unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kna wakubali wa aborigin anatorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo poteulipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za, za sbs na mtandaoni anaonimbaonisscu mkwa juusahili tuua na mengi tumeandalia lakini tukianza moja kwa moja kwa muktasari wa habari kutoka studio zetu za, za leo tutaanzia katika swala so zima la sherehe za uraia na sherehe za sikukuu ya australia kote nchini zinazoendelea kwa sasa na zilianza mida ya alfajiri ya leo tarehe 26 januari ambapo waziri mkuu wamesema kwamba siku ya leo ni fursa ya kutathmini na kutafakari yale ambayo yanatueta pamoja na hatua ambazo tumefanya kama waustralia pamoja na mafanikio ambayo tumepata kama wastri wakati huo katika mji wa melbourne sherehe za uvamizi ama ibada za uvamizi na maombolezaji zimefanyika miongoni mwa ya waustrlia wa kwanza ambao wanazingatia siku ya leo kama siku ya uvamizi na si siku ya furaha kama vile wanavyosema wengine wakati huo chama cha g kimetoa wito kwa mabadiliko ama mageuzi kwa pendekezo la awamu ya tatu ya makato ya kodi ya serikali ya shirikisho sema kwamba mengi zaidi fanyike ili kuisha kwa kwamba kunakuwa na usawa kwa zima la kodi ama makato ya kodi wakati hu barani afrika watu sita wahukumiwa kifo kwa kujaribu kupindua serikali nchini ghana hii nikiwa ni moja a tarifa ambayo imejiri na vilevile vile. Uh, blinken waziri wa mambo ya nje wa marekani blinken amaliza ziara ya nchi nne za afrika katika michezo hatua ya robo fainali katika mchezo katika mchezo wa wazi waaustralia aweka wa, wazi na vilevile vile, katika nusu fainali cokogof aonyesha uh, ubabe wake kwa ushinda katika seti mbili hapo na kujikatia tiketi ya kuingia katika fainali ya mchezo huo wa wazi wa australia mchezaji zeng mchezajiajipa fursa na sifa kuwa wa china wa kwanza kufuzu kucheza katika nusu su fiali zamchezo fainali ya mchezo wa wazi wa na wana chamb zimebanika katika kombe la afrika na ratiba aimetolewa ya wale ambao tabebana katika mechi za mchujo ama robo fnal yote hayo katika taarifa za michezo lakini sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari wasikia idhaa kiswahili ya sbs akiwa na migono migerano na hii hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za sbs tukianzia katika swala zima la ya sherehe ya sikukuu ya australia ambapo maelfu ya watu wamejumuika katika sherehe nchini kote za kuadhimisha siku kuu ya australia makundi ya watu wengi yalijumuika katika fukwe ya Bondi, mjini sydney kwa ibada ya alfajiri pamoja na sherehe ya moshi wakati mjini melbourne watu walihudhuria ibada ya alfajiri ya siku ya uvamizi mjini kambra mamia ya watu waliojumuisha wanasiasa pamoja na washindi wa hivi karibuni wa, wa australia wa mwaka walijumuika kwa sherehe za uraia waziri mku a ten albanizi alikuwa miongoni mwa watu waliokuwa katika sherehe hiyo na alisema siku kuu ya australia ni fursa ya kutafakari na? australia day is our chance to pause and andfe sikukuu ya australia have ni fursa ya kutulia everything na kutafakari kila kitu ambacho tumefanikisha kama taifa kila kitu tulichounda kujenga na kujifunza kupitia panda shuka za historia yetu changamoto ambazo tumekabili zina fursa na tumepita mitihani migumu pamoja na together. tumepita pia Every kila kitu ambacho tumetufanya tuwe tulivyo are. waziri mkuu hapo akitoa hotuba mbele ya umati wa watu waliohudhuria sikukuu ya australia ama ibada za sikukuu ya australia za alfajiri mjini cambra wakati huo waaustralia wa asili wamefanya sherehe mbalimbali kote nchini pia kuomboleza madhara ya ukoloni pamoja na kusherekea uendelevu na ujasiri wa jumuia pamoja na tamaduni za waustralia wa kwanza mjini cambra katika ubalozi wa hema wa original, ama kaamab kama inavyojulikana kwa kimombo kulikwepo na sherehe ambapo ilikuwa ya uhuru wao wa watu waustralia wa kwanza ambapo imesema kwamba miaka yani aka bls ya biashara ambayo haijakamilika wakati huo wa mjini sydney baadhi ya wageni walikwa wakijumuishwa kiongozi wa jimbo la walihudhuria katika eneo la wglora ambapo uh, ilikuwa ni sherehe shere ya alfajiri ambapo waliomba waustralia wote wafanye tathmini kwa umuhimu wa siku kuu pamoja na jumuiya kongwe endelevu na pamoja na tamaduni hiyo mwanamke wa jumuia ya wa warajuri na pia ni diwani wa jiji la sydney van weldon aliongoza Uh, hot Ibada, ya de Camogia, yochimia, Amapoleo, ita siku, etarishna, sita, january, Kamasequia, Kumboleza, na sikumbayo, lecha, hali, kuambaya, kupande, masola, et colony, huapa, katika, hotobalitoa. Other people's journey entered these waterways and our lands with foreign words, beliefs. anasema safari za watu wengine ziliingia katika maji haya na ardhi hii pamoja na maneno ya kigeni imani pamoja na silaha zao si kitu cha kuchangia wala kitu cha kudhibiti kuchukua na pamoja na ukatili uliotendeka na endeleo ya hali ya ubabe pamoja na mawaji kimbari kupitia magonjwa na pamoja na kupitia kiwewe vile vile amesema ilikuwa ni uundwaji wa mzunguko ambao unaendelea hadi siku ya leo kutoka hapo tuzungumzia swala zima la makato ya kodi napendekeza makato ya kodi ambayo serikali ya shirikisho imependekeza kwa upande wa awamu ya tatu jaribu kupunguza hlad mbazo nachkuliwa miongoniafaykaziwkmamsema kwamba mageuzi yaziada ya kufanywa ya kwa pendekezo hilo la serikali yashirikisho ambaposema kwamba kuna sehemu nyingi na kuna mifumo mingi ambayo lazima zingatiwe kwa mtu yeyote ambayes anapokea chini ya dola lakim ambay atapata makato makubwa ya kodi kuliko wale ambao wanapata hela nyingi zaidi kulingana na, na mafao machache zaidi ambayo walikuwa wamearidiwa kabla hii ni mageuzi hayo ni, yani, ni mapema kuliko yale ambay ik mependekezwa katika awamu ya tatu ya makato ambayo itabidi yapitishwe bungeni kwanza na yaungwe mkono na chama cha pamoja na wabunge wengine iwapo yataweza kufanikiwa kupita na kuanza kutumika kuanzia julai mosi wakati huo waziri wa, wa pamoja na msimamizi wa maswala ya dharura Mary Watt, alieleza shirika la habari la sky kwamba naamini kwamba umma utaunga mkono wa mageuzi hayo naanasema expenditure... kulikuwa kuungwa mkono wa pamoja na sauti moja ndani ya chama pamoja na vile vile ndani ya baraza la mawaziri kwa upande wa matumizi yetu pamoja na, na tathmini liyofanywa na kamati yetu kwa hiyo chama kizima cha leba na timu zima ya leba iko nyuma ya mpango huu na inaunga mkono mpango huu kwa sababu inatoa makato ya kodi kwa kila maustralia pamoja, kila mlipa kodi vilevile na haiweki tofauti kubwa sana kwa w- wale ambao katika mapato ya kati nchini australia ka kuna mengi zaidi ambayo lazima yafanywe na mseto wa serikali na tunatoa hiyo chini ya kile ambacho scott morrison alitoa pamoja na vilevile vile, ilivyo kwa sasa kwa upande wa ptern kutoka hapo tuelekea moja kwa moja hadi jumbani queensland ambapo kimbunga caro kimepunguzwa ukali wake kuwa ambapo makali yake yataweza ya kugonga pamoja na kufanya uharibifu mkubwa katika eneo ya pwani ya queensland hususan katika eneo la kaskazini magharibi mwa mji wa nsvill ambapo kulikuwa na mfumo mkubwa pamoja na mkali na mgumu katika maeneo ya kaskazini ya jiji hilo kimbuga hicho ambacho kilikuwa kimeandaliwa pamoja na huenda kkimewacha takriban wateja 53 wa kampuni ya Ergon energy kuweza kutokosa kwe, umeme katika eneo la jimbo la kaskazini queensland na kwa maeneo makubwa pia ya mji wa townsville mazingira hayako wazi lakini yanaonekana kwamba yataendelea ya kuwa wazi wakati wafanyakazi wanaendelea kufanya juhudi zao amakuongeza juhudi kuisha kwamba wanawarejeshia umeme panapostahili na kutokapo tulekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken ameyapongeza maendeleo ya ujenzi wa njia ya lobito kiungo muhimu cha reli cha kusafirisha nje vyuma kutoka katikati ya ukanda wa shaba barani afrika wakati wa ziara nchini angola siku ya alhamisi marekani imekuwa ikiunga mkono mradi huo unaounganisha nchi hiyo yenye utajiri wa madini ya, ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na zambia hadi bandari ya lobito nchini angola ili kukwepa msongamano wa huko afrika ambao umekuwa ukikwamisha usafirishaji nje wa shaba na madini ya yab katika nukuu ya taarifa hii kwamba leo nilipata fursa ya kuona baadhi ya maendeleo makubwa ambayo tayari yameijenga njia hii inasonga mbele zaidi na kwa kasi nafikiri hicho ndicho tunachofikiria mwishoa nukuu aliuambia mkutano wa waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mwenzake wa angola Tete antonio marekani imedhamiria kufadhili ukarabati wa kilomita wa reli iliyopo na kuchukua hatua ya kwanza ya kujenga kilomita nyingine n aliyoongezea alisema upanuzi wa njia hiyo utaweza kuhakikisha usafirishaji wa madini nyeti na kuchochea uwekezaji katika mawasiliano kilimo na sekta nyingine kutokapo tulekee moja kwa moja hadi nchini ghana ambako mahakama moja ya nchi hiyo jumatano iliwahukumu kifo watu sita wakiwemo wanajeshi watatu wanaoshutumiwa kuhusika katika njama ya kupindua serikali ya nchi hiyo miaka mitatu iliyopita watu hao walikamatwa walipokuwa wakifanya mazoezi ya silaha katika eneo la ufiatuliaji risasi mjini akra na baadaye kwenda kwenye eneo ambapo waliamuru silaha hizo zikarabitiwe kulingana na hati za mahakama wote walikuwa wamekana mashtaka hayo wakati wa kesi hiyo idadi kubwa ya maafisa wa polisi waliojami kwa silaha nzito nzito walionekana nje ya mahakama kuu wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo na wakati wa uh, hukumu ikitolewa uh, kutoka patuleke moja kwa moja hadi katika sehemu nyingine ya taifa wa mradhi ya jimbo la afrika magharibi ambapo shirika la kutetea haki za binadam ilishutumu jeshi la bukinafaso kuua takriban raia s katika mashambulizi ya ndege isiyokuwa narubani ambayo serikali ilisema kwamba ilikuwa inawalenga wanamgambo wa kiislamu imesema kwamba katika ripoti yake vifo hivyo vilitokea katika mashambulizi matatu ya ndege isiyokuwa na rubani tangu agosti mawili kwenye masoko yenye watu wengi ni katika mazishi ambapo hali hiyo imeshuhudiwa na kutokea kutokapo tuzungumze zima la kile ambacho kimepatikana nchini kenya ambapo ni madini ya aina ya yab ambayo imepatikana katika baadhi ya kaunti na baadhi wanaanza kuuliza je hiyo ni neema ama itakuwa ni bahati mbaya kama ilivyo katika mataifa mengine ambayo wamegundua kuwa, kuwa na yale madini kama hayo yote hayo utaweza kupata taarifa kamili kwenye ripoti yetu kutoka studio zetu za nairobi pamoja na kile kilichohudhuriwa nchini tanzania ambapo kwa mara ya kwanza maandamano yalifanyika kule tanzania kutoka kwa upande wa upinzani na kila kitu kilenda shwari kama walivyokuwa wakitarajia waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migerano kwansa tuleke moja kwa moja katika maswala ya michezo tukiangazia kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo tukianza kwa upande wa mchezo wa tenis uh, mambo yakoje pale ambapo arina sabalenka ameweza uh, kurejesha awezaamelipiza m- kisasi dhidi ya cogo kwa kumcharaza katika mechi yao na kuingia katika fainali ya pili mfululizo katika mchezo wa wazi wa australian open hii ni baada ya kupigwa na cokogof katika fainali ya kombe hilo hilo mjini new york mwaka jana katika mechi hiyo sabalenka alipata ushindi wa seti zikiwa ni saast 7aa na st 4 kwa mtawalio katika mechi yake waliocheza katika uwanja wa rod leve arena kupitia ushindi huo sasa ni kwamba itakuwa ni saalenka kukichapa pamoja na zn ambaye alimcharaza mchezaji kutoka ukrandina yasrem katika mechi ambayo alikuwa ya kusimua mno jana usiku na kutoka kutokapotuzungumze masuala mengine ambayo najiri katika maswala gu soka hususan aliyekuwa rais wa shirikisho la soka la uhispaniaambapo wenda akakabiliwa na kifungo gerezani cha miaka minne kupitia busu aliompa mchezaji na mshambuliaji wa timu ya uhispania yeni harmoso katika fainali ya kombe la dunia wakati walikuwa wanapewa medali zao baada ya kushinda kombe hilo hii inajiri kupitia sheria za masuala ya kujamiana katika nchi ya hispania ambayo ilitungwa mwaka elfbbl ambapo rd kafungwa kwa muda wa miaka minne iwapo atapatwa na hatia bado kesi hiyo haijasikizwa na kufikia sasa. Potu, katika soka la kimataifa ambapo jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imejikatia tiketi ya hatua ya mtoano ikiwa na alama tatu sasa itakuwa na kibarua dhidi ya misri mnamo januari isiinn hii ni baada ya kongo kutoka sare ya kutofungana dhidi ya tanzania timu ya taifa ya tanzania taifa sta imetupwa nje ya michuano ya kombe la mataifa ya afrika baada ya kutoka sare na kongo kama unavyosema hapo awali na kabla ya hilo katika kundi f fmoroco imefunga zambia bao moja kwa nunge ushindi huo umeipa nafasi Coast, mwenyeji wa michuano hiyo kufuzu kama moja ya timu nne bora zilizomaliza katika nafasi ya tatu ikiwa ni kwamba nanchi pamoja nar wa walikuwa katika hali ya maombolezaji baada ya timu yake kucharazwa vibaya katika mechi yao ya mwisho ya kundi na mbapo basi matumaini kuwa finyu hatua hiyo ina maana kwamba arsa lazima wavane na simba wa teranga senegal jumatatu ijayo iwapo watakuwa na fursa yote ya kuingia katika robo finalya manusu fainali wakati moroco watakuwa kazini dhidi ya afrika kusini tunizi nayo nipigwa kumbo na kutolewa nje ya michuano hiyo baada ya kutoka sare ya sufursufur dhidi ya afrika kusini katika mechi yao ghana ni nchi ingine ambayo pia pamoja na algeria zilizotupwa nje michuano hiyo baada ya kucharazwa katika mechi zao namkabatumalizi taarifa hizi tuangali alivo katika masuala ya utabiri wa hewa tukianzia katika mji wa makanisa joto pale ni 211 wakati mjini brisba ni293 mjini camra kwa sasa ni 231 294r 26 peth ni 216 wakati tukielekea melbon ni 21 na mjini sn kwa sasa nes joto ni 355 na kufika pune mwisho tarifa habari ambatumeandalia bakiniasi kwa makala mingine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceb