Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Endelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ikiwa na migodo a migerano, tulekee moja kwa moja katika taarifa yingine ambatumeandalia, tukimalizia makala ya leo, ambapo wakati mfumo wa huduma ya afya kwa wote ya Australia mik nasherekea miaka 40 data mpya ameonyesha kuwa wagonjwa wanaendelea kuepuka kuwaona madaktari kwa sababu ya gharama kubwa za miadi hali hiyo inaajiri, wakati serikali inasherekea ongezeko udogo kwa wagonjwa wanaotembelea maji pi wanaotoa huduma bila kuwalipisha kote nchini, baada ya serikali kuongeza zawadi mara tatu ya huduma ya medikea bila malipo kwa wagonjwa mwisho wa mwaka jana. Ni mwaka wa 40 wa Medikea, urithi wa Leba uliowasilishwa kufanya huduma ya afya rahisi, bei nafuu na kwa haki iwezekanavyo. Medicare ni mfumo wa huduma ya bima ya afya kwa wote Australia. Mfumo huo huruhusu wa Australia na baadhi ya wageni kutoka ng'ambo kupata huduma kadhaa za afya ya hospitalini kwa gharama ndogo au bila gharama yoyote. Ila ripoti ya tume ya tija imebaini kuwa idadi ya watu wanaowachelesha au ambao hawahudhurii miadi yao kwa sababu bei imeongezeka mara mbili kutoka asilimia tatu nukta tano hadi asilimia saba katika muda wa miezi kumi na mbili. Waziri wa afya Mark Butler ametetea Medicare akitaja uboreshaji tangu zawadi hizo zilipowasilishwa. Nasema katika miezi mbili iliyopita tangu November, hela hizo zilipoanza kuwafikia wa maji pi, tumeona pia ongezeko kwa huduma za afya bila malipo. Katika miezi ya Novemba na Disemba pekee, miezi mbili tu, madaktari walitoa huduma zaidi laki tatu elfu sitini bila malipo. Katika mwezi wa Novemba mwaka jana, serikali iliongeza zawadi mara tatu za huduma za bima malipo kwa madaktari na kuhimiza zahanati nyingi za majp zitoe huduma bila malipo. Pia deta ya Novemba imeonyesha kuwa ongezeko la asilimia mbili nukta moja kwa kiwango cha huduma bila malipo baada ya zahanati za majp kupokea zawadi za ziada kutoka huduma bila malipo kwa wagonjwa wenye hakadi ya makubaliano, wagonjwa wenye chini ya miaka kumi na sita au ambao wako katika maeneo ya kikanda idadi ya mazahanati za, za majipi zinazotoa huduma bila malipo imeongezeka pia katika kila jimbo na wilaya. Tasmania imerekodi ongezeko la juu zaidi la asilimia 5.7 ikifuatwa na jimbo la kusini Australia ambalo lina asilimia 3.6. Waziri wa afya amesema kwamba madhara ya zawadi hizo za kifedha zimehisika zaidi katika maeneo ya kikanda na Well nasema well zaidi than half ya nusu ya huduma hizo za bure ambazo zimezungumza zime, kuhusu the ziko nje ya mji yetu mikubwa, ambako ni vigumu zaidi kupata huduma za majipi. Peter Rutherford ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Rural Doctors Association of Australia, amesema zawadi hizo zitasaidia kupunguza kasi ya ongezeko la gharama ya miadi ya madaktari kwa watu wanaoishi katika maeneo ya vijijini na nasema hasa katika maeneo ya vijiji vya Australia, tulichoona ilikuwa viwango vya juu vya huduma bila malipo, ila kulikuwa viwango vya juu zaidi vya malipo pia, na kile ambacho hilo lilikuwa likionyesha ni kwamba miongoni mwa wagonjwa wote kuna stahili kuwa usawa wa ruzuku na msaada ambao majipi wanaweza endelea toa na kwa kuongezeka mara tatu kwa motisha ya huduma bila malipo, ongezeko la malipo litapungua kidogo. Kulingana na shirika la Royal Australian College of General Practitioners, viwango vya kila mwaka vya huduma bila malipo vilifika kiwango cha chini katika muda wa muongo katika mwezi wa nane mwaka jana, kwa sababu ya shinikizo ya gharama ya maisha. Hali hii pia imeweka shinikizo kwa mfumo, watu wengi wakichelewesha ziara zao kwa madaktari au kutohudhuria miadi yao kwa sababu ya gharama za juu na miadi, wakati miadi hiyo haitolewi bila malipo. Steve Robson ni rais wa chama cha Australian Medical Association, alieleza shirika la habari la ABC, swala moja kubwa ni kuwavutia madaktari ambao ni vijana katika katika taaluma hiyo. Asoma so Doctors... moja tatizo kwa sasa ni maji p wamepuuzwa sana. Madaktari ambao ni vijana hawatakiwi kuwa hawataki kuwa maji p. Kwa hiyo tunatumai kuwa zawadi hizi zitafanya iwe njia ya kuvutia ya kazi tena tutakuwa na majipi wengi zaidi wanaofunzwa, na hali hiyo itapunguza shinikizo kwa mifumo ya kuwaruhusu Waaustralia kupata huduma wanayohitaji. Ila naibu kiongozi wa upinzani Susan Ley amekosoa uamuzi wa serikali kuwekeza zaidi katika Medicare akisema kwamba, ameongezea kuwa kushughulikia gharama ya shinikizo ya maisha ni njia fanisi zaidi kwa ya upatikanaji wa huduma ya afya. Anasema kama serikali hii inajali gharama zako za afya, wangefanya kitu kuhusu gharama ya janga la maisha, ila kwa about Australia about waweze mudu kwenda kumwona daktari. Fikiria kuhusu vyakula, fikiria kuhusu bei ya umeme, fikiria kuhusu bima, fikiria kuhusu, kuhusu kurejea sh shuleni na gharama zote zinazohusika. Fikiria kuhusu gharama ya janga la maisha ambayo waaustralia wa kawaida wanakabili, alisema b Susan Ley. Kwa makala na mengine mengi zaidi Temle tovuti yetu ananembani SBS mkwa juu swahili makala laendeleo na waandishi wetu Rebeka Kazmizak, Sera Tomeska na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.