Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS kona migode migerano. Hivi sasa ni saa sita, na kwa sasa sekundi chache iwe saa sita unusu kwa masaa ya mashariki ya Australia, vilevile vile ni saa 4 dakika na 29 vilevile vile kwa masaa ya magharibi ya Australia. Yapo mengi ambayo tumeandalia kwa leo, lakini tuanzie kwa swala so zima la uraia na sherehe za uraia na takriban halmashauri za jiji 80 kote nchini Australia zimeamua kubadili tarehe ya sherehe za kila mwaka za viapo vya uraia kutoka Januari 26. Wakati watu wengi wamepongeza uamuzi wa huo kama hatua katika mwelekeo sahihi, baadhi ya Waustralia hawana uhakika kuhusu uamuzi huo, zaidi ya miezi mitatu baada ya Australia kupiga kura ya kukana uwepo wa sauti ya Waustralia wa, wa kwanza bungeni. Baadhi ya halmashauri za jiji zimechukua sheria mikononi mwao kwa kubadilisha tarehe ya sherehe za kila mwaka za viapo vya uraia Januari 26. Ni siku kuu ya Australia, na katika tarehe hiyo ndipo halmashauri za jiji huandaa sherehe za viapo vya uraia ila. Hiyo ni tarehe pia katika mwaka 1788 iliyoashiria mwanzo wa ukoloni Waingereza walipopeperusha bendera ya Uingereza katika bandari ya Sydney na kudai ardhi hiyo kuwa koloni ya Uingereza. Kwa baadhi ya wa waaburino na wanavisiwa wa Torres Strait ni siku ya kuomboleza na kuandamana. Kubadili mitazamo kwa Januari 26 kumefanya zaidi ya halmashauri za jiji 80 zibadili tarehe hiyo kwa sherehe za viapo vya uraia. Halmashauri ya jiji ya, ya Fremantle ambayo iko magharibi Australia ni miongoni mwa halmashauri za jiji zilizoahirisha sherehe hizo hadi Januari 27. Halmashauri hiyo imeahidi pia kuhamisha matazamo mtaz wa tarehe hiyo kutoka sherehe na kuelekea kwa kusoma ukweli, hatua ambayo imekaribishwa na wengi. I think it is fantastic idea like think myself i would like to learn more Mzungumzaji huyo anasema kwamba nadhani ni wazo zuri, nadhani mimi binafsi ningependa jifunza mengi zaidi kuihusu. Huwa anasikia mambo kadhaa na huwa siisherekei au kufanya juhudi yoyote kuihusu, kwa hiyo nadhani inaweza kuwa wazo zuri. Wadau wengine mjini Fremantle kama Mary Dit walieleza shirika la habari la NITV kuwa kubadilisha tarehe hiyo haitoshi Taikin. Anasema si dhani siku kuu ya Australia inastahili kuwa kabisa, ardhi ilikuwa imeibiwa tayari. Wanaposema Cook alikuja na hiyo ndio siku kuu ya Australia tarehe 6 Januari, alichukuliwa tayari, watu wetu wanaifanyia kazi tayari, watu wa ukoo wa nong'a, na mimi ni muumini mkubwa kuwa hapastahili kuwa siku kuu ya Australia kabisa. Kwa hiyo nadhani wa Aboriginal kama wanataka tengeza tarehe ya kuwaenzi watu wao, wanaweza tengeza tarehe, ila hatuna usemi kwa hilo. Mimi binafsi nafikiri na nadhani ni wajibu wa Aboriginals. Ndio alivyosema mwaka jana disemba elfu mbili ishirini na tatu serikali ya Albanizi ilifuta sheria zilizowasilisha na serikali ya zamani ya mseto mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba iliyolazimisha halmashauri za jiji kufanya uh, sherehe za uraia Januari 26 au uwezo wao wa kuandaa sherehe hizo kuondolewa. Matokeo yake yalikuwa halmashauri mbili za jiji za Melbourne kama mji wa Yarra na Darebin zilipoteza uwezo wa kuandaa sherehe hizo, ila hatua hiyo ilibatilishwa baadaye na serikali ya Albanese. Sherehe za uraia sasa zinaweza fanywa kuanzia Januari 23 hadi 29. Katika miaka hivi karibuni, wito wa kubadilisha siku kuu ya Australia kutoka Januari 26 imeongezeka, wakati uelewa wa umma na elimu kwa madhara ya tarehe hiyo kwa Waaustralia wa kwanza imeongezeka kupitia kazi ya wanaharakati wa jumuiya ya Australia wa kwanza na wanasiasa. Maandamano ya kila mwaka yakichukua na nafasi ya waride za sherehe jimbani Victoria, wakati mwaka jana serikali ya jimbo ilifuta kimya kimya matukio ya sikukuu ya Australia. Wakati uungwaji mkono umeongezeka kwa hoja ya kubadilisha tarehe, baadhi ya Waaustralia bado wanapiga wazo, ama wanapinga wazo hilo kama wanavyoelezea hapa. I think truth nasema nadhani kusema kweli, kuna nafasi sahihi na inastahili fanyika, ila sidhani inastahili ingilia kati sikukuu ya Australia. Sikukuu ya Australia, kwa mtazamo wangu, inajumuisha kila mtu na inahusu kila mtu bila kujali dini, rangi yake na vitu kama hivyo. Nadhani tuendelee tu kusherehekea sikukuu ya Australia na pengine tuwe na siku nyingine ya kusema ukweli inayohusiana na masuala ambayo watu wanapata mabaya. Mwaka huu jimbo la New South Wales itafanya matukio ya sikukuu ya Australia Januari 26, kwa mandhari ya tathmini heshimu sherehekea. Yvonne Weldon ni mwanamke kutoka ukoo wa Warajuri. Yeye ni diwani huru katika jiji la Sydney na ni mwakilishi wa shirika la Metropolitan Local Aboriginal Land Council pamoja na kuwa naibu mwenyekiti wa baraza ya sikukuu ya Australia ya jimbo la New South Wales, amesema badiliko hilo linaonyesha mabaraza hayo yanasikia kile ambacho watu wanataka. Anasema ni taswira ya jinsi mabaraza ya halmashauri ya jiji yanashirikiana na jumuiya, na ajabu ni kwamba kumekuwa na, unaweza kuwa raia katika siku yoyote iliyochaguliwa kwa ajili ya sherehe hizo, na kwa hiyo jinsi ninavyofikiria, baadhi ya halmashauri za na jumuiya za mabadilishi jinsi zinavyoshiriki uh, katika hali yenye maana na jumuiya zao. Amesema pia kwamba chochote ambacho watu wataamua kufanya siku ya Januari 26, daima ni muhimu kuwa na mazungumzo ya ukweli kuhusu siku hiyo. Anasema, tazama, sisi ni vikundi vyenye utofauti. Kuna namna nyingi ambazo watu hawataweza shiriki katika baadhi ya matukio hayo. Kuna watu watakao uh, kuja katika tukio la Januari 6 hapa na tena wataondoka hapa waende kujumuika na watu wa ukoo wao pia, ambacho ndicho mimi hufanya. Unajua, haibadilishi tulipo, tunataka na tunakotoka, au sisi ni nani, ila ni suala la tunatembeaje pamoja na kufanya mazungumzo hayo ya ukweli ambayo hayajafanywa katika siku za nyuma, alisisitiza. Kwa taarifa hii na mengine mengi kama haya, basi tembelea tovuti yetu anaone ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala laandaliwa na waandishi wetu seni lang na gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.