unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia Mkwaju, swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tuna wakubali wa aborigin na torestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya lipona karibu katika makala idha ya kiswahili ya sbs ukuwa na migode migarano tukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anlan ambao ni sbscou kwa juu swahili akiwa na mengi ambao tumeandalia lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika muktasari habari kishatuletea mengine mengi zaidi tuliloandalia katika studio zetu katika mktasari wa habari asubuhi ya, ya leo wakaji wa magharibi australia wahamasishwa waboreshe wa mipango yao ya moto vichaka wakati jimbo hilo naendelea kukabiliana na hali ngumu ya moto unaendelea kuteketeza hapo hektast zikiwa tayari ziko chini ya moto na zimamoto wakikabiliana na changamoto kubwa ya kudhibiti moto katika sehemu kadhaa za mji wa wakati huo serikali shirikisho na jimbo la queensland zaongeza msaada kwa jumuia zilizoathiriwa kwa moto a vichaka katika maeneo ya kusini mwa queensland mwaka jana na kuweza kutoa msaada ziada kuakesha kwamba wanarudi katika hali walivyokuwa kabla ya tukio hilo na zaidi ya dola mia mbili, eh, milioni mia mbili zimewekezwa kwa kuboresha nishati na inatarajia kwamba uwekezaji huo utaweza kupunguza ongezeko la bili za umeme katika 30 katika maeneo ya jimbo la new south wales kimataifa tukitazama anajiri saizi tanzania na kenya zashirk katika mvutano wa anga ambapo tanzania imesimamisha safari zote za ndege kutoka kutokanairobi hadiassala kuanzia januari wa2 mo itakuwa ni halihatariatukisalia nchini nya waziri mkuu wa mradhi naibu rais uh, rigahishagua asema kwamba ataongoza wananchi wa kuwasilisha kesi dhidi ya mahakimu ambao wanahisi hawatendi haki hii ni kujibu changamoto iliyozuliwa na hakimu mkuu wa taifa hilo mahacomkusema kwamba yeyote ambaye anashtaka wala shtuma lolote kuhusiana na utendekazi wa, wa, wa, wa vyombo vya kisheria waweze kuwasilisha kesi hizo na katika michezo mbichi na mbivu aa bainika katika michezo ya Australia, wazi Australia, open hapo kwa upande wa tenis wakati vichapo vya tawala katika katika mechi za kombe la afrika na bara asia yote hayo katika makala ya michezo ambayo yako hapo mbele dha kiswahili ya ss wikiwa na migondi migerano katika studi zetu za sbs na hapa ni taarifa kamili ya habari ukiletea moja kuboja, kwa moja nawazapata kwenye tovuti yetu sscu mkwajuu swahili wakaji wa magharibi australia wamehamasishwa wapitie upya mipango yao ya moto vichaka nyumba mbili zikiwa tayarii zimepotezwa kwa mioto inayokabili eneo la kaskazini mashariki ya mji wa peth wazimamoto wamekuwa wakikabiliana na moto katika jimbo zima na takriban hekta 6 zimechomwa kwa moto kufikia sasa stephen dawson ni waziri wa huduma za dharura wa magharibi ya australia amesema moto katika eneo la na nach imethibitisha sasa wakati moto katika imethibitiwa kwa mradhi wakati moto katika eneo la be nao pia umedhibitiwa ila ameonya kuwa bado kuna safari ndefu katika msimu huu wa majira ya joto na As kama nilivyosema mwanzoni msimu huu wa moto utakuwa mrefu sana kutakuwa joto hali ya kukauka hatari na bila shaka tunaoona hilo sasa nawahamasisha watu wa magharibi australia wachukue tahadhari zinazostahili wanapotoka nje na wafuate ushauri wa moto wa vichaka pamoja na onyo kwenye tovuti ya shirika la emergency wa kwa mara nyingine nawahamasisha muende muunde mpango wa moto wa vichaka pakuwa plan katika simu yako inachukua chini ya dakika 1 ila inaweza kuwa maisha yako na maisha ya wapendwa wako waziri sdo hapo alihamasisha umma ya magharibi australia kutoka swala la moto katika jimbo la magharibiuleke like moja kwa moja katika jimbo la queensland ambapo serikali za shirikisho pamoja na za jimbo katika jimbo hilo wametoa mpango kwa msaada wa ziada unaotolewa katika jumuia zilizoathiriwa katika moto vichaka w mwaka jana katika maeneo ya kusini mwa queensland hali hii inajiri wakati vita vikubwa vya moto ao vichaka vinaendelea katika eneo la tera na uliharibu nyumba nyingi sana katika jimbo la ql katika kile ambacho kinajulikana kama janga la black lasam ama majira ya joto meusi kma iilvyobatizwa jina na ilidumu kwa muda wa siku kumi mwanzo wa novemba mwaka jana mpango wa uponaji una ambao serikali imetoa utakuwa na, na faida ya dola milioni tano mbao imetolewa pamoja na utatolewa kwa mazingira ambayo sio ya kawaida yataweza kutolewa kwa wakulima pamoja na wazalishaji wa kwanza katika pia serikali za mitaa na majimbo pia katika maeneo ya Western downs zitaweza kufaidi kupitia uwekezaji huo mpango huo pia na mfuko huo unajuusha pia dola milioni moja itakayotolewa katika juhudi za ukoaji pamoja na utoaji pia wa gine, wa wengine wamahela na mifuko ya utoaji tik eneo la halmashauri jiji ya Downs, pamoja na kinginek ambapo kulikuwa na madhara makubwa sana yaliyofanyika na moto huo watokpo tulekee moja kwa moja katika jimbo la ambapo dola milioni mia mbili kwa za uboreshaji wa nishati zimetolewa na i itakuwa ni kwa ajili ya kuweza kupunguza gharama ya bili za umeme kwa takriban nyumba elu za umma na za jamii na wapangaji ambao wanaishi katika jimbo la anasema kwamba nyumba zilizozeeka ambazo hazijakuwa zikizekwa vizuri na pia zile ambazo zinaendelea kukabiliana na mazingira magumu ya joto na baridi pia zitakuwa kipaumbele katika mpango huo wa uboreshaji wa nishati uliotangazwa na serikali ya shirikisho pamoja na serikali ya s ambayo ilifanywa mapema hii leo tarehe 16 januari takriban nyum, zaidi nyumba za uma, zi, za ya nyumba elfu za umma pamoja naza jumuia pia zitastahiki kuweza kupokea msaada huo pamoja na kuweza kuwekewa mifumo ya kuweza kuweka joto pamoja na maji katika eneo hiyo pamoja na vifaa vingine ambavyo vitasaidia kupunguza joto ndani ya nyumba hizo tukilekea katika taarifa zingine hususataarifa za kimataifa ambapo tuanzie kule tanzania ambapo tanzania imesimamisha safari zote za ndege kutoka nairobi hadi dares salam kuanzia januari 22 mw224 kwenye taarifa iliotolewa jana jumatatu mkurugenzi mkuu wa mkuru halmashauri ya kusimamia safari za ndege ya tanzania tc uh, hamza johari alisema kuwa hilo linafuatia hatua ya kenya kukataa ndege za kubeba mizigo kutoka shirika la ndege la tanzania tanzaniaaai kusafiri nchini humo katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba hili ni jibu kwa kenya kufuatia hatua yake kukataa ombi la shughuli zote za ndege ya kubebea mizigo kutoka air tanzania kati ya nairobi na dar es salaam hili ni kinyume na mwafaka wa makubaliano kuhusu huduma za ndege baina ya kenya tanzania uliotiwa sani novemba 24w216 jiji nairobi mwisho wa nukuu ya bwana johari akiongiza kwamba katika nukuu kwamba jamhuri ya tanzania itakuwa ikijaribu kila mara kuzingatia kanuni za mkataba wa shikago kuhusu huduma za ndege baina ya mataifa jirani mwisho wa nukuu hatua hiyo inaonekana kufufua tofauti za kimahusiano ambazo zimekuwepa baina ya kenya na tanzania kwa muda mrefu tukisalia nchini kenya naibu wrais wa, wa taifa hilo rig amesema wa kwamba atawasilisha kesi kuishinikiza tume ya huduma za mahakama jsc kumwondoa jaji estm katika idara ya mahakama kwa madae ufisadi na matumizi mabaya ya mamlaka akizungumza jumapili januari 14 mwaka24 mjini kaunti ya lg katika ibada ya kanisa ilio a amehudhuria na rais william ruto bwaa gashagwa alisema jaji maina alitangaza kwamba alipata mali yake kwa njia haramu bila ya kumpa nafasi yoyote kujitetea baagashagwa alisema pia kwamba atawasilisha malalamishi yake kwa tume hiyo ya jsc alhamisi januari 1 mwa 4 mya saa2 za alasiri tukisalia katika siasa za kenya kinaro azimio la umoja raila odinga amelitaka kanisa liungane na wakenya kukemea maovu ya kenya kwanza serikali ya kenya kwanza huku akilenga kupeleka ziara za kushauriana na raia magharibi na pwani wiki hii bwana odinga akizungumza jumapili januari 19, mwaka b24 katika kanisa la kianglikani la st steens kesumu waliwataka viongozi wa kanisa wawe watu wa kuzungumzia ukweli nchi ikikabiliwa na changamoto ya uongozi mbaya kama sasa aliwataja marehemu maskofu henry okulu alexander muge na david gitari kama waliosimama na ukweli na kukemea maovu ya utawala wa serikali ya kano katika siku za nyuma katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa ni pamoja na taarifa kutoka kule gaza ambapo jeshi la ise imesima ama jumatatu kuwa operesheni zake ni pamoja na, na kuwaua wanamgambo tano kaskazini mwa gaza vikosi vya israel vilifanya mashambulizi mapya ya anga kote ukanda wa gaza wakati wizara ya afya inayoendeshwa na hamas huko gaza imesema kwamba jumatatu kuwa mashambulizi ya israel yaliwaua zaidi ya watu 130 siku moja smj iliyopitajishi laatatukuwa operesheni zake ni pamoja na kuwawa wanamgambo hao wa, wa, wa, wa mwa aa ambao walikuwa wakijaribu kupata silaha pamoja na mashambulizi ya anga na ardhini ambayo yaliharibu ghala za kuhifadhi silaha katika eneo la kusini mwa gaza wizara ya afya gaza ambayo hai tofautishi kati ya wpiganaji na raia katika idadi ya watu waliouwawa imesema jumatatu kuwa idadi ya waliokufa kutokana na, na kampeni ya kijeshi ya israel imeongezeka hadi el4 na mia moj huku wengine zaidi ya l wakijeruhiwandeleusakiswahiliana wa. migodgano tukilekea moja kwa moja katika masuala ya michezo ambapo hali naendelea kunoga katika maswala michezo tutazame yale ambayojirikwa sasa namatokeambayoynajiukianzi katika mchezo wamchezo wa, Open, wa ambapo katika mechiza wanaume wamradhi waustrlia alicheza katika mechi yake na kwa bahatimbaya alipata kichapo na kuondolewa katika michano hiyo na mchezaji kutoka ujerumani yan yarenad strof ilikuwa ni katika seti alishindwa katika seti tatu seti ya kwanza lakini alishinda maaustralia sita tatu seti ya pili akapoteza sita tatu ya pili ya tatu akapoteza sita nne licha ya kushinda saba sita katika seti ya nne seti ya tano naya kuamua basi mjerumani huyu alishinda saba sita katika mechi zingine ambayo zilichezwa na, na australia alex aexdmino ambaye pia alikuwa anapeperusha bendera ya taifa alimshinda miranch kutoka canada katika seti zikiwa ni mbili seti ya kwanza alishindwa sbsp na seti ya mwisho na tatu alishinda m2l sfri kabla ya kujiundua katika mechi hiyo kwa jeraha katika upande wa astalia wengine ni pamoja na yule ambaye alikuwa na homar yasika ambaye alipata kichapo katika seti tatu zote kutoka kwa mchezaji kutoka hungary hbet hukas ambaye alipata ushindi wa 742 tukielekea katika upande wa wanawake hali imekuwa ifuatavyo kwa wale ambao wanapeperusha bendera ya taifa uh, ni pamoja na darius savil ambaye alishindwa katika mechi yake pia na mchezaji magdalena frek akiwa katika seti ya kwanza alishinda 7bst lakini akapoteza mbili zilizofuata zilizofata sttatu na 7abatano mta katika taarifa aliyotolewa na yule ambaye alikuwa akishirik katika mechi hiyo ambaye ni alex dmeno baada ya michi yake alieleza shirika la channani kwamba alikuwa na furaha jinsi alivyocheza pamoja na mpango wa ushindi wake katika michi hiyo na aliongeza kwamba asmatutaendelea uh, tu na ni rahisi sana also, akuna uh, kinachobadilika nimeweza kufikisha malengo yangu mengine lakini bado kuna mengi ya kuweza kufanya na kuweza na yeah, kuboresha nataka kuendelea kujiboresha kama mchezaji na nataka kuendelea kuesha kwamba niko katika ubora wangu kuendelea mbele kwa hiyo bado sijamaliza safari yangu alisema alex demeno katika mechi yake baada ya kupata ushindi huo mnono tazama mengine amba mejiri katika masuala ya soka tuanzie katika kombe la afrika ambapo kocha wa verd pedro pbishta brito amepongeza ladha maalum ya timu yake baada ya ushindi wao wa kushtukiza wa bao mbili kwa moja dhidi ya mabingwa mara nne wa zamani ghana katika mchezo wao wa ufunguzi wa kombe la mataifa ya afrika mjini abijan anasema kwamba tunataka kuonyesha ulimwengu kwamba tunaweza shindana katika soka na timu zote barani afrika naekuchwagana chrisn anaomboleza usiku wa kukatisha tamaa na kusema kuwa hatuna namna ila kuhakikisha kuwa tunapata matokeo mazuri katika mchezo wetu ujao dhidi ya misri michuano ya 34 ya mashindano ya makubwa kabisa barani afrika kuanzia nchini kuanziajanuri hadi februari 11, 24, katika maeneo ya yu bpd kwamba siku ya itakuwa zamu ya tanzania kuingia numbani nambaritimpoake inayopeperusha bendera ya afrika mashariki akiwemo charles Mombwa mchezaji mwenye mizizi yake hapa jijiniyd na hapa nchini ustrliakipeperusha bendere ya tanzania kwa fahari kubwa tukielekea katika taarifa zingine ambazo zimeajiri katika mechi zilizoajiri mapema hii leo ni katika kombe la baraa ambapotiliwacharazamaya kwa magoli mn kwa sfuridsia ikala kichapo cha magoli tatu kwa moja kutoka iraq wakati in ikiwacharaza pale 4 na korea kusini kacharaza bahrein tau moja falme za kiarabu tatu moja dhidi ya hong kong na thailand na kirgizstan mechi hayo tachezwa muda usio mrefu tukitazama katika mechi zingine ambazo zilichezwa mapema hii leo katika kombe la afrika matokeo yake yalikuwa yafuatayo na timu ya cameroon ilitoka sare ya kufungana goli moja kwa moja na moja dhidi ya timu ya timu ya ngine na mechi ambayo ilikuwa ni simu mno na pia katika mechi hiyo katika mechi nyingine ambayo ilichezwa au ni kati ya gambia majirani hao ambapo gambia ambpoawaliacharaa gambi katokaufungnaho kesh ya saa k za na afrika kusini zitakuwa nimbani pia bida saa moja za asubuhi na moroco na tanzania kama iyosema hapo awali itakuwa ni saa kumi za usiku za alhamis na o alhamis bida saa moja itakuwa ni jamburi ya kidemokrasia ya kongo ikibebana na zambia katika mechi yao kwa rakaraka tukiingia masokoni tutazimia na ajiri kwa sasa dola moja ya australia ina thamani ya seti67 za marekani wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga e1893 na seti 86 za burundi na dola moja ya australa ina thamani ya faranga 1796 na seti31 za congo dola moja ya ustrelia na thamani ya faranga 847 na sen za rwanda na dola oa na thamani shilingi 2 na senti 3 za uganda wakati doa utralia na thamani ya shilingi na senti45 za kenya na dola moja ya ustralia na thamani ya shilingi 1669 na senti993 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini adld nyeijoto pale ni 3201 wakati tukielekea bra ni 254 mb 189 di 7i2 wakatii3u269 naydnoto pale 2 na, na pia wezekanowa mvua kushuhuwakufika nshoarfa habaritmandalia bakas wa makloginkua kutoka studio zetu za, za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata