uma crise ida é que seria karibuni tena katika makala ya kiswahili ya sbs ukiwana migodi migerano katika studio za sbs na makala pia kama kawaida uzakapata kwenye tovuti yetu ssahil pamoja na kwenye kurasa etuc Facebook, mkwaju bs swahili kwa sasa tuuki mipaka tuleke moja kwa moja katika studio zetu za kenya ambako mwandishi wetu yupo jijini nairobi tusubiri na makala mbayo metndeliaksema kwamba sudani imesitisha ushirikiano wowote na jumuia ya maendeleo ya egad ikishutumu kwa kile ilichokitaja kuwa kukiuka uhuru wa sudan igad ilikuwa imepanga mkutano kati ya mahusiano kwenye mzozo nchini sudan huko uganda lakini upande wa jeshi la serikali ya sudan ulikataa mwaliko huo maelfu ya watu wameuawa wame nchini sudan tangu mapigano yaanze mwezi aprili mwaka uliopita mwandishi wetu jse nyekundi jupo ndaniya suduri zetu na anayo taarifa zifuatazo hatua hiyo ya sudan ya kusitisha ushirikiano na igad huenda ikaleta matatizo katika jitihada za hivi punde za kutafuta amani kumaliza vita nchini humo wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ambayo imekuwa ikikosoa g hivi majuzi ilisema haishirikiani tena nayo na katika masuala yoyote ya sudan tangazo hilo lilikuja saa chache tu kabla ya g kufanya mkutano huko mkutanohukoeb uganda kujadili vita vya sudan hatum ilikuwa tayari imesema haitahudhuria mkutano huo kwa sababu iga ilikuwa imemwalika mohamed hamdan daglow kiongozi wa kundi la lars ambalo jeshi la serikali linalichukulia kama kundi la wanamgambo sudan kupitia wizara ya mambo ya nje ilifahamisha jibuti ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa ga kwamba imeamua kusitisha ushirikiano wake na kusimamisha shughuli zake na nag kutokana na mgogoro uliopo a kujumuisha mgogoro wa sudan kwenye ajenda ya mkutano wa wakuu wa nchi huko hukonteb bila kushauriana na sudan na kwa kualika wanaomtaja kuwa kiongozi wa wanamgambo jorji musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama na kwanza nimemuuliza anavyouona mzozo wa sudan kwa hivi sasa tatizo kubwa ni kwamba kuna vikundi viwili ambavyo vinalumbana pale na nikana kwamba vikundi haviko tayari kuwekwa katika ile meza ya faragana na kuweza kulizungumzia hili suala na kupata suluhisho la kisiasa manake suluhisho la kijeshi haliwezekani kule sudan hili ni jambo ambalo lafaa faa lizungumziwe kwenye meza tutumie mbinu za kidiplomasia kuwaleta mababe hawa wawili pamoja manake kumbuka sasa kuna hawa wa kile kikosi cha charsf na hali kadhalika jeshi la sudan ambalo linavuta upande moja na hawa wengine wa wanavuta upande wa pili na jambo ambalo mimi nalitizama hivi karibuni ni kwamba nikana kwamba mataifa jirani mataifa ambayo yana ushawishi mkubwa ambayo yanaweza leta vikundi vviwili mezani hivi sasa vinashirikishwa na na vikundi ambavyo vinalumbana kule sudan na ni jambo ambalo jamii ya mataifa inafaa iangazie kwa makini zaidi maanake sura ambayo anaiona kule sudan hivi sasa inanielekeza kule somalia ambapo mambo kama haya yamekuwekwa kwa kipindi kirefu na kisha mpaka hivi sasa ingawa tuna serikali katika taifa hilo la somali sasa bado hatujafikia kiwango ambacho kinaezasema ya kwamba taifa la somali li salama na huu ndio mwelekeo ambao tunaona sasa ukichukuliwa na uh, hawa mababe wawili kule sudan na hii misimamo ambayo tunaona inachukuliwa na viongozi hawa kwamba kuna wale ambao wanaunga mkono jeshi la sudan moja kwa moja na kuna wale ambao wanaunga hiki kikundi cha waasi hali kadhalika moja kwa moja tatizo ni kwamba ikiwa misimamo itabaki ni hiyo hiyo hii ni kumaanisha ya kwamba hakuta hakutakuwako na mapatano yoyote katika taifa hilo na hakuna taifa ambalo linaweza kuwa na ushawishi barani afrika ya kuleta hivi vikundi kwa pamoja na kuweka katika na kutumia mbinu za kidiplomasia kuweza kutatua mzozo ambao unaendelea hivi sasa aa, katika taifa hilo serikali ya somalia alhamisi ilifutilia mbali upatanishi wowote na ethiopia hadi itakapofuta makubaliano yaliyohitimishwa hivi majuzi na eneo lililojitenga la somaliland ambalo mogadish inalichukulia kuwa eneo lake somaliland eneo dogo la watu4 lililoko katika guba ya aden ilitangaza uhuru wake kutoka kwa somalia m1991 lakini haikutambuliwa na jumuiya ya kimataifa somalia inabaini kwamba makubaliano ya januari mosi yanakiuka mamlaka yake ya ardhi na inatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuiunga mkono tangu makubaliano yao mamlaka ya ethiopia na somaliland zimetoa kauli zinazokinzana juu ya uwezekano wa kutambuliwa rasmi na Addis ababa uhuru wa eneo hilo lililojitenga ethiopia nchi ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani afrika ikiwa na wakazi milioni wakazimlo imedai katika miezi ya hivi karibuni kwamba inataka kupata tena bahari nyekundu ambayo ilipoteza baada ya riti kuwa huru mnamo mwaka sehemu kubwa ya uagizaji wake wa mauzo ya nje ya bahari sasa hupitia bandari ya jibuti somaliland inaendelea kuwa maskini ni licha ya eneo lake kwenye ufua kusini wa guba ya aden kwenye moja yapo ya njia zenye njie shughuli nyingi zaidi za biashara duniani kiongozi wa upinzani nchini uganda na aliyekuwa mgombea wa urais bobi win alizuiliwa nyumbani kwake baada ya maofisa wa polisi kuzingira makazi yake kuelekea maandamano yaliyopangwa kufanyika wanasiasa wa upinzani walikuwa wamepanga maandamano siku ya alhamisi kupinga ubovu wa barabara nchini uganda nchi hiyo ikiwa mwenyeji wa mikutano miwili mikubwa ya kimataifa kwa mujibu wa wine, polisi na wanajeshi walimzuia kuondoka nyumbani kwake magere kaskazini mwa mji mkuu kampala mbaye jina lake halisi ni robert chagulanyi aliwania dhidi ya rais museveni katika uchaguzi uliopita wa 1 na amekuwa na kauli kuwa anataka akomeshe utawala wa kimla hiymseveni alikuwa mgombea wa urais kizabesije wa chama cha upinzani cha forum for democratic change naye pia alithibitisha kwamba ye pia hakuruhusiwa kuondoka nyumbani kwake na wawili kati ya wagombea wakuu wa upinzani kwenye uchaguzi wa desemba mwaka jana nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wameitisha maandamano y juma wakati wa kuhapishwa kwa rais feli chisekedi kuongoza muula wa pili chisekedi alishinda kwa kishindo uchaguzi wa tarehe desemba lakini uchaguzi huo ulikubikwa na madai mengi ya udanganyifu changamoto za kiufundi na kasoro nyingine viongozi wawili wa upinzani martin fayulu na mois katumbi pamoja na wapinzani wengine waliomba uchaguzi mpya ombi mbalo lilitupiliwa mbali na serikali mwandishi wetu jese nyakundi hapo na taarifa hizo kutoka studio zetu za nairobi ktujuuzalojiri wiki hii nayanaoendelea katika ukanda huo wa afrika mashariki mengi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia bila shaka anaweza kuyapata kwenitovuti yetu wandani ambayo ni spsu mkoaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata