unasikiliza idaa ya kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migodoa migerano hivi sasa ni saa sta na kwa sa sekundi chache iwe saa sta unusu kwa masaa ya mashariki ya australia vilevile vile ni saa 4 dakika na 29 vilevile vile kwa masaa ya magharibi ya australia yapo mengi ambayo tumeandalia kwa leo lakini tuanzie kwa swala zima la uraia na sherehe za uraia na takriban halmashauri za jiji h0 kote nchini australia zimeamua kubadili tarehe ya sherehe za kila mwaka za viapo vya uraia kutoka januari 26 wakati watu wengi wamepongeza uamzi wa huo kama hatua katika mwelekeo sahihi baadhi ya waaustralia hawana uhakika kuhusu uamzi huo zaidi ya miezi mitatu baada ya australia kupiga kura ya kukana uwepo wa sauti ya waaustralia wa kwanza bungeni baadhi ya halmashauri za jiji zimechukua sheria mikononi mwao kwa kubadilisha tarehe ya sherehe za kila mwaka za vyapo vya uraia januari ni siku kuu ya australia na katika tarehe hiyo ndipo halmashauri za jiji huandaa sherehe za viapo vya uraia ila hiyo ni tarehe pia katika mwaka7 iliyoashiria mwanzo wa ukoloni ingereza walipopeperusha bendera ya uingereza katika bandari ya sydney na kudai ardhi hiyo kuwa koloni ya uingereza kwa baadhi ya wa waaburino na wanavisi watort ni siku ya kuomboleza na kuandamana kubadili mitazamo kwa januari 6 kumefanya zaidi y halmashauri za jiji zibadili tarehe hiyo kwa sherehe za viapo vya uraia halmashauri ya jiji ya f ambayo iko magharibi magharibiustia ni miongoni mwa halmashauri za jiji zilizoahirisha sherehe hizo hadi januari 27 halmashauri hiyo imeahidi pia kuhamisha mtazamo wa tarehe hiyo kutoka sherehe na kuelekea kwa kusoma ukweli hatua ambayo imekaribishwa na wengi I think it is mzungumzaji huyo anasema kwamba nadhani ni wazo zuri nadhani mimi binafsi ningependa jifunza mengi zaidi kuihusu huwa anasikia mambo kadhaa na huwa si siisherekei au kufanya juhudi yoyote kuihusu kwa hiyo nadhani inaweza kuwa wazo zuri wada wengine mjini Fremantle kama mari walieleza shirika la habari la nitv kuwa kubadilisha tarehe hiyo haitoshi Can... Started... anasema si dhani ku ya ustrlia inastahili kuwa kabisa ardhi ilikuwa imeibiwa tayari wanaposema cok alikuja na hiyo ndio siku kuu ya ustla januari alichukuliwa tayari watu wetu wanaifanyia kazi tayari watu wa ukoo wa nonga na mimi ni muumini mkubwa kuwa hapastahili kuwa siku kuu ya australia kabisa kwa hiyo nadhani wa aboriginal kama wanataka tengeza tarehe ya kwaenzi watu wao wanaweza tengeza tarehe ila hatuna usemi kwa hilo mimi binafsi nafikiri na nadhani ni wajibu wawa ndio avlivyosema mwaka jana disemba ef2it serikali ya albanizi ilifuta sheria zilizowasilisha serikali ya zamani ya mseto mnamo mwaka 217 iliyolazimisha halmashauri za jiji kufanya uh, sherehe za uraia januari 26 au uwezo wao wa kuandaa sherehe hizo kuondolewa matokeo yake yalikuwa halmashauri mbili za jiji za melbourne kama mji wa yara na darbin zilipoteza uwezo wa kuandaa sherehe hizo ila hatua hiyo ilibatilishwa baadaye na serikali ya albanizi sherehe za uraia sasa zinaweza fanywa kuanzia januari 3 hadi 9 katika miaka hivi karibuni wito wa kubadilisha siku kuu ya australia kutoka januari6 imeongezeka wakati uelewa wa umma na elimu kwa madhara ya tarehe hiyo kwa waustralia wa kwanza imeongezeka kupitia kazi ya wanaharakati wa jumuia wa australia wa kwanza na wanasiasa maandamano ya kila mwaka yakichukua na nafasi ya waride za sherehe jimban vitoria wakati mwaka jana serikali ya jimbo ilifuta kimiakimya matukio ya sikukuu ya australia wakati ungujei mkono umeongezeka kwa hoja ya kubadilisha tarehe baadhi ya waustralia bado waama wanapinga wazo hilo kama wanavyoelezea hapa I think truth telling nasema nadhani kusema kweli kuna nafasi sahihi na inastalifanyika ila si sidhani inastaliingilia kati sikukuu ya australia sikukuu ya australia kwa mtazamo wangu inajumuisha kila mtu na inahusu kila mtu bila kujali dini rangi yake na vitu kama hivyo nadhani tuendelee tu kusherehekea siku kuu ya australia na pengine tuwe na siku nyingine ya kusema kweli inayohusiana na masuala ambayo watu wanapata mabaya mwaka huu jimbo la New South Wales. itafanya matukio ya sikukuu ya australia januari kwa mandhari ya tathmini heshimu sherehekea evan weldon ni mwanamke kutoka uko wa warageri yeye ni diwani huru katika jiji la sini na ni mwakilishi wa shirika la Metropolitan Local aboriginal land concl pamoja na kuwa naibu mwenyekiti wa baraza ya sikukuu ya australia ya jimbo la New south wales amesema badiliko hilo linaonyesha mabaraza hayo yanasikia kile ambacho watu wanataka anasema ni taswira ya jinsi mabaraza ya halmashauri ya jiji yanashirikiana na jumuiya na ajabu ni kwamba kumekuwa na unaweza kuwa raia katika siku yoyote iliyochaguliwa kwa ajili ya sherehe hizo na kwa hiyo jinsi ninavyofikiria baadhi ya halmashauri na jumuia za mabadilishi jinsi zinavyoshiriki uh, katika hali yenye maana na jumuiya zao amesema pia kwamba chochote ambacho watu wataamua kufanya siku ya januari 26 daima ni muhimu kuwa na mazungumzo ya ukweli kuhusu siku hiyo oh, look, you know, we, we are, anasema tazama sisi ni vikundi vyenye utofauti uh, kuna namna nyingi ambazo watu hawataweza shiriki katika baadhi ya matukio hayo kuna watu watakao uh, kuja katika tukio la januari 6 hapa na tena wataondoka hapa waende kujumuika na watu wa ukoo wao pia ambacho ndicho mimi hufanya unajua haibadilishi tulipo tunataka na tunakotoka au sisi ni nani ila ni swala la tunatembeaje pamoja na kufanya mazungumzo hayo ya ukweli ambayo hayajafanywa katika siku za nyuma alisistiza kwa taarifa hii na mengine mengi kama haya basmbetovuti yetu bao nissu ni mkwaju swahili maalalandaliwa na wandishi wetuaaha kiswahiliy penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook