unasikiliza ya ya kiswahili sbs kamu tena katika makala ya kiswahili sbs ukiwa na migodi migerano tuelekee moja kwa moja sasa katika studio zetu za nairobi ambako mwandeshi wetu unasubiri na taarifa kuhusu mvutano kati ya ethiopia na somalia je kuna nini huko baada ya makubaliano hayo kati ya ethiopia na somaliland kukosolewa na mataifa kadhaa sasa misri imesema kuwa haitaruhusu tisho lolote kwa somalia baada ya ethiopia kusema huenda ikatambua uhuru wa somaliland katikamakubaliano ambayo yataiwezesha kufikia bandari ya baharini matamshi hayo yalikuwa makali zaidi kuhusu suala hilo na misri ambayo tayari ina uhusiano mbaya na ethiopia na ni ishara kwamba cairo inaweza kuhusika katika mzozo ambao umeibua mvutano mpya katika pembe ya afrika somaliland ilitangaza uhuru wake kutoka somalia mwaa99 lakini haijapata kutambuliwa na nchi yeyote mkataba wa kukodisha bandari ambao uliafikiwa mapema mwezi huu lakini bado haujakamilika utakuwa suluhu kwa ethiopia nchi isiyo na bandari na umeikasirisha somalia misri haitaruhusu mutu yeyote kutishia somalia au kuathiri usalama wake alisema rais wa misri abdal al sisi siku ya jumapili alipokuwa akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari rais wa somalia hasan sheikh mohamud aliyefanya ziara nchini humo nimezungumza na mtaalamu wa diplomasia profesa chacha nanyekoti chacha kuhusu anavyouona huu mzozo kati ya ethiopia na somalia hayo ni malumbano ambayo yanaweza kuhatarisha usalama katika eneo la upembe wa afrika na ni lazima kuwepo na mikakati ya kuhakikisha kwamba hizi nchi hazifanyiani ubabe ambao utazifanya zianzishe vita kati ya ethiopia na somalia halafu kuna nchi nyingine majirani ambao labda wataingia kwenye hivyo vita upande mmoja kusaidia so, nafikiri umoja wa nchi za afrika wunahitaji kuzingatia migogoro hii midogo midogo kati ya nchi majirani ili swala la somaliland na somalia na ethiopia ni swala ambalo linahitaji majadiliano marefu sana ya kutafakari kiitifaki kwa mfano nchi inayoitwa somaliland ni nchi inayotambulika katika makabrasha ya muungano wa nchi za afrika kwa sababu sasa somalia ni nchi ambayo ilikuwa inaundwa pamoja na majimbo mbalimbali mbali. kuna puntland kuna hagesia, kuna somaliland na juba na mengineyo swala la je haya majimbo ni nchi ambazo zinaweza kufanya mikataba ya kuhusiana na nchi nyingine huru pasipo kuhusisha serikali mama ile iliyo mwakadishwa hilo ndilo swala tunahitaji kujadili na tukilifafanua na kuliwuka wazi basi suluhisho la mgogoro huu kati ya ethiopia na somalia kupatikana idadi kubwa ya watanzania walijitokeza na kuunga mkono maandamano ya amani yaliyoandaliwa na chama kikuu cha upinzani cha demokrasia na maendeleo chadema yaliyofanyika jumatano maandamano hayo yaliyoanzia mjini dar es salamu na kuendelea katika miji mingine yanapinga kupanda kwa gharama ya maisha na kudai kusikilizwa kwa maoni ya wananchi na wadau wa demokrasia katika masuala ya sheria ya uchaguzi viongozi wa maandamano hayo walifikisha ujumbe wao katika ofisi za umoja wa mataifa unaoitaka serikali ya tanzania kushughulikia changamoto za kupanda kwa gharama ya maisha zinazowakabili wananchi pamoja na mageuzi ya katiba mratibu wa mtandao wa vuguvugo la katiba beberwa kaiza amesema sababu ya maandamano hayo kuishia katika ofisi za umoja wa mataifa ni kutoa ujumbe duniani kupitia umoja huo kuwa miswada ya sheria ya uchaguzi ioendelewe bungeni maandamano hayo yalifanyika kufuatia mswada wa sheria ya uchaguzi kushindwa kutatua changamoto zilizopo ikiwemo uchaguzi wa serikali za mitaa kusimamiwa na tamiseni kupanda kwa gharama za maisha kutokana na baadhi ya bei za bidhaa kupanda ikiwemo sukari na vyakula pamoja na kukosekana kwa kipindi kirefu cha umeme wa uhakika akizungumza baada ya kutoka katika ofisi za umoja wa mataifa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo chadema alisema baada ya kuwasilisha ujumbe wao katika ofisi za umoja wa mataifa nchini tanzania wanasubiria ujumbe huo kufikishwa kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa mahakama moja nchini ghana jumatano iliwahukumu kifo wa watu sita wakiwemo wanajeshi watatu wanaoshutumiwa kuhusika katika njama ya kupindua serikali ya nchi hiyo miaka mitatu iliyopita watu hao walikamatwa mwaka walipokuwa wakifanya mazoezi ya silaha katika eneo la ufetuaji risasi mjini akra, na baadaye kwenda kwenye eneo ambapo waliamuru silaha hizo zikarabatiwe kulingana na hatia za mahakama wote walikuwa wamekaa na mashtaka hayo wakati wa kesi hiyo idadi kubwa ya maafisa wa polisi waliojihami kwa silaha nzito walionekana nje ya mahakama kuu wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo na wakati hukumu ikitolewa mmoawa mwakiliwa watu hao sita alisema timu ya utetezi itakata rufaa katika mahakama ya juu ya nchi hiyo kupinga uamuzi huo mahakama kuu hata hivyo imewachilia huru afisa mkuu wa polisi benjamin agozo afisa wa jeshi kanali samuel kozo gameli na afisa mwingine wa ngazi ya chini katika jeshi koplo seudu abubakar na kenya imetangaza kuwa madini ya koltan ambayo hutumika kutengeneza vifaa vya umeme kama vile simu za mkononi laptop na vifaa vingine vya mawasiliano yamepatikana nchini mwake sasa ni rasmi tuna madini ya koltan nchini tunataka kuona jinsi gani tunaweza kuhamasisha wawekezaji waziri wa madini na uchumi salem vuria alisema jumatano madini hayo yamepatikana katika kaunti si nchini kenya waziri wa madini amesema hadi sasa matukio 97 ya madini yamebainika kote nchini na uchimbaji utaanza hivi karibuni serikali inapanga kuajiri wafanyakazi zaidi na kufungua maabara zaidi ili kusaidia katika uchunguzi wa madini hayo haya ni madini ya chuma ambayo mengi hupatikana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc tn hutumiwa zaidi katika utengenezaji wa bidhaa za kielektroniki zinazotumiwa kwa wingi kama vile simu za rununu kompyuta ndogo na vifaa vya michezo ya video na uunduzi huu utaipa hadhi kenya kuwa moja wapo ya nchi zinazouza madini hayo nje ya nchi mwandishi wetu jaseni nyakuni na taarifa hizo kutoka studio zetu za nairobi nasaa kwamba zaapata taarifa hizo kwenye tovuti yetu nanmbani sbssahili pamoja na kwenye ukurasa wutu wa facebookanmbani facebook com mkoaju sbs swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata