Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Jambo tena, popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode Migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anaoni ambao ni sbs.com.au mkoajuu swahili. Na kama kawaida, zapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaone ambao ni facebook.com mkoajuu swahili. Na pia unaweza ukatuandikia kwa barua pepe, anaoni ambao ni swahili.program kwa sasa tuzungumzia swala so zima la joto, ama msimu wa majira ya joto na jinsi unaweza kujilinda na kujikinga kupata tatizo la saratani ya ngozi. Kuna mbinu kadhaa ambazo unazotumia nyingi, tutaweza kuchangia katika makala haya. Msimu wa majira ya joto huahidi anga iliyo wazi na hali ya hewa ya joto. Kwa watu wengi ni geuzi linalokaribishwa baada ya kuvumilia miezi baridi. Hata hivyo majira ya joto nchini Australia yanaweza badilika haraka na kugeuka kuwa joto kali na hali ya ukame. Zaidi ya hiyo, viwango vya juu vya miali ya UV vinaomba umakini na kuzingatiwa pia. Kwa hiyo mtu anawezaje kuwa salama na kupata baridi wakati wa joto kali katika msimu wa majira ya joto nchini Australia? Katika hali ya hewa ya joto, kutokwa joto ni sehemu ya mchakato wa kawaida ambao miili yetu hupitia. Angelica Scott ni GP mjini Sydney amesema, kutokwa jasho ni sehemu ya mfumo wa mwili wa kusambaza joto na kudhibiti joto la mwili. Hata hivyo, wakati wa hali ya hewa ya joto isiyo kawaida, mwili unaweza pitia mazingira mabaya sana, kama uchovu wa joto au, katika hali mbaya, kiharusi cha joto. Uchovu wa joto hutokea wakati mwili unapoteza viwango fulani vya chumvi na maji, mara nyingi kupitia kutokwa kwa jasho. Kwa upande mwingine, kiharusi cha joto ni hali ya mbaya zaidi, huwa inazingatiwa kuwa ni dharura ya kimatibabu kwa sababu mwili hupoteza uwezo wa kudhibiti joto yake ya ndani. Daktari Scott hapa akielezea dalili za kuzingatia There. Kuna dalili nyingi kuwa mwili wako unapitia uchovu wa joto. Kawaida utaumwa kichwa na bila shaka utahisi joto na kutokwa jasho. Wakati mwingine watu hutokwa jasho sana, huwa wanahisi mchoko kwa sababu mwili na ubongo wao unaeleza mwili wao kuwa kila kitu kinapungua kasi Wanataka punguza kasi ya kila kitu kwa sababu ya joto, na kama hali inakuwa mbaya zaidi, bila shaka inaweza sababisha uwezekano wa kiharusi cha joto, hali ambayo ni mbaya zaidi kuliko mchoko wa joto. Dr. Scott amesisitiza umuhimu wa kuendelea kunywa maji siku nzima kama hatua ya muhimu ya kujilinda dhidi ya mchoko wa joto au kiharusi cha joto huyu hapa tena, kunywa maji au virutubisho vingine badala ya kunywa soda au vinywaji vyenye sukari, kwa sababu vinywaji hivi vya sukari hufanya dalili zako kuwa mbaya. Kitu kingine ni kwamba vinywaji hivyo vina kahawa, ambayo inaweza fanya ukojoe zaidi. Kwa hiyo badala yake kusaidia kuhifadhi maji inaweza kudhuru zaidi. Kando na vinywaji ambavyo mtu hunywa, amesema ni muhimu kuzingatia aina na kiwango cha chakula ambavyo mtu anakula pia. Kama ni siku ya joto sana also, kama ni nzito kiasi kwamba unahisi mchoko sana, bila shaka mzunguko wote huishia ndani ya chumbo yako, na kama unatumia matunda like na mboga like zaidi, ni vipisi a... kusagwa, na haswa aina fulani ya matunda kama tikiti maji, ina maji mengi zaidi ambayo ni muhimu sana na ni nzuri kwa kuhifadhi maji ndani ya mwili wako. Kuzingatia kwa uangalifu matumizi ya maji na chaguzi za vyakula ni muhimu kama anavyoelezea Dr. Scott amesisitiza umuhimu wa kujali ngozi yako, kiungo muhimu ambacho hukabiliwa na mazingira. Mbali na kuvaa mavazi mepesi na kutafuta mavazi ndani au katika sehemu za kivuli, Dr. Scott ametoa mwongozo kwa kinga za jua zinazostahili tumiwa, zinazojulikana kwa ufupi kama SPF. SPF hupima ufanisi wa mafuta ya kukinga mwili dhidi ya miale ya jua na kuungua. Dr Scott tena ni muhimu sana kutumia SPF 50 au ya juu zaidi, na jipake mafuta ya kutosha. Usisahau baadhi ya ma... sehemu ambazo kawaida huwa tunakosa kawaida huwa tunakosa. tunakosa kupaka mafuta katika maeneo ya kifua, masikio na mikono. Kawaida huwa pia tunapaka mafuta kwenye sura tu. Profesa Ancast ni mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya Baraza la Saratani ya Ngozi, ameelezea umuhimu wa kutumia mafuta ya kutoa kinga dhidi ya miale mikali ya jua ambayo ni mingi nchini Australia. Mionzi ya UV, ambayo ni neno fupi la neno like la Kiingereza la ultraviolet, inajumuisha aina ya nishati ambayo inatolewa na jua. Kuwepo hatarini kwa muda mrefu kwa viwango vya juu vya UV ni moja sababu kuu ya saratani ya ngozi. Kama anavyoeleza Professor N, huwa tunapata mionzi mikali ya UV nchini Australia ambayo tunadhani Australia inaelezea kwa nini viwango vya saratani ya ngozi ni vya juu nchini Australia na New Zealand, na ni karibu mara mbili zaidi ya takwimu kutoka Ulaya. Profesa Kas ameelezea jinsi viwango vya juu vya mionzi ya UV inaweza fika nchini Australia. Huyu hapa, anamaeleza zaidi. Sehemu nyingi nchini Australia ina in kipimo Sehemu nyingi nchini Australia zina kipimo cha UV ambacho hufikia kilele cha kumi na mbili hadi kumi na nne katika miezi ya majira ya joto, wakati katika sehemu za kusini mashariki ya Ulaya katika maeneo ya Mediteranea kiwango cha UV huongezeka tu hadi nane. Ameongeza kwamba mionzi ya UV si kiashiria cha joto ya siku. Mionzi ya UV huwa haihisiki au kuonekana na inaweza kuwa juu hata wakati wa siku za mawingu na siku ambazo jua si kali really. Kama ni siku ambayo hakuna jua kali, kiwango cha UV bado kinaweza kuwa juu sana. Kwa hiyo kama kuna upepo mdogo wakati mwingi, unaweza hisi baridi nje, ila utapata kiwango cha UV kiko juu sana na kama uko ndani ya maji ukifanya aina fulani ya shughuli za maji unaweza pata UV za ziada. SunSmart ni moja ya mradi wa muda mrefu unaotoa elimu kuhusu saratani ya ngozi duniani. Hivi karibuni ilizindua kampeni jumbani Victoria kukabiliana na visa vya kupuuza jua. Kampeni hiyo kwa jina la Kiingereza la Don't Let Cancer In, ambayo tafsiri yake ni usiruhusu saratani ndani, ina lengo la kushughulikia mwenendo wa kawaida ambako watu hutumia kinga ya jua mara kwa mara wanapotembelea fukwe au wanaposhiriki katika shughuli za maji. Hata hivyo, kampeni hiyo inahamasisha mtazamo wa mbinu makini zaidi katika kuunganisha ulinzi wa jua katika matendo yao ya kila siku. Emma Glassenbury ni kiongozi wa SunSmart ameelezea matumaini kuwa malengo ya kampeni yao yatakumbatiwa kitaifa. SunSmart Victoria ilizindua really kampeni mpya kwa jina la Don't let cancer in, in, na inaelezea umuhimu wa kutumia kinga nzuri ya jua kuzuia saratani ya ngozi. Haijalishi shughuli gani unafanya, kama unatembea na mbwa wako, unafanya kazi shambani, au unawatazama watoto wako wakicheza nyuma ya nyumba. Tumia kinga na kabla ya kwenda nje, tazama kiwango cha UV, na kama ni zaidi ya au kiwango cha tatu jifunike. Lab ameongezea kuwa watu wanaweza tazama kwa urahisi viwango vya UV katika sehemu walipo kabla ya kutoka nje. Ameelezea sehemu ya kupata taarifa hii kwa hiyo viwango vya UV na ulinzi na wajua UV kawaida unaweza patikana katika taarifa yoyote ya utabiri wa hali ya hewa. Pia unaweza pakua ap ya way smart way global UV ap hiyo hutoa taarifa ya viwango vya UV pamoja na muda ya ulinzi bila kujali sehemu uliko duniani, na pia inapatikana katika lugha nane tofauti. Unapokuwa na uelewa wa viwango vya UV na jinsi ya kusalia salama na baridi wakati wa majira ya joto ya Australia, bi amehamasisha watu waburudike msimu huu wakati wanapoendelea kuwa waangalifu na kwa hatua za usalama. Tunaishi katika nchi nzuri yenye nafasi nzuri za nje, ila uzuri huo huja pamoja na viwango vya hatari vya UV ambavyo vinaweza sababisha saratani ya ngozi. Kwa hiyo tunawataka watu wafurahie sehemu za nje, ila wakati viwango vya UV vinafikia tatu na zaidi, jifunike. Hii inajumuisha kutumia aina zote tano za kinga ya jua kama kuvaa mavazi ya ulinzi, kofia, miwani, kujipaka mafuta ya kinga katika sehemu za ngozi ambazo hazifunikwi na nguo na kutafuta kivuli kwa ulinzi wa ziada. Tutume kwamba makala yamekupa uelewa pamoja na mbinu za kujikinga wakati huu wa msimu wa majira ya joto, ambapo inatarajia kwamba viwango vya jua pamoja na UV vitaongezeka kuliko kawaida. Iwapo ungependa kujua mengi zaidi kuhusu ile ambayo umesikia bila shaka, unazapata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.