Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Jambo popote ulipo na karibu tena katika taarifa za habari za SBS Radio. Tukaletia makala moja kwa moja kwenye tovuti yetu SBS kwa Kiswahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu Facebook, facebook com mkoaju sswahili. Huu hapa ni muktasari wa habari. Waziri Mkuu Antoni Albaniz amesema kwamba makato ya kodi hayataongeza viwango vya riba, na Afrika Kusini yadai Israel imekaidi amri ya mahakama ya ICJ, wakati katika michezo miongozo mipya ya mitikiso wa ubongo yawasilishwa kusaidia kuwalinda wachezaji chipukizi. Waziri mkuu ametupilia mbali pendekezo kuwa viwango vya juu vya makato ya kodi kwa wenye mapato ya chini vitarejesha nyuma kupungua kwa viwango vya riba na kusababisha hali ngumu kwa muda mrefu. Waustralia wengi wanatarajiwa kupokea marejesho makubwa ya kodi kuliko ilivyotarajiwa baada ya chama cha Leba kufanya mageuzi kwa awamu ya tatu ya mfuko wayo wa kodi Licha ya Waustralia wenye mapato ya chini na ya kati kuwa na uwezekano mdogo wa kutumia hela taslim, madhara kwa mfumuko wa bei yanashughulikiwa kwa kila mtu kupewa makato ya kodi na kiwango cha kitengo cha kwanza kikipungua, waziri mkuu alieleza ABC Radio. Waziri wa masuala ya kigeni wa Australia Penny Wong pamoja na waziri wa ulinzi Richard Marles ni wenyeji wa mkutano wa washirika wao kutoka New Zealand mjini Melbourne. Mkutano wa kwanza wa mawaziri wa kigeni na ulinzi wa Australia na New Zealand unaojulikana pia kama esmin una lengo la kuimarisha uhusiano wa kiusalama kati ya nchi hizo mbili. Ni mara ya kwanza kwa mawaziri hao kukutana tangu pawe mabadiliko katika serikali ya New Zealand mwaka jana. kimataifa ya Afrika Kusini kupitia waziri wake wa, wa, wa mambo ya kigeni na Lady Pandor imesema Jumatano kwamba Israel imekaidia uamuzi wa wiki iliyopita kutoka mahakama ya Umoja wa Mataifa kwa kuendelea kuua mamia ya raia ndani ya muda wa siku chache huko Gaza. Taifa hilo pia limehoji ni kwa nini hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hajatolewa kupitia kesi tofauti iliyowasilishwa mbele ya mahakama ya ICC. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Pandor amesema kwamba Afrika Kusini inatathmini kupendekeza hatua mbadala kwa jumuia ya kimataifa ili kushinikiza Israel kusitisha mauaji ya raia kwenye vita vyake vya Gaza dhidi ya wanamgambo wa Hamas, ingawa hakutoa maelezo zaidi. Tukielekea katika ukanda wa Afrika Mashariki, takriban watu mia nne wamekufa kwa njaa katika mikoa ya Tigre na Amhara nchini Ethiopia katika miezi ya hivi karibuni. Takwimu hizo zimetolewa na taasisi ya taifa inayofuatilia utawala bora. Maafisa katika mikoa ya Tigrei na Amhara walikuwa wameripoti vifo vilivyotokana na njaa katika wilaya za mikoa hiyo, lakini serikali ya shirikisho ya Ethiopia ilisistiza ripoti hizo si za kweli. Taasisi hiyo iliwatuma wataalamu katika mikoa hiyo iliyokumbwa na ukame wa vita vilivyomalizika miezi kumi na iliyopita na kugundua kwamba jumla ya watu 351 walikufa kwa njaa katika mkoa wa Tigray ndani ya kipindi cha miezi 6 iliyopita na vifo vya watu wengine 44 katika mkoa wa Amhara. Tukielekea nchini Kenya ambako serikali sasa imetangaza kuwa kuanzia wiki ijayo itaandama wamiliki wa, wa vyumba vya malazi visivyosajiliwa na hata vile vinavyotumia mtandao wa Airbnb kuendesha biashara hiyo. Hii ni kufuatia ongezeko la visa vya mauaji ya kinyama yanayotekelezwa katika vyumba hivyo kote nchini Kenya katika siku za hivi karibuni. Kwenye taarifa ya pamoja waliyoituma kwa vyombo vya habari Jumatano, Johny katibu katika wizara ya usalama, Raymond Omolo katibu wa wizara ya jinsia Anne Wang'ombe, Beatrice Inyangala na wa elimu ya juu na John Olultua katika wizara ya utalii operesheni dhidi ya vyumba vivyo visivyosajiliwa itaanza Februari tano mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne. Tukielekea moja kwa moja katika taarifa za michezo, ambako miongozo mipya ya mitikisiko wa ubongo zimewasilishwa kuwasaidia kuwalinda wachezaji chipukizi nchini Australia. Miongozo hiyo iliyotangazwa mapema hii leo Februari mosi na maafisa wa matibabu ya michezo wamejumuisha itifaki ya kurejea kucheza yenye lengo la kuhakikisha muda wa mapumziko ya wiki tatu kati ya kisa cha mtikisiko wa ubongo na kurejea kucheza tena. Miongozo hiyo iliundwa kwa ushirikiano kati ya mashirika kama Australian Institute of Sports, Sports Medicine Australia pamoja na mashirika mengine ambayo yametumia taarifa mpya na ushahidi kwa mtikisiko wa ubongo miongoni mwa wachezaji wazazi, walimu, pamoja na wafanyakazi wa huduma ya afya. Katika taarifa za soka, Socceroos wa timu ya taifa ya soka ya Australia wanaume kumenyana na timu ya Korea Kusini katika mechi za robo fainali ya kombe la Asia, wakati jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inapeperusha bendera ya Afrika Mashariki itakutana na Guine, wakati Mali itakuwa dimbani dhidi ya wenyeji Cote d'Ivoire. Ukitazama kwa haraka hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 28, wakati mjini Brisbane ni 31, Canberra ni 31, vile vile, tukielekea Perth 39, Melbourne 25, wakati Hobart ni 23 na Sydney ni 28 na Darwin pia ni 31. Kufikia hapo mwisho taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine baada ya kujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.