Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia. Kwanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote ulipo, na karibu katika makala idhaa Kiswahili ya SBS. Hivi sasa ni saa sita dakika ni moja kwa masaa ya mashariki ya Australia, vilevile ni saa nne dakika moja kwa masaa ya magharibi Australia. Tutakuwa na mingi mbayo tumeandalia. Tuanze moja kwa moja kwa vionjwa, vilevile kapo tukijuuliza swali, je, Sudan inaelekea ambako Somalia ipo kwa upande wa uongozi au la? Sura ambayo inaiona kule Sudani hivi sasa inanielekeza kule Somalia ambapo mambo kama haya yamekuwekwa kwa kipindi kirefu na kisha mpaka hivi sasa, ingawa tuna serikali katika taifa hilo la Somali sasa, bado hatujafikia kiwango ambacho tunaweza sema ya kwamba taifa la Somali li salama. Na huu ndio mwelekeo ambao tunaona sasa ukichukuliwa na hawa mababi wawili kule Sudan. Mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa George Msamali hapo akifunga kuhusu yanayoendelea katika taifa la pembe la Afrika, Sudan, ambako vuta ni kuvuta zaendelea ya kati ya wanamgambo ama a, magairi vilevile na serikali ya ke Sudan. Na je, watu wanasalifanya nini iwapo kwa upande wale ambao wanatafuta riziki, lakini unapogonga milango ifunguki, mtu unasali fanya nini? dijedafi na maelezo zaidi, usiache kitu enye unafanya mm. Keep pushing one day. One day itajipa mi wambia hata na marafiki wangu uniuliza, ah, bro naambia we, sijali, usiache. Inaweza kaa kama sahii ni ngumu, lakini kama ilinifungukia sahii kwa maali niko pia we, siku moja itakufungukia tu, utachipuka, uta na mambo itakuwa poa. Dijidafia poa, ambayo alikuwa ni mgeni wetu siku chache zilizopita katika studio akifunguka kuhusu umuhimu wa kutokata tamaa na kuendelea kukaza buti licha ya kutokuwapo uwezekano wala uhakika kama mbele kuko sawa. Yote hayo utaasikia katika makala masemapili, makala tuliofanya na mazungumzo tuliofanya naye. Lakini kwa sasa, moja kwa moja katika muktasari wa habari. Katika mtasari wa habari mchana huu wa leo, waziri mkuu Antoni Albanizi amesisitiza kwamba serikali yake ina nia ya kufanikisha awamu ya tatu ya makato ya kodi, ambayo anasema kwamba itawafaidi watu ambao wanalipwa mishahara kati dola elfu 45 hadi laki mbili ikisema kwamba watu watakuwa na hela nyingi zaidi mfukoni kuliko ilivyokuwa katika siku za nyuma wakati huo sheria mpya katika jimbo la New South Wales laweka pingamizi kwa masuala ya uchochezi kwa vurugu, ambapo kutakuwa na tathmini itakayofanywa katika baada ya ongezeko ya mvutano kati ya jumuiya hivi karibuni, ambapo imesababishwa kwa upande mkubwa kati ya mgogoro wa Hamas na Israel, na kuna onjo pia kuhusu ongezeko la picha za kukera sana mtandaoni, ambapo kumekuwa na watu ambao wanadukuliwa wana, kule mtandaoni na picha zao zikichapishwa kwa ajili ya watu kuweza kuomba hela ama walipishe hela ili waweze kuweka picha hizo nje. Hizo ni suala lingine ambalo linakuja katika masuala ya kimataifa. Wapinzani wawili wakuu nchini DRC waitisha maandamano siku ya kuapishwa kwa, kwa rais Felix Tshisekedi wakati katika nchi jirani ya Uganda, kiongozi wa upinzani nchini humo Bobi Wine asema kwamba amewekwa chini ya kizuizi cha nyumbani siku ambapo wameandaa maandamano dhidi ya serikali. Na tukivuka mpaka tulekea hadi nchini Kenya, ambapo kumekuwa na hamahama zikiendelea kati ya vyama vya kisiasa hapo na kile ambacho kimeguzwa kwa sasa ni chama cha spika wa seneti Amason Kingi, ambapo vigogo wake wamehama chama chake cha paa wakirejea nyumbani ODM kama imeandikwa katika vyombo vya habari nchini Kenya. Yote hayo takuletea katika mi michezo mbichi na mbivu za bainika katika viwanja vya michezo hapa Australia, ikipiga hatua moja kuweka kwe kutoka katika kundi la mechi za kombe la Asia na vilevile vile barani Afrika. Je, Mosala na Misri wakoje? Baada kukicha ya kukichapa dhidi ya Ghana, yote ataweza kujua muda usio mrefu. Kwa sasa, taarifa kamili za habari Wasikiza idha Kiswahili ya SBS, tukielekea moja kwa moja katika taarifa zetu za habari ambayo tumeandalia kwa sasa. Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema serikali inaahidi kutimiza awamu ya tatu ya makato ya kodi ambako wafanyakazi watapata makato ya kodi kwa mishahara yao binafsi kuanzia Julai mosi. Hii ni licha ya onyo kutoka kwa uchumi kuhusu madhara ya mfuko ama mfumuko wa mfumu bei na wito kutoka kwa chama cha Greens kufuta mfuko huo wenye thamani ya dola bilioni mia tatu na kumi na tatu makato hayo ya kodi yataunda kitengo kimoja cha kodi kwa wafanyakazi wanaopokea mishahara y ya kati ya dola elfu arobaini na tano na laki mbili kila mwaka. Wafanyakazi wenye mishahara inayotozwa kodi zaidi ya dola elfu arobaini na tano watafaidi kutoka kwa makato hayo ya kodi, ila wanaolipwa mishahara ya juu zaidi wanatarajiwa kupata faida kubwa zaidi. Vilevile, Mwanaalbanizi alieleza shirika la habari la ABC redio kuwa makato ya kodi yatakuwa na athari chanya, wakati katikati ya janga la gharama ya maisha, na haitafaidi tu wafanyakazi wenye mapato ya juu bali, uh, uh, uh, anasema tunadhani kuwa makato ya and kodi yanayoweka hela the zaidi ndani ya mifuko ya watu in ni in kitu kizuri. Tumewajibika kiuchumi. Tumezalisha ziada kubwa zaidi ya bajeti katika miaka 15, alisistiza Bwana Albanizi. Aliongeza kuwa uchunguzi wa serikali unaoongozwa na Tume ya Watumiaji na Ushindani wa Australia ni muhimu kwa kuweka shinikizo la chini kwa gharama za vyakula. Huyu hapa tena We're Uh, Peter Dutton... waziri mkuu anasema kwamba tunashiriki katika vita dhidi ya mfumuko wa bei. Peter Dutton ni kama anashiriki katika vita dhidi ya Woolworths. Moja ya tatizo kubwa nchini ni kwamba tuna ubabe kati ya Woolworths na Coles, na ni kama anataka mmoja wao ndiye awe mbabe tu, alishtumu waziri mkuu Albanese. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika suala zima la sheria dhidi ya uchechezi ambazo zimewasilishwa katika jimbo la New South Wales ambapo alisema kwamba kunapigwa marufuku maswala ya uchechezi ama vurugu chichewa, ambayo inachochewa ambayo inafanyiwa utathmini kwa sasa wakati kuna kuwa ripoti ya ongezeko ya mivutano kati ya jumuia ambazo zinahusiana na suala zima la mgogoro kati ya Israel na Hamas baadhi ya vikundi vya jumuia vina wasiwasi kuhusu sheria zinazozuia uchochezi kuweza kuendelea kwamba haziendi mbali ya kutosha, wala si kali ya kutosha, hali ambapo kumezuka tathmini iliyoletwa na serikali ama hakimu mkuu wa zamani wa mahakama jimbo ni New South Wales Tom Bathurst AC KC. Kiongozi wa jimbo hilo Chris Minns amesema kwamba ni muhimu sana kwa ulinzi wa kisheria kuwepo kwa watu kutoka tabaka mbalimbali mbali kote duniani ambao wanaita New South Wales nyumbani. Anongeze kwamba wakati kunakuwa na ongezeko la kupotezwa kwa maisha katika vita kule Gaza, na ni kitu ambacho kinaleta kiowe sana kwa familia nyingi na jumuia nyingi. Ameongezea kari kwamba ahadi ya serikali yake ni kuhakikisha kwamba jumuia zote, jumuia zote zinaishi pamoja kwa amani bila kuwa na uoga kuhusu vurugu yote kuzuka jimboni humo. Katika taarifa zingine, kumekuwa na ongezeko ya visa vya picha za kukera zikitumiwa kuweza kuwa dhidi ya vijana hususan, ambao hali ambayo imezua onyo kutoka kwa wazazi pamoja na walezi, hata shule zikujumisha kwa shule zinapoelekea kurudi tena na matendo hayo ambayo wanatumiwa na baadhi ya watu, wanatumia picha kama hizo kujaribu kutoza watu hela ili picha hizo zifutwe wala zichangiwe na watu. Kwa hiyo watu wameambiwa kwamba wawe waangalifu zaidi na wasichangie picha zao kiholela mitandaoni, wakati kuna kesi zaidi ya mia tatu za watoto ambao wamekuwa ni waathiriwa wa visa kama hivyo ambavyo vimeripotiwa kitaifa, pamoja na kwa uchunguzi unafanywa na polisi wa shirikisho ama AFP ambao wanafanya maswala wanashukia maswala ya unyanyasaji wa watoto mtandaoni. Tukiangazia kingine ambacho kimejiri katika masuala ya kimataifa ni pamoja na wapinzani wakuu nchini Congo kuitisha maandamano wakati rais Felix Tshisekedi atakuwa akiapishwa. Wawili kati ya wagombea wakuu wa, wa upinzani hapo uliofanyika Disemba mwaka jana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeitisha maandamano ya Jumamosi wakati wa kuapishwa kwa rais Felis Chisekedi kuongoza muhula wa pili. Chisekedi alishinda kwa kishindo uchaguzi wa tarehe ishirini Desemba, lakini uchaguzi huo uligubikwa na madai mengi ya udanganyifu, changamoto za kiufundi na kasoro nyingine. Viongozi wawili wa upinzani wa Marte Fayulu na Mois Katumbi pamoja na wapinzani wengine waliomba uchaguzi mpya, ombi ambalo lilitupiliwa mbali na serikali. Katika nukuu ya kauli yao ni kwamba tuna maandamano Januari ishirini kwa sababu hatukubali matokeo, kulikuwa udanganyifu kila mahali na lazima uchaguzi ubatilishwe, alisema Bwana Katumbi katika mkutano na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo kiongozi wa upinzani nchini humo na mgombea wa zamani wa rais Bobi Wine Alhamis alisema kwamba polisi walizingira nyumba yake na kumweka chini ya kizuizi cha nyumbani kabla ya maandamano yaliyokuwa yamepangwa kufanyika nchini humo. Wanasiasa wa upinzani walikuwa wamepanga maandamano dhidi ya barabara mbovu sana nchini Uganda, ambayo ni mwenyeji wa mikutano miwili ya kimataifa katika siku zijazo. Bwana Wine ambaye ni mwanamuziki aliyegeuka kuwa mwanasiasa amesema polisi na wanajeshi wamemzuia kuondoka nyumbani kwake huko Magere, kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Kampala. Katika nukuu ya taarifa yake, ni kwamba jeshi na polisi wameizingira nyumba yetu na kutuweka chini ya kizuizi cha nyumbani, lakini maandamano yanaendelea. Mwisho wa nukuu, kiongozi huyo wa chama cha National Unity Platform maarufu NUP alisema kwenye mitandao yake rasmi ya kijamii. Bwana Wine ambaye jina lake la kweli ni Robert Kyagulanyi alishindana na rais mkongwe Yoweri Kaguta Museveni kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja akiomba kumalizika kwa utawala kimabavu wa bwana Museveni. Kutoka Uganda tuvuke mipaka tuelekee moja kwa moja nchini Kenya ambapo Spika wa Seneti Emerson Jefferson Kingi Alhamisi, Januari 18 mbili ishirini na nne, alipata pigo kuu kisiasa baada ya waanzilishi wa chama chake cha Pamoja African Alliance almaarufu pa kuhamia chama cha ODM. Kinara wapinzani Raila Odinga aliwapokea wanachama hao wa pa na kuwakaribisha rasmi ndani ya chama chake. Hafla hiyo ilifanyika katika makao makuu ya ODM Chungwa House jijini Nairobi. Waanzilishi waliogura pa walijumuisha wali kiongozi wake wa vijana katika kaunti ya Kilifi, Samir Nyundo. Bwana Nyundo alikuwa kiongozi wa vijana wa ODM Kilifi kabla ya kuhamia Pa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Akiongea wakati wa hafla hiyo, Bwana Nyundo alijutia kuhamia chama cha Pa, akaomba msamaha na kumshutumu spika kwa kuwachongea viongozi chipukizi ambao anawaona kama washindani wake wa kisiasa katika nukuu ya taarifa aliyotoa ni kwamba tulibuni chama hiki tukijua kuwa tulikuwa tunamuunga mkono Bwana Baba, ila kiongozi wa chama chetu akajiunga na Kenya Kwanza. hatukuwa na jingine wakati huo, japo uamuzi wake huo ulitushangaza. Mwisho wa nukuu, alisema Bwana Nyundo. Katika nukuu nyingine, so kwamba alitumia chama kujinufaisha, na baada ya kupata wadhifa wake hajawahi kushughulika na hata kuulizia Kam chama kinaendeleaje? Hiyo ndio maana baada ya kujisajili tumeamua kurudi nyumbani, akaongezea Bwana Naser. Wakati wa hafla hiyo washiriki na washirikishi wa masuala ya PAA Kilifi na Mombasa waliwasilisha funguo kwa Bwana Odinga wakidai zilikuwa za ofisi za chama cha PAA ambazo sasa wamezifunga na kurudi katika chama cha ODM. waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa okay, na migodi migeran ks tulakia moja kwa moja katika maswala ya michezo, tukianza katika mchezo wa tenis, ambapo kwa sasa mchezaji nambari nambari gani hapa, yeye ni mchezaji nambari kumi duniani Alex Demino, ambaye ni Maustralia, anajiandaa kuweza kucheza mechi yake katika awamu nyingine ya nne ya mzunguko wa mchezo huo dhidi ya mwitaliano Flavio Cobolli Maustralia huyo atakichapa dhidi ya Flavio Cobolli katika mechi ambayo itaanza mida saa moja usiku huu wa leo. Na katika mechi zingine za kike Storm Hunter atamenyana na Djokovic katika mechi ambayo itakuwa ni dhidi ya mchezaji kutoka Czech Republic ama Jamhuri ya Czech Barbora Krejcikova katika mechi ambayo itakuwa ni ukata na shoka mno. Na katika mechi ambapo Australia mwingine Thanasi Kokkinakis aliondoka katika mechi hiyo anasalia na Alex de Minaur ambaye ndio inapeperusha bendera pamoja na Storm Hunter, ambao ndio matumaini yote ya Australia yanaelekezwa kwao kupeperusha bendera kwa ufanisi mkubwa mno. Katika mechi zinazoendelea kwa sasa, ni kati ya bwana Jannik Sinner wa Italia dhidi ya Sebastian Baez wa Argentina, mechi hiyo ikiwa ni katika seti za kwanza mshindi akikaribia kutambulika, mda sio mrefu tutaweza kuwapasha taarifa hizo, na vilevile vile katika mechi zingine ambazo zinaendelea za muku wa tatu ni kati ya Thomas Mashak na Karen Kashanov kutoka uh, Urusi ambapo kwa sasa Mrusi huyo anaongoza kwa seti moja sita nne, lakini seti ya pili ni tatu moja kwa upande wa Thomas Masha, wanawake, kwa upande wa Mashak, kwa upande wa wanawake tukitazama kwa haraka Marekani Amanda anisimova anaongoza katika seti ya kwanza saba tano, na seti ya pili ndipo imeanza kati ya Paula Badosa kutoka Uhispania. Kuelekea mbele, tutazamia yanayojiri katika masuala ya soka makabumbu kwa upande wa kombe la Asia, ambapo Australia ilikuwa dimbani ya alfajiri ya leo dhidi ya Siria, ambapo Jackson Irvine alifunga goli moja na la pekee tu ambalo limeipa Australia tiketi ya kutoka nje ya kundi lake dhidi ya timu ya Siria. Katika mechi nyingine, India imekula kichapo cha pili katika mechi zake dhidi ya Uzbekistan tatu mtungi, kumaanisha kwamba sasa India wako nje licha ya kuwa wanasalia na mechi moja. Katika mechi nyingine ambayo ilichezwa, ilikuwa ni kati ya Palestine dhidi ya Falme za Kiarabu ama UAE ukipenda, na mechi iliisha kwa kuchangiwa kwa magoli moja moja, wakati Lebanon na China walichangia sare ya kufungana moja moja, Qatar ikiwa charaza Tajikistan moja sufuri, na mchezaji mwenye asili ya Tanzania hapo akifunga goli lake na kuendelea mbele. Tukielekea katika masuala ya mechi za kombe la Afrika, mechi ilichezwa alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya Misri dhidi ya Ghana, mechi iliisha kwa magoli mawili kwa mawili. Misri ikitoka nyuma kwa goli mbili kwa moja kuweza kusawazisha na kujipa nafasi ya kuweza kushinda mechi yao ya mwisho ili waweze kukata tiketi kuendelea mbele, lakini wapo sasa. Mozambiki tawacharaza Gana, Gana watakuwa wametoka wakiwa na kibarua wa dhidi ya Mozambiki hapo kesho. Katika mechi nyingine ilikuwa ni wenyeji Ivory Coast dhidi ya Nigeria, Nigeria ikiwacharaza Ivory Coast moja sufuri, wakati Equatorial Guinea ikionja ushindi dhidi ya Guini Bisau kwa magoli manne kwa mbili, na kujiweza kuboresha nafasi yake kuelekea mbele katika mechi zinazokuja. Kesho itakuwa ni zamu ya Senegal dhidi ya Cameroon, wakati Guine itamenyana na Gambia. Mauritania itakizichapa ita dhidi ya Angola, wakati ya Algeria watakuwa wadimbani dhidi ya Burkina Faso. Kutazama kwa haraka hali ilivyo katika masoko. Dola moja ya Australia na thamani ya senti 66 za Marekani. Dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja mia nane themanini na mbili na senti 47 za Burundi ka okay, dola moja ya Australia na thamani ya faranga elfu moja mia saba hamsini na mbili na senti 45 za Congo ka okay, dola moja ya Australia na thamani ya faranga mia nane thelathini na nane za Rwanda dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi elfu mbili mia tano na tatu na senti hamsini na nane za Uganda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi elfu uh, kwa mradhi mia moja na sita na senti arobaini na nane za Kenya. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya shilingi elfu moja mia sita hamsini na tano uh, na senti sitini na saba za Tanzania. Katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa, kuanzia katika jiji la makanisa Adelaide pale nyuzi joto ni na jua litakuwa wakati kilele cha jua litakuwa ni 29. Wakati mjini Brisbane kwa sasa ni 31.9 na kilele chake kinatarajiwa kufika 33, lakini uwezekano wa mvua pia hapo baadaye pamoja na dhoruba. Canberra ni 22.3 na jua litafikia kilele chake cha 27. Wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 29.9 na kilele kinatarajiwa kufika 32 cha nyuzi joto, lakini pia mvua na dhoruba linatabiriwa katika eneo hilo. Hobart ni ishirini na moja nukta tatu na mawingu yanatabiriwa upande wenu wakati Perth ni ishirini na tatu nukta sita vilevile kuna uwezekano wa mawingu ya mvua kushuhudiwa Melbourne ni kumi na nane nukta mbili kilele kinatarajiwa kufika ishirini na moja wakati mawingu ya mvua yakiweza kuondoka na Sydney wanasema kwa sasa nyuzi yetu pale ni ishirini na nane nukta tano wakati zitasalia ishirini na nane hadi siku itakapofika mwisho. Katika taarifa zingine ambazo tumeandalia basi zinakujia muda sio mrefu, lakini kwa sasa pate pumziko fupi, kitwarudi hewani na mengine mengi zaidi. Penda, shiriki, toa maoni fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.