Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Jambo tena popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Suko na migode migirano katika studio za SBS na mtandaoni pia, unazopata makala haya pamoja na ratiba matangazo yetu anaoni ambayo ni sbscomau mkwaju Swahili. Vilevile vile wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaoni ambao ni facebookcom mkwaju SBS Swahili, na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe anaoni ni swahili program at sbscomau. Kwa sasa tuzungumzie swala zima la kiwewe, ama watoto wanaopitia uzoefu wa kiwewe. Ni mbinu gani na ni wapi wanaweza kupata msaada wao? Ikiwa mtoto wako amepata kiwewe ng'ambo au nchini Australia, ikiwa ilifanyika hivi karibuni au katika siku za nyuma, pakiwa msaada unaofaa mtoto anaweza pona. Wazazi na wanaotoa malezi ya watoto wana nafasi muhimu kusaidia watoto kurejesha hisia za kuwa salama na ustawi. Makala ya Australia yaelezewa yanatoa baadhi ya mikakati kwa wazazi na wanaotoa huduma za malezi kusaidia mchakato wa uponaji wa watoto. Kulingana na Daktari Defasalich ambaye ni mhadhiri mwandamizi na mwanasaikolojia wa kliniki katika shule ya madawa ya saikolojia ya chuo cha ANU, watoto wanaweza pitia uzoefu wa kiwewe katika hali tofauti. Watoto hupitia uzoefu wa kiwewe wanapokabiliwa na matukio hatari sana au ya kutisha like, na wanahisi kulemewa, kufadhaika na kukosa msaada. Matukio haya magumu yanajumuisha vitu kama majanga ya asili au ajali za gari, vita, vurugu, unyanyasaji na hata kutengana kwa shida kutoka kwa walezi. Nomables ni afisa wa mradi wa kuingilia mapema katika shirika la Community Migrant Resource Center, CMRC kwa ufupi. Shirika hilo liko katika kitongoji cha Parramatta mjini Sydney, New South Wales. Zaidi ya kuzingatia kesi za mtu binafsi, yeye huwa anasimamia pia miradi kadhaa ya elimu ya wazazi inayojumuisha mradi wa Circle of Security ambao huwasaidia wazazi kuelewa vizuri zaidi ulimwengu wa hisia za watoto wao. Bibols ameongezea kuwa katika muda wa miaka 17 ambao wamefanya kazi katika shirika la CMRC, moja changamoto kubwa imekuwa kuwasaidia wazazi kutambua wakati watoto wao wanapitia wakati mgumu na wanahitaji msaada. Amesema, nafanya kazi na wakimbizi, waomba hifadhi na uhamiaji, kawaida wale ambao wanatoka katika nchi za mashariki ya kati. Hizi ni nchi unajua, ambako wanakuja na vioe vingi. Mwanzoni, familia hazitaki kubali kuwa zinahitaji msaada. Nasema, sawa, unapenda nchi hii, una bahati kuwa hapa ila kuna huduma nyingi kuanzia mwanzoni. Najua kuwa kuna kitu kimefanyika, haswa wakati watoto ambao wana miaka mitatu au minne wanakuwa wakali sana ndani ya kundi la msaada wa mchezo. Inategemea, baadhi yao wana aina ya mahitaji fulani, wengine wana tatizo tu la tabia. Daktari Pasalich anaelezea kuwa kiwewe, hususan unapokuwa na uzoefu huo wakati muhimu wa maendeleo, kinaweza kuwa na ma madhara makubwa, kwa mfano na utendaji, kwa mfumo na utendakazi wa ubongo. Daktari Pasali ana maelezo zaidi. Kimsingi, wakati watoto wanapata kiwewe, ulimwengu mzima hupinduliwa juu chini kwa hiyo kilichowahi kuwa salama sasa ni hatari na kinazua hofu. Tunajua kiwewe kinaweza athiri maendeleo ya ubongo na maendeleo ya kijamii hisia ya mtoto, ila pia ustawi wao wa muda mrefu. Kwa hiyo kwa ujumla, kiwewe kinaweza athiri tabia ya mtoto, jinsi wanavyofikiria, jinsi wanavyohisi na mahusiano yao na wengine. Kwa hiyo hili linaweza athiri tabia zao nyumbani na shuleni na kwa hiyo, kwa mfano, kiwewe kinaweza fanya mtoto ajihisi ana hasira wakati mwingi na kuona tisho nyingi zikimzingira kuliko ilivyo, na hii inaweza fanya wahisi hawako salama na wanauoga. Daktari Pasali kimeongezea kuwa mfumo wa limbic wa ubongo, haswa amigdala, unaweza kuwa nyeti zaidi kwa uwezekano wa tisho, hali ambayo inaweza sababisha ongezeko la majibu ya wasiwasi pamoja na hofu. Huyo hapa tena <todicomotor> watoto wanaopitia muda mrefu wa matukio ya kiwewe huwa wanahamia kuishi katika hali ya kujilinda ndani ya ubongo wao na mili yao, na huwa wanafanya hivyo kukabiliana na machafuko na hatari ya mara kwa mara. kwa hiyo kama mtoto anakabiliwa na vurugu nyingi nyumbani tuseme, wanaweza kuwa na tahadhari zaidi mwilini mwao wakati mwingi wa siku, hata wakati ambapo vurugu hiyo haifanyiki. Kwa hiyo wazazi na walezi wanaweza fanya nini kusaidia? Melani Defols ni mshauri mwenye uzoefu wa miaka 14 ya kuwasaidia wazazi na walimu katika shule kote nchini Australia, amesisitiza umuhimu wa wazazi na walezi kujali ustawi wao binafsi wa akili na hisia. Kile ambacho ningependa kwa watu kutambua ni kwamba unapokuwa katika jibu la kihisia au wakati unapitia hali ambayo hauna uwezo wa kuleta utulivu wa hisia zako kawaida so me, hiyo si sehemu ambako unaweza mlea mtoto, kwa sababu wewe mwenyewe hauko sawa. Na kwa hiyo, kwangu, sehemu ya kukatika sehemu hiyo ni kutambua uko sehemu ya kundi na nikoje? Daktari Pasali kwa upande wake amesema kwamba ni muhimu kwa wazazi na walezi kutambua hisia na mahitaji ya watoto wao. Huyu hapa na maelezo zaidi. Ni muhimu sana kwa wazazi, mwanzo kabisa, kutumia tunachoita malezi nyeti. Kwa hiyo kimsingi ni kuwa na shauku ya kujua tabia ya mtoto wako inakwambia nini kuhusu mahitaji yake ya ndani. Kwa mfano, kama mtoto anahisia hayuko salama na kwa dunia haitabiriki, wanaweza onesha tabia za kudhibiti au hata tabia za vurugu, ila badala ya kuguswa na tabia hii ya kudhibiti, tunastahili jaribu piga hatua nyuma na kujibu mahitaji ya ndani ya usalama wa mtoto. Ni muhimu sana kuunda mazingira salama na imara nyumbani. Daktari Pasalic na maelezo tena. Ni muhimu pia kwa wazazi kutoa usalama na utaratibu katika uhusiano wa familia. Kwa hiyo kuhakikisha kuwa familia yako inaendelea na taratibu zao za kawaida kunaweza toa utaratibu katika maisha ya mtoto wako na kunaweza saidia kuleta hisia ya vitu kutabirika na usalama zaidi. Pia ni muhimu sana kwa wazazi kuwa na wakati na watoto wao pamoja na kuweka kipaumbele katika uhusiano huo. Kwa hiyo kudumisha uhusiano salama na imara na mtoto wako ni moja ya kitu muhimu kufuatia. Kupitia matukio ya kiwewe, mtoto wako atahitaji uwe mtulivu na uonyeshe upendo kwa ajili ya kusaidia uponesho wao. Kulingana na Daktari Pasalich, watoto wengi hupona kiasili kutoka kwa kiwewe, ila kuna nyakati kuomba msaada wa kitaalam huwa ni lazima. Kama mtoto wako haonyeshi njia really ya uponaji, au pengine kama matatizo yanaongezeka na yanaathiri maisha yao and and ya kila siku like like like, basi ni muhimu kuomba msaada wa kitaalam. Um, msaada huu unaweza tolewa na mtaalam aliyehitimu na aliyeidhinishwa kama mwanasaikolojia au mshauri wa afya ya akili, mtu yeyote mwenye uzoefu pia wa kufanya kazi na kiwewe cha watoto wanazosaidia. Brie de la Harp hufanya kazi kama mtaalam wa kucheza katika shirika la B Center Foundation, ambalo liko katika kitongoji cha Westwood, Sydney, New South Wales, amesema tiba ya kucheza ni mtazamo unaotumiwa kwa umri fulani unapofanya kazi na watoto. Mtu mzima akipitia kiwewe, anaweza mwona mshauri kuzungumzia hisia zake na kujaribu kuelewa uzoefu wao. Ubongo wa mtoto haujakomaa, sehemu ya mbele ya ubongo wao inayoshughulikia sehemu hiyo haijakomaa. Kwa hiyo tiba ya kucheza ni mbinu bora kwa mtoto kuelewa anachopitia na kwa hiyo ni kama wanapitia uzoefu wao katika michezo, kiwewe chao. Vifaa wanavyotumia ndivyo maneno yao. Tiana Wilson ni mtaalamu wa saikolojia na kwa sasa ni mtaalamu wa tiba ya kucheza katika kituo cha Bee Center. Anaelezea kuwa tiba ya kucheza inaweza kuwa fanisi pia kushughulikia kiwewe cha kihistoria. Huyu hapa na maelezo zaidi. Kiwewe kingi huwekwa bila kufikiria na hutokea wakati hali inahisiwa haithibitiki au tunapochochewa katika hali tofauti. Na kwa hiyo kiwewe kingi ni cha kihistoria, na bila shaka hiyo inaweza kuuzwa, shikwa kusaidiwa na kuponywa. Haihitaji tibiwa mara moja, bila shaka uingiliaji mapema na msaada utasaidia pia. Daktari Pasali chamwongezea kuwa kupitia msaada sahihi watoto wanaweza pona hata kupitia changamoto kubwa ya viwewe. Huyu hapa tena, nadhani daima kuna matumaini right, kwa watoto kuonyesha uponaji kutoka hata kiwewe kigumu really sana, ili mradi wanazingirwa na misaada sahihi, na misaada hii inastahili lengwa teachers, kwa kuwa na mahusiano imara na workers, salama na walezi walimu, pamoja na wafanyakazi so, wa jamii na right support, watu wengine right muhimu ambao wako katika well, maisha ya watoto. Na kama mtoto ana msaada sahihi, kama wana msaada sahihi wa kitaalam pia, tunawaona watoto wakipona hata kutoka viwewe vigumu sana katika maisha yao. Tunatumai kwamba makala haya amekupa uelewa kuhusu baadhi ya changamoto ambazo watoto hukabiliana nazo, pamoja na mbinu ya kuweza kutoa msaada kwao ili waweze kupona na kurejea katika hali yao ya kawaida. Kwa makala haya mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembela tovuti yetu wanaoni, ambayo ni sbsco mkoaju swahili makala. Alaandaliwa na waandishi wetu Kiara Pasano na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.