Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju. Swahili, tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya Tulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni na nyumbani sbs.com.au. Mkwa juusalituua na mengi ambayo tumeandalia, lakini tukianza moja kwa moja kwa muktasari wa habari kutoka studio zetu za leo, tutaanzia katika suala zima la sherehe za uraia na sherehe za sikukuu ya Australia kote nchini zinazoendelea kwa sasa na zilianza mida ya alfajiri ya leo tarehe 26 Januari ambapo waziri mkuu amesema kwamba siku ya leo ni fursa ya kutathmini na kutafakari yale ambayo yanatuleta pamoja na hatua ambazo tumefanya kama waaustralia pamoja na mafanikio ambayo tumeipata kama waaustralia. Wakati huo katika mji wa Melbourne, sherehe za uvamizi ama ibada za uvamizi na maombolezaji zimefanyika miongoni mwa jumuiya ya Australia wa kwanza ambao wanazingatia siku ya leo kama siku ya uvamizi na si siku ya furaha kama vile wanavyosema wengine wakati huo chama cha Greens kimetoa wito kwa mabadiliko ama mageuzi kwa pendekezo la awamu ya tatu ya makato ya kodi ya serikali shirikisho, ya shirikisho sema kwamba mengi zaidi ifanyike ili kukisha kwa kwamba kunakuwa na usawa kwa suala zima la kodi ama makato ya kodi Wakatuwa barani Afrika, watu sita wahukumiwa kifo kwa kujaribu kupindua serikali nchini Ghana, hii ikiwa ni moja taarifa ambayo imejiri na vilevile vile. Uh, Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Blinken amaliza ziara ya nchi nne za Afrika. Katika michezo hatua ya robo fainali ama katika mchezo katika mchezo wa wazi wa Australia wa, yaweka wazi na vilevile vile, katika nusu fainali Coco Gauff aonyesha ubabe wake kwa ushinda katika seti mbili hapo na kujikatia tiketi ya kuingia katika fainali ya mchezo huo wa wazi wa Australia. Vilevile, mchezaji Zeng ajipa fursa na sifa kuwa mmoja wa China wa kwanza kufuzu kucheza katika nusu fainali za mchezo kai fainali ya mchezo Kumari wa wazi wa Australia tenis. Na michina mbiva zimebanika katika kombe la Afrika, na ratiba tayari limetolewa ya wale ambao watabebana katika mechi za mchujo ama za robo fainali. Yote hayo katika taarifa za michezo, lakini ni sikuwa sasa, moja kwa moja katika taarifa kamili za habari Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS wakiwa na migerano na, hii hapa ni taarifa kamili habari kutoka studio zetu za SBS, tukianzia katika swala so zima la siku kuu ya sherehe ya sikukuu ya Australia, ambapo maelfu ya watu wamejumuika katika sherehe nchini kote za kuadhimisha siku kuu ya Australia sherehe. Makundi ya watu wengi yalijumuika katika fukwe ya Bondi mjini Sydney kwa ibada ya alfajiri pamoja na sherehe ya moshi, wakati mjini Melbourne watu walihudhuria ibada ya alfajiri ya siku ya uvamizi. Mjini Canberra, mamia ya watu waliojumuisha wanasiasa pamoja na washindi wa hivi karibuni wa Australia wa mwaka walijumuika kwa sherehe za uraia. Waziri Mkuu wa Tani Albanizi alikuwa miongoni mwa watu waliokuwa katika sherehe hiyo, na alisema sikukuu ya Australia ni fursa ya kutafakari. Siku kuu ya Australia ni fursa ya kutulia everything na kutafakari kila kitu ambacho tumefanikisha kama taifa, kila kitu tulichounda kujenga, kujenga na kujifunza kupitia panda shuka za historia yetu changamoto ambazo tumekabili zina fursa na tumepita mitihani migumu pamoja na tumepita pia kila kitu ambacho tumetufanya tuwe tulivyo. Waziri Mkuu hapo akitoa hotuba mbele ya umati wa watu waliohudhuria sikukuu ya Australia ama ibada za sikukuu ya Australia za alfajiri mjini Canberra. Wakati huo Waaustralia wa asili wamefanya sherehe mbalimbali kote nchini, pia kuomboleza madhara ya ukoloni, pamoja na kusherekea uendelevu na ujasiri wa jumuiya pamoja na tamaduni za Waaustralia wa kwanza. Mjini Canberra, katika ubalozi wa hema wa Kiaboriginal ama tent embassy kama inavyojulikana kwa kimombo kulikuwepo na sherehe ambapo ilikuwa ya uhuru wao wa watu wa Australia wa kwanza, ambapo imesema kwamba miaka mia mbili thelathini na sita yani, miaka mia mbili thelathini na sita ya biashara ambayo haijakamilika. Wakati huo mjini Sydney, baadhi ya wageni walikwa wakijumuishwa. Kiongozi wa jimbo la New South Wales, Chris Minns walihudhuria katika eneo la Wagolora ambapo uh, ilikuwa ni sherehe shere ya alfajiri ambapo waliomba Waustralia wote wafanye tathmini kwa umuhimu wa siku kuu pamoja na jumuia kongwe endelevu na pamoja na tamaduni hiyo. Mwanamke wa jumuia ya Warajuri na pia ni diwani wa jiji la Sydney, Yvonne Weldon aliongoza uh, ibada ya dakika moja ya ukimya ambapo aliyoita siku ya tarehe 26 Januari kama siku ya kuomboleza na siku ambayo iliacha hali kuwa mbaya kwa upande wa masuala ya kikoloni. Huyu hapa katika hotuba aliyotoa, other people's journey entered these waterways and our lands with foreign words beliefs Anasema safari za watu wengine ziliingia katika maji haya na ardhi hii, pamoja na maneno ya kigeni, imani, pamoja na silaha zao, si kitu cha kuchangia wala kitu cha kudhibiti, kuchukua, na pamoja na ukatili uliotendeka na endeleo ya hali ya ubabe, pamoja na mauaji kimbari kupitia magonjwa na pamoja na kupitia kiwewe. Vilevile amesema ilikuwa ni uundwaji wa mzunguko ambao unaendelea hadi siku ya leo. Kutoka hapo, tuzungumzia swala zima la makato ya kodi na pendekezo, makato ya kodi ambayo serikali ya shirikisho imependekeza kwa upande wa awamu ya tatu kujaribu kupunguza hela ama kodi ambazo zinachukuliwa miongoni mwa wafanyakazi. Wakati huo, chama cha Greens kimesema kwamba mageuzi ya ziada yastahili kufanywa kwa pendekezo hilo la serikali ya shirikisho, ambapo wanasema kwamba kuna sehemu nyingi na kuna mifumo mingi ambayo lazima izingatiwe kwa mtu yeyote ambaye sa anapokea chini ya dola laki moja elfu hamsini ambaye atapata makato makubwa ya kodi kuliko wale ambao wanapata hela nyingi zaidi kulingana na, na mafao machache zaidi ambayo walikuwa wameahidiwa kabla. Hii ni mageuzi hayo ni ya ni, ni mapema kuliko yale ambayo alikuwa amependekezwa katika awamu tatu ya makato ambayo itabidi yapitishwe bungeni kwanza na yaungwe mkono na chama cha Greens pamoja na wabunge wengine iwapo yataweza kufanikiwa kupita na kuanza kutumika kuanzia Julai mosi. Wakati huo waziri, pamoja na msimamizi wa masuala ya dharura, Mary Watt alieleza shirika la habari la Sky kwamba anaamini kwamba umma utaunga mkono wa mageuzi hayo na Nasema of... kulikuwa kuungwa mkono kwa pamoja na sauti moja ndani ya chama pamoja na vilevile vile ndani ya baraza la mawaziri kwa upande wa matumizi yetu pamoja na, na, na tathmini iliyofanywa na kamati yetu. Kwa hiyo chama kizima cha leba na timu nzima ya leba iko nyuma ya mpango huu na inaunga mkono mpango huu kwa sababu inatoa makato ya kodi kwa kila Mwaustralia pamoja kila mlipa kodi vilevile, na haiweki tofauti kubwa sana kwa wale ambao katika mapato ya kati nchini Australia. Kwa kuna mengi zaidi ambayo lazima yafanywe na mseto wa serikali, na tunatoa hiyo chini ya kile ambacho Scott Morrison alitoa, pamoja na vilevile ilivyo kwa sasa kwa upande wa Peter Dutton. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja hadi jimboni Queensland, ambapo kimbunga Carol kimepunguzwa ukali wake kuwa, ambapo makali yake yataweza kugonga pamoja na kufanya uharibifu mkubwa katika eneo ya pwani ya Queensland, hususan katika eneo la kaskazini magharibi mwa mji wa Townsville, ambapo kulikuwa na mfumo mkubwa pamoja na mkali na mgumu katika maeneo ya kaskazini ya jiji hilo. Kimuga hicho ambacho kilikuwa kimeandaliwa pamoja na huenda k kimewacha takriban wateja elfu hamsini na tatu wa kampuni ya Ergon Energy kuweza kutokosa kwe, umeme katika eneo la jimbo la kaskazini Queensland, na kwa maeneo makubwa pia ya mji wa Townsville. Mazingira hayako wazi, lakini yanaonekana kwamba yataendelea ya kuwa wazi wakati wafanyakazi wanaendelea kufanya juhudi zao ama kuongeza juhudi kuisha kwamba wanawarejeshia umeme panapostahili. Na kutoka hapo tulekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ameyapongeza maendeleo ya ujenzi wa njia ya Lobito, kiungo muhimu cha reli cha kusafirisha nje vyuma kutoka katikati ya ukanda wa shaba barani Afrika wakati wa ziara nchini Angola siku ya Alhamisi. Marekani imekuwa ikiunga mkono mradi huo unaounganisha nchi hiyo yenye utajiri wa madini ya, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Zambia hadi bandari ya Lobito nchini Angola ili kukwepa msongamano wa usafiri huko Afrika ambao umekuwa ukikwamisha usafirishaji nje wa shaba na madini ya cobalt katika Mwisho nukuu ya taarifa hii ni kwamba leo nilipata fursa ya kuona baadhi ya maendeleo makubwa ambayo tayari yameijenga, njia hii inasonga mbele zaidi na kwa kasi. nafikiri hicho ndicho tunachofikiria, mwisho wa nukuu, Blinken aliuambia mkutano wa waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mwenzake wa Angola, Tete Antonio. Marekani imedhamiria kufadhili ukarabati wa kilomita elfu moja mia tatu wa reli iliyopo na kuchukua hatua ya kwanza ya kujenga kilomita nyingine mia nane aliongezea Blinken. Alisema upanuzi wa njia hiyo utaweza kuhakikisha usafirishaji wa madini nyeti na kuchochea uwekezaji katika mawasiliano, kilimo na sekta nyingine. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi nchini Ghana ambako mahakama moja ya nchi hiyo Jumatano iliwahukumu kifo watu sita wakiwemo wanajeshi watatu wanaoshutumiwa kuhusika katika njama ya kupindua serikali ya nchi hiyo miaka mitatu iliyopita. Watu hao walikamatwa mwaka elfu mbili ishirini na moja walipokuwa wakifanya mazoezi ya silaha katika eneo la ufyatuliaji risasi mjini Akra na baadaye kwenda kwenye eneo ambapo waliamuru silaha hizo zikarabitiwe, kulingana na hati za mahakama. Wote walikuwa wamekana mashtaka hayo. Wakati wa kesi hiyo, idadi kubwa ya maafisa wa polisi waliojihami kwa silaha nzito nzito walionekana nje ya mahakama kuu wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo na no wakati wa hukumu ikitolewa kutoka pa moja kwa moja hadi katika sehemu nyingine ya taifa a mradhi ya jimbo la Afrika Magharibi, ambapo shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch Alhamis ilishtumu jeshi la Burkina Faso kuua takriban raia 60 katika mashambulizi ya ndege isiyokuwa na rubani ambayo serikali ilisema kwamba ilikuwa inawalenga wanamgambo wa Kiislamu. Human Rights Watch imesema kwamba katika ripoti yake, vifo hivyo vilitokea katika mashambulizi matatu ya ndege isiyokuwa na rubani tangu Agosti mawili kwenye masoko yenye watu wengi, ni jingine katika mazishi, ambapo hali hiyo imeshuhudiwa na kutokea kutoka hapo. Tuzungumzia swala zima la kile ambacho kimepatikana nchini Kenya, ambapo ni madini ya aina ya cobalt ambayo imepatikana katika baadhi ya kaunti. Na baadhi wanaanza kuuliza je, hiyo ni neema ama itakuwa ni bahati mbaya kama ilivyo katika mataifa mengine ambayo wamegundua kuwa na, kuwa na yale madini kama hayo? Yote hayo utaweza kupata taarifa kamili kwenye ripoti yetu kutoka studio zetu za Nairobi, pamoja na kile kilichohudhuriwa nchini Tanzania ambapo kwa mara ya kwanza maandamano yalifanyika kule Tanzania kutoka kwa upande wa upinzani na kila kitu kilenda shwari kama walivyokuwa wakitarajia. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodo migerano kwa sasa. Tuleke moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukiangazia kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo, tukianza kwa upande wa mchezo wa tenis. Mambo ya koje? pale ambapo Arina Sabalenka ameweza kurejesha, amelipiza kisasi dhidi ya Coco Gauff kwa kumcharaza katika mechi yao na kuingia katika fainali ya pili mfululizo katika mchezo wa wazi wa Australian Open. Hii ni baada ya kupigwa na Coco Gauff katika fainali ya kombe hilo, hilo, mjini New York mwaka jana. Katika mechi hiyo Sabalenka alipata ushindi wa seti zikiwa ni saba sita, saba na sita nne kwa mtawalio katika mechi yake waliocheza katika uwanja wa Rod Laver Arena. Kupitia ushindi huo sasa ni kusema kwamba itakuwa ni Sabalenka kukichapa pamoja na Zheng Qinwen ambaye alimcharaza mchezaji kutoka Ukraine Diana Yastremska katika mechi ambayo ilikuwa ya kusimua mno jana usiku na kutoka hapo, tuzungumze masuala mengine ambayo najiri katika masuala ya ulimwengu wa soka, hususan aliyekuwa rais wa shirikisho la soka la Uhispania Luis Rubiales, ambapo huenda akakabiliwa na kifungo gerezani cha miaka minne kupitia busu aliompa mchezaji na mshambuliaji wa timu ya Uhispania Jenni Hermoso katika fainali ya kombe la dunia, wakati walikuwa wanapewa medali zao baada ya kushinda kombe hilo. Hii inajiri kupitia sheria za masuala ya kujamiana katika nchi ya Hispania ambayo ilitungwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili, ambapo Rubiales huenda akafungwa kwa muda wa miaka minne iwapo atapatwa na hatia. Bado kesi hiyo haijasikizwa na haijamuliwa kufikia sasa. Kutoka po tutazame kingine ambacho kimejiri katika soka la kimataifa, ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imejikatia tiketi ya hatua ya mtoano ikiwa na alama tatu sasa itakuwa na kibarua dhidi ya Misri mnamo Januari 28. Hii ni baada ya Congo kutoka sare ya kutofungana dhidi ya Tanzania. Timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars imetupwa nje ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika baada ya kutoka sare na Congo kama unavyosema hapo awali. Na kabla ya hilo, katika kundi F, Morocco imefunga Zambia bao moja kwa nunge. Ushindi huo Ipa nafasi Ivory Coast, mwenyeji wa michuano hiyo kufuzu kama moja ya timu nne bora zilizomaliza katika nafasi ya tatu, ikiwa ni kwamba wananchi wa, pamoja na wa Ivory Coast, walikuwa katika hali ya maombolezaji baada ya timu yake kucharazwa vibaya katika mechi yao ya mwisho kundi, na hapo basi matumaini kuwa finyu. Hatua hiyo ina maana kwamba Ivory Coast sasa lazima wavane na Simba wa Teranga Senegal Jumatatu ijayo iwapo watakuwa na fursa ati ya kuingia katika robo fainali ama nusu fainali, wakati Moroko watakuwa kazini dhidi ya Afrika Kusini. Tunisia nayo nipigwa kumbo na kutolewa nje ya michuano hiyo baada ya kutoka sare ya sufurisufuri dhidi ya Afrika Kusini katika mechi yao. Ghana ni nchi ingine ambayo pia pamoja na Algeria zilizotupwa nje ya michuano hiyo baada ya kucharazwa katika mechi zao. na kabla tumalize taarifa hizi, tuangalia halivyo katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa, tukianzia katika mji wa makanisa Adled, mji joto pale ni 21.1, wakati mjini Brisbane ni 29.3, mjini Canberra kwa sasa ni 23.1, Darwin 29.4, Hobart 20.6 Perth ni 21.6 wakati tukielekea Melbourne ni 21.1, na mjini Sini kwa sasa nyuzi joto ni 35.5, na kufika pune mwisho. Taarifa habari ambayo tumeandalia, bakini nasi kwa makala mengine maenakuja kutoka studio zetu za, za SBS Radio. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.