unasikiliza idha ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia zaidikupitia swahili jambo tena popote ulipo na karibu katika makala idha ya idhaa ya kiswahili ya sbs suko na migode migerano katika studio za sbs na mtandaoni pia unazopata makala haya pamoja na ratiba matangazo yetu anwani ambayo ni sbscu mkoaju swahili vilevile vile. wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa facebook anwani ambao facebookcom mkoaju sbs swahili na iwapo wangependa kutuandekea kwa barawa pepe anwani ni swahiliprogasbscoau kwa sasa tuzungumzie swala so zima la kiwewe ama watoto wanaopitia uzoefu wa kiwewe ni mbinu gani na ni wapi wanaozipata msada wao ikiwa mtoto wako amepata kiwewe ngambo au nchini australia ikiwa ilifanyika hivi karibuni au katika siku za nyuma pakiwa msaada unaofaa mtoto anaweza pona wazazi na wanaotoa malezi ya watoto wana nafasi muhimu kwa saidia ya watoto kurejesha hisia za kuwa salama na ustawi makala ya austrelia yaelezewa yanatoa baadhi ya mikakati kwa wazazi na wanaotoa huduma za malezi Kusaidia mchakato wa wa uponaji watoto kulingana na daktari defasalich ambaye ni mhadhiri mwandamizi na mwanasaikolojia wa kliniki katika shule ya madawa ya saikolojia ya chuo cha anu watoto wanaweza pitia uzoefu wa kiwewe katika hali tofauti watoto kupitia uzoefu wa kiwewe wanapokabiliwa na, na matokio hatari sana au ya kutisha na wanahisi kulemewa kufadhaika na kukosa msaada matokio haya magumu yanajumuisha vitu kama majanga ya asili au ajali za gari vita vurugu unyenyesaji na hata kutengana kwa shida kutoka kwa walezi obols ni afisa wa mradi wa kuingilia mapema katika shirika la community migrant resource cent cmrc kwa ufupi shirika hilo liko katika kitongoji cha paramata mjini sydney new south wales zaidi ya kuzingatia kesi za mtu binafsi yeye huwa anasimamia pia miradi kadhaa ya elimu ya wazazi inayojumuisha mradi wa sacco of security ambao huwasaidia wazazi kuelewa vizuri zaidi ulimwengu wa hisia za watoto wao thebols ameongezea kuwa katika muda wa miaka 17 ambao wamefanya kazi katika shirika la cmrc moja changamoto kubwa imekuwa kuwasaidia wazazi kutambua wakati watoto wao wanapitia wakati mgumu na wanahitaji msaada amesema amesemanafanya kazi na wakimbizi waomba hifadhi na uhamiaji the the kawaida wale ambao wanatoka katika nchi za mashariki ya kati hizi ni nchi unajua ambako wanakuja na vioe vingi mwanzoni familia hazitaki kubali kuwa zinahitaji msaada nasema sawa unapenda nchi hii una bahati kuwa hapa ila kuna huduma nyingi kwanzia mwanzoni najua kuwa kuna kitu kimefanyika haswa wakati watoto ambao wana miaka mitatu au mine wanakuwa wakali sana ndani ya kundi la msaada wa mchezo inategemea baadhi yao wana aina ya mahitaji fulani wengine wanatatizo tu la tabia dri pasalich anaelezea kuwa kiwewe hususan unapokuwa na uzoefu huo wakati muhimu wa maendeleo kinaweza kuwa na ma- dhara makubwa kwa mfano na utendaji kwa mfumo na utendakazi wa ubongo dri pasalich na maelezo zaidi zaidikimsingi so wakati watoto wanapata kiwewe ulimwengu mzima hupinduliwa juu chini kwa hiyo kilichowahi kuwa salama sasa ni hatari na kinazua hofu tunajua kiwewe kinaweza athiri maendeleo ya bongo na maendeleo ya kijamii hisia ya mtoto ila pia ustawi wao wa muda mrefu kwa hiyo kwa ujumla kiwewe kinaweza athiri tabia ya mtoto jinsi wanavyofikiria jinsi wanavyohisi na mahusiano yao na wengine kwa hiyo hili linaweza athiri tabia zao nyumbani na shuleni na kwa hiyo kwa mfano kiwewe kinaweza fanya mtoto ajihisi ana hasira wakati mwingi na kuona tisho nyingi zikimzingira kuliko ilivyo na hii inawezafanya wahisi hawako salama na wanauoga daktari pasali chimeongezea kuwa mfumo wa limbik wa ubongo haswa amigdala unaweza kuwa nyeti zaidi kwa uwezekano wa tisho hali ambayo inaweza inawezasababisha ongezeko la majibu ya wasiwasi pamoja na hofu huyu hapa tena watoto wanaopitia muda mrefu wa matukio ya kiwewe huwa wanahamia kuishi katika hali ya kujilinda ndani ya ubongo wao na mili yao na huwa wanafanya hivyo kukabiliana na machafuko na hatari ya mara kwa mara kwa hiyo kama mtoto anakabiliwa na vurugu nyingi nyumbani tuseme wanaweza kuwa na tahadhari zaidi mwilini mwao wakati mwingi wa siku hata wakati ambapo vurugu hiyo haifanyiki kwa hiyo wazazi na walezi wanaweza fanya nini kusaidia melani defls ni mshauri mwenye uzoefu wa miaka 14 ya kuwasaidia wazazi na walimu katika shule kote nchini australia amesistiza umuhimu w wazazi na walezi kujali ustawi wao binafsi wa akili na hisia kile ambacho ningependa kwa watu kutambua ni kwamba unapokuwa katika jibu la kihisia au wakati unapitia hali ambayo hauna uwezo wa kuleta utulivu wa hisia zako so kawaida hiyo si sehemu ambako unaweza mlea mtoto kwa sababu wewe mwenyewe hauko sawa na kwa hiyo kwangu sehemu ya kukatika sehemu hiyo ni kutambua uko sehemu ya kundi na nikoje daktari pasali kwa upande wake amesema kwamba ni muhimu kwa wazazi na walezi kutambua hisia na mahitaji ya watoto wao huyu hapa na maelezo zaidi So being about ni muhimu sana kwa wazazi mwanzo kabisa kutumia tunachoita malezi nyeti kwa hiyo kimsingi ni kuwa na shauku ya kujua tabia ya mtoto wako inakuambia nini kuhusu mahitaji yake ya ndani kwa mfano kama mtoto anahisia hayuko salama na kwa dunia haitabiriki wanaweza onyesha tabia za kudhibiti au hata tabia za vurugu ila badala ya kuguswa na tabia hii ya kudhibiti tunastahili jaribu piga hatua nyuma na kujibu mahitaji ya ndani ya usalama ya mtoto ni muhimu sana kuunda mazingira salama na imara nyumbani daktari pasalich na maelezo tenani humu pia kwa wazazi kutoa usalama na utaratibu katika uhusiano wa familia life. kwa hiyo kuhakikisha kuwa familia yako inaendelea na taratibu zao za kawaida kunaweza toa utaratibu katika maisha ya mtoto wako na kunaweza saidia kuleta hisia ya vitu kutabirika na usalama zaidi pia ni muhimu sana kwa wazazi kuwa na wakati na watoto wao pamoja na kuweka kipaumbele katika uhusiano huo kwa hiyo kudumisha uhusiano salama na imara na mtoto wako ni moja ya kitu muhimu kufuatia kupitia matukio ya kiwewe mtoto wako atahitaji uwe mtulivu na uoneshe upendo kwa ajili ya kusaidia uponesho huwao kulingana na daktari pasalich watoto wengi hupona kiasili kutoka kwa kiwewe ila kuna nyakati kuomba msaada wa kitaalam huwa ni lazima kama mtoto wako haoneshi njia ya uponaji au pengine kama matatizo yanaongezeka na, na yanaathiri maisha yao ya kila siku basi ni muhimu kuomba msaada wa kitaalam msaada huu unaweza tolewa na mtaalam aliyehitimu na aliyeidhinishwa kama mwanasaikolojia au mshauri wa afya ya akili mtu yeyote mwenye uzoefu pia wa kufanya kazi na kiwewe cha watoto wanazosaidiad hufanya kazi kama mtaalam wa kucheza katika shirika la b center foundation ambalo liko katika kitongoji cha werwood sydney new south wells amesema tiba ya kucheza ni mtazamo unaotumiwa kwa umri fulani unapofanya kazi na watoto mtu mzima akipitia kiwewe anaweza mwona mshauri kuzungumzia hisia zake na kujaribu kuelewa uzoefu wao so ubongo wa mtoto haujakomaa sehemu ya mbele ya ubongo wao inayoshughulikia sehemu hiyo haijakoma kwa hiyo tiba ya kucheza ni mbinu bora kwa mtoto kuelewa anachopitia na kwa hiyo ni kama wanapitia uzoefu wao katika michezo kiwewe chao vifaa wanavyotumia ndivyo maneno yao tiana wilson ni mtaalamu wa psikolojia na kwa sasa ni mtaalamu wa tiba ya kucheza katika kituo cha chabcen anaelezea kuwa tiba ya kucheza inaweza kuwa fanisi pia kushughulikia kiwewe cha kihistoria huyo hapa na maelezo zaidi kiwewe kingi huwekwa bila kufikiria na hutokea wakati hali inahisiwa haicibitiki au tunapochochewa katika hali tofauti na kwa hiyo kiwewe kingi ni cha kihistoria na bila shaka hiyo inaweza kuuzwashikwakusaidiwa na kuponywa haihitaji tibiwa mara moja bila shaka uingiliaji mapema na msaada utasaidia pia daktari pasali chameongezea kuwa kupitia msaada sahihi watoto wanaweza pona hata kupitia changamoto kubwa ya viwewe huyu hapa tenanadhani daima kuna, kuna matumaini right kwa watoto kuonesha uponaji kutoka hata kiwewe kigumu really sana ili mradi wanazingirwa na misaada sahihi patients namisaada hii inastahili lengwa kwa kuwa na mahusiano imara na salama na walezi walimu pamoja na wafanyakazi wa jamii na watu wengine muhimu ambao wako katika maisha ya watoto na kama mtoto ana msaada sahihi kama wanamsaada sahihi wa wakitaalam pia tunawaona watoto wakipona hata kutoka viwewe vigumu sana katika maisha yao tuatumae kwamba makala haya amekupa uelewa kuhusu baadhi ya changamoto ambazo watoto wakabiliana nazo pamoja na mbinu ya kuweza kutoa msaada kwao ili waweze kupona na kurejea katika hali yao ya kawaida kwa makala makalahana mengine kama haya pamoja na ratiba a matangazo yetu tembelea tovuti yetu wanaoni ambayo ni sbscou mkoajuu swahili wetu ndish wetukiarapasano na gode migerano hii ni ya SBS. Penda, shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswari ya sbs kwenye facebook