unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigina natorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo potlipo karibu katika makala y idha kiswahili ya sbs ukona migodo migerana tukulete makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anane ambao ni, ni sbsu mkwajusahili hivi sasa ikiwa ni saa s daika moja kwa masa mashariki australia ni saa tau daika moja kwa masaa magharibi australia. australia na tukielekea katika ukanda wa afrika mashariki na kati huko kwa sasa ni saa kwa sasa pale jijini nairobi ni saa kumi daka moja za usiku ama alfajiri ukipenda na wakati katika maeneo ya rwanda burundi na kongo ni saa t daka moja za usiku yapo mengi amatumeandalia lakini tuanze kwa mktasari wa habari kutoka studio zetu tashabari mchana um, huwa leo ustlia kutuma wajumbe nzland kujadili uwezekano wa ushirika wa kijeshi katika muungano wa ocas upinzani washirikisho na kiongozi wake waikoso wanaonyesha ishara kubwa kwamba chama cha leba kitaunga mkono chama cha leba serikali ya leba kwa mabadiliko ya awamu yake ya tatu ya makato ya kodi wakati huo upinzani upinza wa chama cha anasema kwamba matokeo na takwimu za hivi karibuni za kiuchumi zioesha kwamba serikali ya shirikisho haifanyi vya kutosha kushughulikia swala zima la upatikanaji wa nyumba amakazi kupenda hususan ambako wapangaji wanahusika tukilekea katika taarifa za kimataifa ni kwamba hali iko kwa hivi T- ambapo shirika la umoja mataifa pamoja na taifa la somalia zimeomba bilioni m6 ya kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali huko somalia wakati tumeimarisha mfumo wa haki jinai na madai asema rais samia suluhu hassan wa tanzania na wageni wanaoingia na kutoka katika mji wa goma jamhurya ya congo kusajiliwa katika michezo michenambivyo kubainika katika kombe za asia na afrika ambapo tajikistan watakutana na jordan usiku wa leo kuanzia saa nne unusu usiku wakati kesho afajili ya kesho usiku, usiku wa leo pia mida ya saa nane unusu itakuwa ni zamu ya australia kuwakaribisha dimbani wachezaji kutoka korea kusini kwa mwani nani atakayetinga nusu fainali ya kombe la asia nchini qatar barani afrika mida ya saa kumi za usiku wa leo itakuwa ni zamu ya nigeria kuwakaribisha ngola dimbani wakati jamhuri ya kidemoaiaya kongo itakuwa na kibarua dhidi ya gine mida ya saa moja za asubuhi ya kesho kuweza kuamua vilevile n takanga katika nusu fainali ya kombe la afrika wakati siku ya jumapili mida ya saa kumi za usiku kwa masaa masa mashirikiya australia na kule eh, mali itakuwa na kazi dhidi hayo na mengine mengi zaidi tutaingia katika masuala ya michezo kitani moja kwa moja kuanza katika taarifa za habari <muchasimu> wasikiliza idha kiswahili ya sbs hii ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs radio usrlia itawatuma zealand kujadili uwezekano wushirika wa kijeshi katika muungano wa wacas mawaziri wa masuala ya kigeni na ulinzi wa nchi zote mbili walifanya mazungumzo jana februari mosi na walijadili ushirikiano wa karibu katika ulinzi mjini melbourne nchi zote mbili zilisema kwamba kuongezeka kwa kizuizi uh, kuwa ni muhimu kwa kile kila pande zote mbili zinakubaliana na ni moja ya changamoto ya mkakati katika muungu zealand imeonyesha nia ya kujiunga na kitengo cha pili cha ca ambayo huzingatia kuchangia teknolojia na hali ya juu hii inahusiana na vitu kama kilibandia vita vya mtandaoni na ushirikiano wa kiulinzi australia na new zealand ni washirika wa karibu wa muda mrefu judith collins kasy ni waziri wa ulinzi wa new zealand amesema kwamba kuimarisha uhusiano kati ya australia na new zealand ni muhimu zaidi kuliko ilipyokuwa hapo awali We face a world of anasema tunakabiliana na dunia yenye ongezeko ya ushindani ya kimkakati na changamoto kwa kuongezeka utaratibu wa msingi wa sheria ambao kama nchi za kidemokrasia uko chini ya tisho na katika mazingira haya magumu ya kimkakati kitu kimoja kiko wazi kabisa australia ni moja ya marafiki na washirika wetu wa karibu ni familia yetu na tutakuwa imara tukifanya kazi pamoja alisistiza waziri waziri huyo wa new nzland lini judithllin kay kutoka pa tuzungumi sali lazima masuala ya hapa nchini ambapo kiongozi wa upinzani dutton ameonyesha ishara kwamba chama chake cha chaiba cha kitaunga mkono makato ya awamu ya tatu ya kodi ya serikali ya lebau serikali ya albanizi imevunja hadi yake ya uchaguzi kwamba itaweka sera za kuweza kugawanya na kutenga, kutenga hela na mipango ya awamu ya kodi katika uh, vitengo mbalimbali serikali imesema kwamba itataji msaada kutoka upinzani pamoja na wabunge wengine kwa ajili ya kupitisha mswada wayo po anasema kwamba chama chake bado akija kuwa na sehemu ama msimamo wake wa mwisho kwa hoja hiyo ila hatasimama wala hatazuia a uh, kode hīa kupita katika bunge na Most Australians have been shocked by the brazen lie that the Prime Minister has perpetrated here We to wait for the anasema waustralia wengi watashangazwa na uongo ambao waziri mkuu amesema hapa tulitaka kusubiri taarifa kamili kuhusu kile ambacho kitajumuishwa katika mswada huu ila kwa mara nyingine katika mswada huo tutaona tutatazama na tutatazama matokeo pamoja na taarifa kamili ya kile ambacho tutafanyia kazi katika wakati huu na tunaamini kwamba kutakuwa na shimo jeusi katika garama zile ambazo chama cha leba kimeweka na tunaendelea kuchunguza na kufu, kufu, kuchambua kile ambacho kikwa sasa kcha kwa kwamba tutafanya tangazo letu muda utakapofika lakini nawapa uhakika kwamba makato haya ya kodi na kodi ambazo zipo ztaendelea kuwa chini, chini ya serikali ya liberal national na bila shaka itakuwa ita ni tofauti kama ilivyo chini ya serikali ya leba alisistiza kiongozi wa upinzani peter datn na upande wa upinzani mwingine wa chama cha greens chaumesema kwamba takwimu za hivi karibuni za uchumi zisha kwamba serikali nashirikisho haifanyi vya kutosha kushughulikia swala so zima ya sera ya makazi hususan wapangaji wanapokohusika wakati serikali inajaribu kuweza kupigia debe ongezeko la takwimu la mfumuko wa bei pamoja na upungu, kupungua na kudhibitiwa kwake moja kati ya vitu ambavyo vinatoa vinne ni kwamba kuna ongezeko kubwa ambapo wateja wanalipa hela zaidi hususan kwa gharama za nyumba kiongozi wa chama cha gt alisema taarifa nzuri kuhusu mfumuko wa bei hautaathiri chochote kwa upande wa kile ambacho watu wanahitaji na isipokuwa kama serikali inachukua hatua thabiti katika sera ya nyumba Help... anasema data ambayo tumeona hii leo ni kwamba gharama garama vyakula vya baharini vinapunguka kuwa na chakula aina ya obst kwa bei nafuu ni kitu kizuri ila hicho hakitasaidia watu ambao wanakabiliana na hali ngumu kupata nyumba za kupanga wala kulipa kodi za nyumba na kodi zinaendelea kuongezeka kila siku na inaonyesha hilo na chama cha leba hakifanyi chochote kuhusu hilo laba inaendelea kuunga mkono ongezeko za kodi za nyumba bila kuwa na uwezekano wa kupungua kwa chama cha chakitaendelea kutetea na kuhimiza kusimamishwa kwa ongezeko la kodi na ku wamba kunakuwa na vikomo vyya ongezeko ya kodi za nyumba kwa sababu tunaona watu wengi sana katika nchi hii wakisukumwa katika hali ambapo inakuwa ni mbaya na hatari zaidi katika taarifa zingine kusubiri watu wanaendelea kusubiri kwa kima wakisubiri kuona ni kipu ambacho kitajiri katika ukanda wa kaskazini magharibi ya queensland ambapo kimbunga cha kitropiki k kinatarajiwa kuleta mvua nyingi zaidi pamoja na mafuriko hii ni zaidi ya wiki moja tangu kimbunga hicho kifike katika jiji la lavi na kikiwa na kiwango cha kimbunga cha aina mbili kireli bado inaendelea kua katika maeneo hayo bila kuonesha dalili zote za kupungua kimbunga hiyo pamoja na mabaki ya kimbunga hicho yanaendelea kuhisika katika maeneo ya kaskazini magharibi kwa siku kadhaa hali ambayo imesababisha mvua nyingi pamoja na mafuriko barabara zimekatwa mfumo na mitandao ya reli pia imeathiriwa wakati wa kazi katika maeneo ya kanuna wameendelea kuhamishwa katika mji mwingine ambao pia wa ukiwa umetengwa pia kutoka ptulike moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tuanzie katika swala zima la umoja wa mataifa ambalo uh, na serikali ya somalia kwa pamoja wameanzisha ombi la dola bilioni kwa ajili ya kushughulikia changamoto ya kibinadam nchini somalia mpango wa utekelezaji wa mahitaji ya kibinadam ni kutoa misaada ya kuokoa maisha kwa zaidi ya wasomali milioni tano mwaka huu umoja wa mataifa umesema kwamba mshtuko ya hali ya hewa migogoro na umaskini uliosambaa pamoja na milipuko ya magonjwa yanaendelea kuongeza mahitaji ya kibinadam katika nchi hiyo ya pembe ya afrika ombi hilo limekuja wakati somalia inajitahidi kukabiliana na ukame wa muda mrefu uliofuatiwa na mvua kubwa pamoja na mafuriko mabaya toka patoleko moja kwa moja hadi nchini tanzania ambapo wakati tanzania ikiadhimisha siku ya sherehe imeelezewa ambayo imeelezwa bado upo uhitaji mkubwa wa msaada wa kisheria katika maeneo ya ardhi matuzo wa ya watoto na ndoa huku maeneo hayo yakitajwa yana mgogoro mkubwa mno kauli hiyo imetolewa na rais wa tanzania samia suluh hassan wakati wa kilele cha maadhimisho ya wiki ya sheria nchini tanzania kilichofanyika jijini dodoma yaliyopo makao makuu ya chama na serikali akihutubia katika kilele cha maadhimisho hayo rais samia amesema kuwa malalamiko yamekuwa mengi katika kila pembe huku wananchi wakiwa na no uhitaji mkubwa wa msaada wa kisheria hususan katika maeneo ya ardhi matuzo ya watoto ndoa mirathi ukatili wa kijinsia na madai kwa mujibu wa taarifa iliyosabainishwa na kampeni maalum ya msaada wa kisheria wa mama samia iliyoanzishwa kwa ajili ya kufuatilia maswala ya kisheria kwa wananchi raissamia ameongezea kusema kuwa serikali iliamua kufanya kampeni hiyo na kwamba kampeni hiyo imepokelewa vyema na wananchi na katika mikoa ya dodoma manyara shinyanga ruvuma singida pamoja na CMIU. na kutoka tanzaniatuleke moja kwa moja katika jamury dmaikongo ambapo wakati hali ya usalama ikiendelea kuwa tete jimboni kivu kaskazini na jiji la goma likikabiliwa na kitikisho kikubwa toka wasiwa 3 utawala wa kijeshi wa mkoa huo umechukua hatua za kiusalama huko mjini goma katika harakati hizo kamanda mpya wa operesheni za kijeshi wa, za kuwakabili was3a waliwasili goma jana juta t31 akitoa wito wa kuwepo lazima wa wushirikiano na wa kiraia kwenye kikao cha baraza la usalama la kivu kaskazini hatua kali zimechukuliwa kwa lengo la kuzidisha usalama mjini goma sasa kila mtu anayeingia au kutoka jijini lazima au ameandikishwa kulingana na uamzi uliotangazwa jana juzi jumatano na gvnovu kasaziienerali pte sirimwami wageni wapya wanapaswa kuorodheshwa na orodha hiyo kuwasilishwa kila asubuhi kwa baraza saa nne hatua hii inakuja baada ya mkutano wa kutathmini hali ya usalama na mapendekezo yaliyotolewa hapo awali gvaapter ashire mwami aliwasihi wanachama wa baraza kuwa na busara katika kumaliza tatizo la usalama mjini goma <muchas> waendelea kuska kiswahili kiwa na migori migerantulekea moja kwamoja sasa katika masuala ya michezo tukianzia katika suala zima la soka hapa nchini ambapo mashabiki wa timu ya soka ya mpira wa miguu y hususani kwa upande wa wanaume na pamoja na wachezaji ambao wameonyeshwa wame katika deta mpya ambayo imevujwa hivi karibuni na shirika, shirika ambalo linahusiana na suala hilo la uchunguzi limeripoti kwamba taarifa binafsi za mashabikina wachezaji pia zilivujwa pamoja katika tukio la u, te, uvujaji wa u, usalama pamoja wa mtandaoni na uvujaji huo huenda ukawa pa, umejusha pamoja na mikataba ya wachezaji pamoja na taarifa binafsi za baadhi ya watu ambao wanalipa tiketi zao za kuweza kutazama mechi mechiltotarikisema kwamba ina taarifa kuhusu ripoti hizo pamoja na uvujaji wa taarifa hizo na imechukulia na meka kipaumbele kwa uchunguzi wa hoja hiyo na katika nakatika maswala soau tia ya soka kombe la limeingia kati nafasobo fainal ambapo tanafatrobo finaltukianzia katia timu yaiambayo tamenyana nawktitakua abarua i ya na Jordan. Australia sasa itakuwa dhidi ya Korea kusini mida siku wa leo na mechi hiyo katika runninga, hapa nchini bure aatouuwemchio ktbr ba watawakaribisha japan mida ya usiku wa sa us, unusu kesho wakati wakatiaa wenyeji watawakaribisha uzbekistan dimbani jumapili mida usiku. Na barani afrika hatua ya robo finali jumap nigeria na angola mida saa k za asubuhiyaleo wakatiwatakadmbani dhiigi mdas za asubuhi wakati mali na wakatiana watakichapa jumapili usiku wa saa kumi wakati capve watamenyana na afrika kusini midaya saa moja za asubuhi ya jumapili vilevile kamanane taingia katika nusu fainali ya kombe la afrika atumalize taarifa hizi tuangalie hali ilivyo katika masoko iwapo naniya kutuma hela nyumbani dola australia kwa sasa na thamani ya se66 za marekani wakati doamol na thamani ya faranga 181 na sen87 za burundi na doloalia ina thamani ya faranga kongo na s3 za congo wakatidomna thamani ya, ya faranga 39 na eni2 za rwanda 2 uanamnshnza utabirw hali ya hewa mjnikwa sasa ale i38 wakati mjinir n192 camera zk61 down 34 tukilekea peth ni 354 melbon zikiwna22 na sini kwa sasa nuzieto pale ni 27.8 kufikapona misho tarifa abari ambayo tumeandalia bakni nasi kwa makala mengine mbayo anakuja kutoka studio zetu za sps radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata