. Kiongozi wa jimbo la Queensland, miles amefikiwa kwamba kuna mpango wa dola bilioni mk tano ambayo itakuwa ni katika mageuzi ya sasa ya serikali yake kwa mpango wa muda mrefu wa mpango wa nyumba, wakati kunakuwa na endeleo la gharama maisha ikiendelea kukua mzozo katika jimbo hilo. Katika tangazo ambalo lilifuata ripoti lilizotoa kwamba jimbo la Queensland linaongoza katika nchi nzima kwa masuala mazima ya ongezeko ya kodi za nyumba, malipo ya bili za nishati, bima pamoja na malipo ya afya, jimbo la Queensland likiwa katika mstari wa mbele kabisa katika nyongeza hizo. Bwana anasema kwamba mpango huo mpya utaweza kufanya, umetengezwa kwa misingi ya utafiti uliofanywa exactly. Anasema, tuliagiza utafiti mpya na utafiti huru kutueleza ni nyumba ngapi zinazohitajika za jamii na ni nyumba ambazo zitafanyiwa na, utafiti ulionyesha kwamba tunahitaji nyumba takriban elf, elfu hamsini na tatu mia tano na zaidi kufikia mwaka elfu mbili arobaini na sita kwa hiyo huo ndio mpango ambao tutatekeleza na ndio mpango ambao tutafanya kama watu wa Queensland kuwa na sehemu salama sehemu imara na sehemu ambapo kutakuwa na nyumba ambazo watu wanaweza kumudu na zinazokidhi mahitaji yao, pamoja na uwekezaji ambao tutaweka katika ju, uh, nyumba za umma pamoja na nyumba za kijamii, kuongeza idadi ya nyumba za jamii zinazotolewa kwa wakazi wa Queensland, alisema kiongozi wa jimbo la Queensland Bwana Steven Miles. Kutoka hapo, tuzungumzia swala zima la magari ambapo serikali ya shirikisho imetoa rasimu ya mpango wake kwa swala zima la ufanisi wa mafuta ama petroli kipenda na ama viwango vya petroli hii ikiwa na lengo la kupunguza kiwango cha magari ya abiria ya ambayo yanazalisha zaidi ya asilimia sitini ya gesi chafu kufikia miaka mitano, kwa miaka mitano ijayo. Viwango hivyo vitalazimisha wanaotoa vifaa hivyo pamoja na mafuta hayo waweze kutengeza gari zenye uzalishaji wa vi, uchafu wa, wa chini pamoja na kuweza kufanya Waaustralia wawe pawe, ama Australia iwe na ushindani mkubwa zaidi katika soko la kimataifa. Waziri wa masuala ya usafiri Catherine King alisema hii ni sehemu ya juhudi ya kuleta Australia katika miongoni mwa orodha ya mataifa mengine ambayo yamechukua hatua kama hizo, Marekani ikiwa ni moja yazo. Sure, sa bila shaka, hii inahusu chaguzi kwa watumiaji, kuakisha kwa kwamba wanakuwa na chaguzi kwa vitu ambavyo vinafanisi zaidi na magari yenye ufanisi zaidi katika soko na zinapatikana ambapo watu wanaweza kununua na kuuza pia magari ambayo yatakuwa maga, ni magari mapya yenye ambao ni fanisi zaidi kwa utumiaji. Kwa hiyo wateja na wale ambao wanatumia kwamba watakuwa katika, watakuwa katika hali bora zaidi kimfuko iwapo watatumia eh, mpango huo ambapo watapata magari yenye yanatoa kazi kidogo ya, ya petroli na itakuwa ni katika hali bora inayohitajika. Tunajua kwamba kufikia mwaka elfu mbili ishirini na nane tutakuwa tumekuwa watumiaji kiwango kikubwa sana kwa upande wa magari. Na itakuwa ni kwa maelfu ya madola. Australia ni moja ya uchumi zenye zimeendelea zaidi duniani ambayo haina viwango vya ufanisi, na kwa hiyo itakuwa inalazimisha kwamba magari ambao wanatoa magari waweze kutekeleza na kufikia viwango ambavyo vinatajika vya uzalishaji wa hewa chafu kwa gari mpya zinazouzwa. Tuzungumzia swala zima la masuala ya kimataifa, tuanzie katika nchi ya Senegal ambapo wabunge nchini Senegal siku ya Jumatatu walianza kujadili pendekezo la kuahirisha uchaguzi wa rais ambao hapo awali ulipangwa kufanyika Februari 25. Wabunge hao walivutana na vikali walipoanza kutathmini hoja iliyopitishwa siku iliyotangulia na kamati ya maandalizi ikipendekeza kuchelewesha uchaguzi kwa miezi sita au hata uh, hadi kufikia mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini na tano. Kulingana na hati iliyosambazwa kwenye mkutano huo, wafuasi wa Karim Wade, ambaye azma yake ya kuwania urais ilikataliwa na baraza la kikatiba, waliwasilisha pendekezo hilo, hati hiyo ikisema kuwa lengo la kuahirishwa kwa, kwa uchaguzi huo itakuwa ni kuepusha mzozo wa kiutawala na machafuko makubwa ya kisiasa na kuhakikisha kurejeshwa kikamilifu kwa mchakato wa uchaguzi hati hiyo inaungwa mkono na kambi ya wabunge wa Rais Makisal. Nje ya jengo la bunge, maafisa wa usalama walitumia mabomu ya kutoa machozi kutawanya mkutano wa upinzani siku ya Jumatatu, muda mfupi tu kabla ya kuanza kwa mjadala huo wenye utata wa wahirishaji wa uchaguzi wa, wa rais wa mwezi huu. Tutaletea mengi zaidi kuhusu yanayoendelea katika suala hilo tutakapopata taarifa zaidi tukiendelea na yale ambayo yanajiri kwa sasa katika masuala hayo ya, ya kisiasa, tutatazama kile kingine ambacho kipo hapo mbele, tukianzia katika swala zima so kule katika taifa la Kongo, ambapo jiji la Goma lenye idadi ya watu zaidi ya milioni mbili linategemea kikamilifu chakula kutoka kwa nchi jirani za Rwanda, Tanzania, Uganda na Kenya kufuatia vita kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 na tukielekea moja kwa moja katika taarifa ni kwamba mji mdogo wa Sake na jiji la Goma imekosa usambazaji wa bidhaa za chakula kutoka Minova na Bweremana. Hali hii inalazimisha jiji la Goma kutegemea zaidi usafiri wa majini ambayo ni wakenyeji tulio, ambapo madereva wa malori ya usambazaji kutoka Shasha Amani walieleza katika taarifa ambazo zilitolewa, na hizo ni taarifa ambazo bila shaka endelea kutikisa vichwa vya habari katika maeneo hayo na kufanya hali iwe ngumu sana katika maeneo ambapo, kwa taarifa ambazo zimetufikia sasa, ni kwamba katika maeneo hayo, hususan katika mji wa Shasha, ni kwamba kunaendelea kuwa na mapigano yanayosambazwa na, na ambayo yasababishwa kwa mradhi na kikosi cho cha M23 ambapo hofu imeongezeka katika baadhi ya maeneo katika wilaya ya Masisi huko Kivu Kaskazini baada ya waasi wa M23 kutangaza mwishoni mwa wiki kwamba wameudhibiti mji mdogo wa Shasha unaounganisha miji ya Goma na Bukavu. Hali hii ni tete katika mji mdogo wa Shasha, ambao ni muhimu kwa sababu ni mji unaounganisha miji ya Goma na Bukavu. Kulingana na vyanzo vya ndani, siku ya Jumamosi waasi wa M23 waliuteka mji huo baada ya mapigano makali kati ya jeshi na la Kongo Wakati huo mji wa Minova ulioko kusini mwa eneo hilo, unaopokea mamia ya wakimbizi wa ndani wanaokimbia kutokana na waasi wa M23 kusonga mbele, lakini hadi sasa watu hao wamekosa malazi na chakula, kama anavyobainisha waandishi wa habari pamoja na maafisa wa usalama, pamoja na maafisa wengine kutoka mashirika ambao wanatoa msaada. Mapigano hayo yanayosambaa yame katisha shughuli za usafiri, usafiri kwenye eneo hilo ambalo ni njia muhimu kwa usambazaji wa bidhaa. na katika taifa la Kenya, rais wa Poland Andrzej Duda akiwa kwenye ziara rasmi ya siku mbili nchini Kenya ameahidi kuimarisha uhusiano na ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Wakizungumza kwa pamoja na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao ya ikulu mjini Nairobi, Rais Duda na Rais Ruto wamesema nchi zao mbili zimetia saini mikataba mika miwili ya ushirikiano katika nyanja za kodi, kilimo na maendeleo ya kasi ya vijijini. Rais Duda hali kadhalika amesema kwamba Kenya itakuwa mshirika wake wa kweli katika uhusiano wa kiuchumi na kuwa kitovu cha maslahi yake barani Afrika. Kwa upande wake, Rais Ruto amesema kwamba ametoa wito kwa uwekezaji wa Poland kutumia fursa zilizopo kwenye Kenya na muhimili wa uhusiano uliowekwa kama wito kwao kuinua faida ya nafasi ya Kenya kwa uwekezaji wao wa kikanda na barani Afrika. <tipos> waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode a migerano, tulike moja kwa moja sasa katika masuala mazima ya michezo, tukitazama iyapyambana jiri katika michezo hususan na tukianzia katika swala hili zima ambalo limeibuka kwa sasa ikiwemo ni kwa mchezo wa Aussie Rules ama aafl, ukipenda timu ya Hawthorn imemteua Daniel Webster rasmi kuwa mwalimu wao katika timu ya wanawake e, inayoshiriki katika mchezo wa AFLW. Hii inajiri baada ya mchezaji mwalimu wa zamani Beck Goddard kustaafu Novemba mwaka jana ambao alikuwa ni tangazo la kushtukiza alikuwa alitarajia. Webster alikuwa ni mwalimu msaidizi wa timu ya, ya, ya wanawake a ya Brisbane kwa misimu miwili iliyopita, na aliosaidia timu ya Lions kushinda kombe la mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Anasema kwamba ni heshima kubwa sana kwake kuchukua mikoba ya walimu wa timu hiyo. Na katika masuala mengine, shirika linalosimamia mchezo wa soka limetangaza kwamba kutakuwepo na matangazo ama upeperushaji wa mechi za kombe la dunia mtandaoni katika kombe la mwaka elfu mbili ishirini na sita itakayokuwa katika mji wa New, New Jersey, katika jimbo la New Jersey ambao uwanja wa MetLife utakuwa ndio mwenyeji wa mchezo wa fainali tarehe kumi na tisa Julai mwaka elfu mbili ishirini na sita. Kombe la dunia litakuwa na wenyeji wawili kwa maradhi watatu: Marekani, Kanada na Mexico na itakuwa ni mara ya kwanza, kutakuwa na timu 48 zitakazoshiriki katika kombe hilo, na ikiwemo katika matangazo hayo ilikuwa ni baadhi ya nyota kama Drake pamoja na nyota wengine wa sanaa pamoja na burudani kama Kim Kardashian ambao walihusika, ambao walisema kwamba kutakuwa watafungua katika sherehe hiyo ni ambayo itafanyika katika uwanja wa Azteca nchini Mexico. Mexico mwalimu wa Mexico Jaime Lozano amesema kwamba um, nafuraha kwamba Meksiko itapewa fursa ya kuweza kuwa wenyeji wa mechi tatu katika kombe la dunia pamoja na haya. Anasema tuna furaha kubwa sana na tunaridhika sana kwa taarifa hizi. Bila shaka, Juni kumi na moja itakuwa ni sherehe kubwa sana na itakuwa ni kitu ambacho bila shaka kitaleta furaha na burudani sana na fahari katika uwanja wa Azteca, na tunatumai tu, tuna kwamba kutakuwa na nishati ya kutosha kwa upande wa burudani pamoja na mashabiki wetu ambao atakuwa pale kuweza kuisha kwamba sherehe na burudani na sambao kwa wingi tarehe kumi na moja itakuu Juni ndo mechi ya kwanza itakaochezwa, na kuanzia tarehe kumi na moja Juni hadi tarehe kumi na tisa Julai mwaka elfu mbili ishirini na sita na kutakuwepo pia na burudani zingine ambazo zitatolewa katika masuala hayo ya michezo ya kombe la dunia. Tukisalia katika maswala ya soka katika bara ya Asia, nusu fainali itachezwa hii leo kati ya Jordan dhidi ya Korea Kusini mida ya saa nane za usiku, wakati kesho kutakuwa ni, itakuwa ni zamu ya Iran kucheza na wenyeji Qatar mida hiyo ya saa nane za usiku, kwa mwanani atakaetinga fainali kukutana na mshindi wa Jordan ama Korea Kusini. Barani Afrika mambo yako hivi ambapo timu ya Nigeria sasa itakuwa na kibarua cha kukutana na Afrika kusini Alhamis mida ya saa kumi za usiku na siku ya Alhamis mida ya saa moja za asubuhi itakuwa ni zamu ya wenyeji Cote d'Ivoire kumenyana na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika nusu fainali nyingine, ambayo itaamua mshindi atakayecheza katika fainali itakayochezwa tarehe kumi na mbili ambayo ni Jumatatu mida ya saa moja za asubuhi. Yote hayo matokeo tutawaletea katika makala yatakayojiri siku ya Jumanne, tutakapopata matokeo yake. Tukimaliza makala, tuangalia alivyo katika masuala utabiri hali ya hewa, tukianzia katika miji ya makanisa Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 19.7, uwezekano wa mawingu pia wakati Brisbane ni 30.7 na Canberra ni 22.1 na, na kuwepo wa manyunyu ya mvua. Wakati Darwin ni 30.3, Hobart 19.2. Tukielekea Perth ni 20.6, jua litakuwepo na kutakuwa na kilele cha nyuzijoto pale 32. Wakati Melbourne ni 18.7 na ni manyunyu ya mvua yatashuhudiwa na kilele kinatarajiwa kufika 24, na kufika aa, mwisho baada taarifa babari. Tumeandalia, baki nasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.