SBS. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodoa Migerano, tukiwa katika studio zetu za Nairobi na kwa sasa tuzungumzia suala lingine la kuwa mshirika mwema wa jumuiya ya Waustralia wa kwanza ama Waustralia wa asili wa kuwa mshirika wa Waustralia wa kwanza. Kuna maana ya mtu anayesimama kidete na anaunga mkono masuala yenye umuhimu kwa jumuiya za Waustralia wa kwanza. Hapa kuna baadhi ya vitu vya kuzingatia kuhusiana na utetezi na ushirika pamoja na jumuiya za Australia wa kwanza. Wakati hakuna njia moja maalum ya kuwa mshirika wa Australia wa kwanza, kuwakaribia na kuwajua watu hao ni hatua ya kwanza, kama katika mahusiano mengine, amesema Karen Mandin, mwanamke kutoka ukoo wa Bajelong. Yeye pia ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Reconciliation Australia. In. amesema inastahili, anza kwa kuelewa uhusiano na hali tuliyomo leo na jumuia ya waaustralia wa kwanza pamoja na waustralia wengine na kuelewa historia, vitu vilivyofanyika katika uhusiano huo. Haijalishi kama wewe ni mhamiaji mpya, kama unataka jenga uhusiano, kuelewa watu walivyo na vilivyowafikia na kuathiri maisha yao na uzoefu wa kuwa mwaustralia na nadhani ni sehemu nzuri ya kuanzia, alisema. Ameongezea kuwa mchakato huo unaweza faidi na kuruhusu mahusiano na watu pamoja na nchi. Huyo hapa tena nasema sehemu nzuri ya kuanzia ni kujifunza wamiliki wa jadi wa sehemu unakoishi ni nani na mara nyingi unaweza fanya hivyo kupitia mashirika ya Australia wa kwanza unaweza fanya hivyo pia kupitia halmashauri za jiji na kupata kuwajua watu walioko unakoishi kupata kujua sehemu ambazo zina majina ya bustani yanayotumia lugha za asili, sehemu ambazo zimepewa jina la vitu vilivyofanyika kihistoria katika sehemu hiyo. Pia Dr Samamey Finley ni mwanamke wa ukoo wa Yotayota amesema ni muhimu kwa watu wasio wa jumuiya ya Australia kwanza kujielimisha kwa sababu Uh, an ally is someone who takes the time to educate themselves; mshirika ni mtu anayechukua muda kujielimisha, kwa sababu sisi ni asilimia tatu tu ya umma. Tukijaribu kuelimisha kila mtu, hatutafanya kitu kingine kinachojumuisha kulala na kula. Kwa hiyo sehemu ya kuanzia ni kuenda kwa vyanzo vya kuaminika kama Reconciliation Australia au baraza za maridhiano katika jimbo lako, ni sehemu nzuri ya kuanzia na wapendekeza sana, alisisitiza Dr may Finley. Luke Pearson ni mwanaume kutoka ukoo wa Gimaray. Yeye pia ni mwanzilishi wa Indigenous X ni hilo, ni jukwaa la mtandaoni linaloonyesha na kusherekea sauti tofauti za Waaustralia wa kwanza. Amesema kwanza tunastahili ona kila mtu sawa, kabla ya kujifunza historia Anasema kama unatoka mahala pa heshima, upendo, shukrani na kuelewa kuwa kila mtu kimsingi yuko sawa, na tofauti zozote tunazoona katika tamaduni yetu si tafakari ya ubora, ubaya, ubabe au ukosefu wa ubabe, katika hali hiyo basi, huo utakuwa ni mwanzo mzuri, ila kama hauna hilo basi haijalishi unachojifunza, unachopitia, daima itakujia kupitia hatimaye kutafuta njia za kuhalalisha ubaguzi wa rangi. Ameongezea kuwa wakati kila mtu ana nafasi ya kufanya mageuzi chanya, ushirika ni moja ya semi ambayo huwa anaepuka kwa sababu The... nasema sababu sipendi msemo huo. Ni kujaribu kuwaelekeza watu wasio Waustralia wa kwanza kwa swala la haki like, ya yeah, Waaustralia wa kwanza. Na kwa hiyo kama unafanya vitu vizuri na unasaidia ni vizuri, ila hauhitaji lebo au kibandiko au kuifanya ikuhusu. Katika hali hiyo, lengo si kwako kujihisi vizuri, lengo ni kuboresha matokeo kwa Waaustralia wa kwanza, alisisitiza. mshirika mzuri ni mtu anayejua mipaka ya inachomaanisha kuwa mshirika tofauti na mtu kutoka jumuiya ya Waaustralia wa kwanza, amesema Dr. Finley hapa. We don't need amesema like, hatuhitaji mtu atakayeanza kujifanya kama mtu wa jumuia ya Waustralia wa kwanza. Tunachohitaji ni mtu anayetambua kuwa yeye si Mwaustralia wa asili na pia anatambua wakati ni Mwaustralia wa kwanza anayestahili zungumza na kuhakikisha wanatambua watu ambao wanastahili zungumza kwa niaba yao. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Reconciliation Australia Karen Mandin amesema kwamba jumuiya za wakimbizi na wahamiaji zinaweza jifunza kupitia uzoefu sawia na maisha, kujenga matokeo bora kwa sababu iwapo or or ni uzoefu wa ubaguzi wa rangi kuwa na uwezo mdogo kwa mahali ambapo wanaweza safiri au tembelea nani amezuiwa kurejea nani nchini kwao hivi ni vitu vyenye uzoefu sawia na nadhani ni vitu ambavyo tunaweza jenga kutoka sote pamoja nadhani ni muhimu kwa jumuiya zingine kuuliza Uh, kuuliza wawakilishi wao waunge mkono rasmi mashirika ya Waaustralia wa kwanza, waalike watu wa jumuiya ya Waaustralia wa kwanza kuzungumza katika mashirika ya jumuiya zao na katika kanisa, hekalu na misikiti yao. Vile vile, hali hiyo inatumika sawia pande zote. Many are more than happy to watu wengi wa jumuia ya Australia wa kwanza hupenda kusaidia jumuia za wahamiaji pamoja na changamoto wanazokabili vilevile. Aliongezea kura ya maoni ya sauti ya bungeni ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu iliwasilisha fursa nzuri ya kujifunza na kuchunguza kwa undani kuhusu watu wa jumuia ya Australia wa kwanza pamoja na kuwa na fursa ya kujenga mahusiano na kuendelea kufanya hivyo ni muhimu kwa siku za usoni za Australia ya kisasa. Bimandin amesema hapa, nasema kama tunataka jenga taifa la kisasa tofauti lenye fahari ya tamaduni zake nyingi, lazima ianze na Waustralia wa kwanza na kutambua kuwa huu ni muunganisho wa miaka elfu sitini na tano na zaidi. Na kama tunaweza ongezeka uh, kwa maarifa ya tamaduni kongwe zaidi inayoendelea, nina uhakika tutaunda fursa nyingi kwetu na taifa la kisasa katika karne ya 21 na zaidi. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.