Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS jambo pote lipo, na karibu katika taarifa za habari za hivi sasa, tukielekea moja kwa moja katika muktasari wa habari ambapo New Zealand yasimama wima kwa uwekezaji wake kwa shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi wa Kipalestina wakati washirika wake wanasitisha msaada wao na kiongozi wa jimbo la New South Wales Chris Minns asema jimbo lake litapiga marufuku saluti za kinazi. Na Mali, Burkina Faso na Niger wajiondoa kwenye shirika la ekuas, wakati Uganda yajitenga na msimamo wake wa Sebutinde katika Mahakama ya Kimataifa. Katika michezo, Australia yatinga robo fainali ya Kombe la Asia na Farao apata chamta makuni katika Kombe la Afrika. Hizi hapa taarifa kamili za habari. New Zealand haijawafuata washirika wake kuzuia uwekezaji wa shirika la umoja wa mataifa linaloshutumiwa na Israel kwa kuhusika na mauaji ya kimbari ya Hamas ya Oktoba 7. Shirika hilo la kimataifa linalowahudumia wakimbizi wa Kipalestina ki UNWRA limefuta kazi ya wafanyakazi kadhaa kutoka nguvu kazi yake yenye wafanyakazi 13 mjini Gaza, na uchunguzi kwa madai hayo unaendelea. Shutuma hizo zimefanya mataifa kama Australia, Canada, Uingereza, Italy, Ujerumani, Faransa na Japan kusitisha au kuzuia misaada yao kwa shirika hilo la UNWRA, pamoja na Marekani nayo pia imesitisha msaada wake. Jimbo la New South Wales litapiga marufuku saluti za kinazi baada ya wazungu wa ubaguzi wa rangi kufanya maandamano kadhaa mjini Sydney kwa siku tatu mfululizo kiongozi wa jimbo hilo Chris Minns amepongeza jeshi la polisi kwa kuvunja mikutano hiyo pamoja na kutoa amri ya usalama kwa umma, ila ameongezea kuwa sheria za sasa lazima ziimarishwe. Wakati ishara za kinazi zimepigwa marufuku jimboni New South Wales, tofauti na jimboni Victoria, hakuna sheria inayopiga marufuku saluti za kinazi. Tukilekea barani Afrika, mataifa ya Afrika magharibi ya Mali, Burkina Faso na niger imejiondoa kwenye shirika la kiuchumi la kieneo la ECOWAS. Viongozi wao wa kijeshi wamesema Jumapili, wote wamelaumu ECOWAS kwa hatua kandamizi za kuwawekea vikwazo kama njia ya kuwalazimisha kuachana na mapinduzi yaliyofanyika kwenye mataifa yao. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, ECOWAS kupitia taarifa imesema kwamba haijafahamishwa rasmi kuhusu uamuzi wa mataifa hayo. Viongozi wa kijeshi wa mataifa hayo kupitia taarifa ya pamoja iliyosomwa kupitia runinga zao zote za kitaifa wameamua kupitia utaifa wao kamili kujiondoa mara moja kwa Burkina Faso, Mali na Niger kutoka ECOWAS, wakidai kuwa shirika hilo limeondoka kwenye malengo ya waanzilishi wake pamoja na wanaharakati wa umoja wa Afrika baada ya kuwepo kwa karibu miaka 50 tangu kubuniwa. Kando na hilo, wameongezea kwamba ECOWAS kupitia ushawishi wa mataifa ya kigeni imeondoka kwenye misingi ya waanzilishi wake na kuwa tishio kwa mataifa wanachama pamoja na wananchi hao, kinyume na kuhakikisha furaha yao. Na tukielekea katika ukanda wa Afrika Mashariki, taifa la Uganda limejitenga na maoni yaliyoandikwa na jaji wa nchini humo Julia Sebutinde ya kupinga uamuzi uliotolewa na mahakama ya kimataifa ya haki ICJ katika kesi dhidi ya Israel. Serikali ya Uganda kupitia taarifa yake imesema kwamba msimamo uliochukuliwa na jaji Sebutinde ni wake binafsi na huakisi kwa njia yoyote nafasi ya serikali ya jamhuri ya Uganda. Aidha, iliongezea kuwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki inaunga mkono msimamo wa vuguvugu la mataifa yasiyofungamana na upande wowote kwenye mzozo huo uliopitishwa katika mkutano huu mkuu uliofanyika katika mji mkuu wa Kampala mwezi huu na katika michezo kwa haraka haraka timu ya taifa ya soka soka ruza wamepata ushindi mnono sana dhidi ya wapinzani wao kutoka Indonesia, ambapo Australia imepata ushindi wa magoli mane kwa sufuri na kutinga katika robo fainali ya kombe la Asia. Na tukisalia katika soka vilevile vile, barani Afrika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imecharaza Misri katika mikwaju ya penati magoli ikiwa ni nane saba na katika dakika za kawaida ilikuwa ni moja moja, hadi kufikia dakika za nyongeza ambapo ilibidi mshindi amuliwe kupitia matuta. Hongera kwa Kongo na ikiendelea kupeperusha bendera ya Afrika Mashariki na kati katika kombe hilo. Kesho itakuwa ni zamu ya Senegal kukichapa dhidi ya wenyeji Cote Divoire katika mechi ambayo mshindi anaendelea mbele, atakayepigwa basi ni kuaga mishono hiyo. Haraka haraka katika taarifa za hali ya hewa ni kwamba mjini Adelaide ni joto kwa sasa ni 28.4, wakati mjini Brisbane ni 29.3, Canberra 30.7, Darwin 30, Hobart 21.3, wakati Perth ni 25.4, Melbourne 22.1, wakati Sydney ni 27.7. Kufikia mwisho wa taarifa habari ambayo tumewaandalia, lakini sasa kwa makala mengine maana kuja kutoka studio zetu za SBS Unaweza ukapata yote haya kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkoajuu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.