Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju Swahili. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migori migerano, tukiwa sasa katika studio zetu za SBS, ambayo pia unazopata makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu tunapoingia hewani mara moja, tunakuwa pia tuko mubashara katika tovuti yetu ann, ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Pia unazopata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju sbs swahili. Lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la mageuzi ambayo serikali ya shirikisho imefanya kwa mfumo wa visa, hususan wanaohusika na wanafunzi wa kimataifa. Je, utaathirika vipi ama utafaidi vipi iwapo wewe ni mwanafunzi wa kimataifa? Makala haya bila shaka yatakupa mwongozo kwa kile ambacho kimependekezwa, namna unazokafanya kuakisha kwamba hauko hatarini wala hauko katika uachwi katika hali ambayo itakuwa na madhara makubwa kwako, wala kuwa na madhara yoyote hasa kwa upande wa makazi yako ya kudumu hapa nchini in Australia. Serikali ya shirikisho imewasilisha mageuzi kadhaa ya viza za wanafunzi wa kimataifa kama sehemu ya mageuzi makubwa ya uhamiaji yaliyotangazwa Jumatatu tarehe 11 Disemba mwaka 2023. Wakati huo wa miaka kumi unalenga kupunguza nusu ya uhamiaji wa ujumla, wakati huo unawavutia wafanyakazi wenye ujuzi mwingi pamoja na wafanyakazi muhimu. Serikali imekuwa chini ya shinikizo kuhusu mgogoro wa gharama ya maisha na uwezo wa kumudu nyumba unazidi kuwa mbaya. Kati ya wasiwasi huo, serikali imezindua mpango wake wa mkakati mpya wa uhamiaji. Waziri wa mambo ya ndani Cleonil amesema kwamba viwango vya uhamiaji vinastahili rejeshwa katika hali ya kawaida sure century... Anasema tutahakikisha tunarejesha idadi chini ya udhibiti, kuwa tunajenga mfumo ambao umepangwa vizuri kwa vitu muhimu kama nyumba na muhimu zaidi ya yote, tunajenga mradi ambao unatumika kwa maslahi ya taifa hili, alisema waziri O'Neill. Baada ya janga na kufunguliwa tena kwa mipaka ya Australia, idadi ya uhamiaji wapya kulinganishwa na idadi ya wanao ndoka nchini ilifika kilele kwa zaidi ya watu laki tano katika mwaka wa mwisho wa fedha. Serikali inatumai kupunguza jumla ya uhamiaji hadi watu laki mbili elfu hamsini kufikia mwaka wa elfu mbili ishirini na tano, idadi ambayo inatumai kufanikisha kwa kuwasilisha sheria kali zaidi kwa viza za wanafunzi wa kimataifa. Hii inatajumuisha mtihani wa wanafunzi halisi wanaomba viza na ongezeko kwa mahitaji ya Kiingereza kwa wanafunzi na viza za muda za wahutimu. Waziri Clare O'Neil amesema pia kwamba mageuzi hayo yataboresha ubora wa uzoefu wa elimu ya wanafunzi nchini Australia na kupunguza uwezekano wa unyonyaji pa mahali pa kazi na? Anasema, sasa kile ambacho tumeona kwa wanafunzi wanaokabiliana na wakati mgumu wa Kiingereza chao, ni kwamba wakati wako katika kiwango cha juu cha hatari ya unyonyaji, na wana uwezekano mkuu wa kusanyika katika kazi za malipo ya chini, na bila kuwa na uwezo wa kuondoka katika hali hiyo katika wakati ambao wako nchini. Sasa tunataka asimamia mfumo mzuri walimu, uleoja, wadilifu, ila, wa elimu uliojaa uadilifu, ila tunataka wanafunzi wetu wafanikiwe pia, na tukiwaruhusu waje hapa bila ujuzi wa Kiingereza, hiyo itawaruhusu kufanya kazi. Hatutafanya hivyo. Mageuzi hayo yameleta hisia ya mseto kutoka kwa wanafunzi wa kimataifa. Hari Drukal anamaliza shahada ya uzamili ya usimamizi wa masoko katika chuo cha Australian National University, na anaunga mkono hatua hiyo. Huyu hapa akijieleza nasema: nadhani ni muhimu kuwa wakweli, unapokuja katika nchi ambako Kiingereza ni lugha yao ya kwanza, unasali kuwa na uwezo wa kuzungumza kwa ufasaha, alisema ila Mwanafunzi wa kemia baada ya kuhitimu kutoka China, Kelly amesema kiwango cha juu cha ufasaha wa Kiingereza si muhimu kwa utafiti wake, kwa sababu anasema, wakati mwingi tunahitaji tusoma, kufanya majaribio na ni nadra sana kwetu kuwasiliana na wengine. Mpango mpya wa uhamiaji pia una lengo la kupunguza idadi ya watu ambao wako nchini kwa viza za muda za kazi, ikibadilisha na viza mpya ya ujuzi inayohitajika itakayobadilisha viza zingine zinazotumiwa kwa sasa. Itajumuisha pia njia ya kuwavutia wafanyakazi wenye ujuzi wanaolipwa hela nyingi kwa kupunguza urasimu pamoja na muda wasi wa usindikaji wa visa. Hatua hii inayokaribishwa na mkurugenzi mtendaji Kate Pounder wa shirika la Tech Council of Australia. Anasema kuna uhaba mkubwa wa ujuzi katika uchumi wetu, ambao kama hatutapata sahihi inaweza fanya hali kuwa ngumu kukuza uchumi wetu. Inaweza fanya iwe vigumu kuunda biashara za ubunifu zinazotaka kusafirisha mauzo duniani na, wakati, na katika baadhi ya kesi inaweza hatarisha usalama wa taifa letu. Kama tunapata ugumu kufanya geuzi hili, itakuwa umuhimu sana kutuweka katika nafasi nzuri kiuchumi, na inapokuja katika sehemu kama usalama wa mtandaoni. Ila shirika la limesema kwamba hatua hizo hazitoshi kuvutia unyanyaji wa wanafunzi wa kimataifa. Unasema a..., kwa kweli kama wewe ni mwanafunzi mjini Sydney na unasoma na unajaribu kufanya kazi, hauwezi ishi Sydney au Melbourne kwa sasa, kwa masaa ishirini kwa wiki. Sio busara, sio sawa, na hatuamini hatu, kwamba wanafunzi wanakuja hapa kimsingi kujaribu kuondoa katika a, kujiondoa katika viza zao za wanafunzi kwa ajili ya kufanya kazi na kuwa wakazi wa kudumu huyo, ambaye ni katibu wa aliyeomba, serikali iondoe kikombo cha sasa kwa idadi ya masaa ya kazi ambayo wanafunzi wa kimataifa wamepewa, akiongeza kuwa wanaovunja sheria bado wako chini ya usimamizi wa wajiri wao. Na baadhi yao wamelaumu viwango vya uhamiaji kwa bei za juu za nyumba na kiwango cha chini cha ubora wa maisha katika vituo vya mjini. Msemaji wa masuala ya uhamiaji katika upinzani Dantene, ni kama ni mmoja wao huyu hapa akijielezea msimamo wake. Anasema million... wanachotabiri katika bajeti ya Mei ilikuwa ni kwamba watu milioni 1.5 walikuwa waje huku katika muda wa miaka mitano. Sasa tulichobaini leo ni kwamba idadi hiyo itakuwa watu milioni 1.6 katika muda wa miaka mitano, hatua ambayo itaongeza bei ya nyumba, itaongeza kodi, itaongeza uwezo wako wa kutoweza mwanagp natoongeza msongamano katika miji yetu mikuu ila Trenta Wisha ambaye ni naibu mkurugenzi wa uhamiaji na masoko ya kazi katika taasisi ya Gretan amesema kwamba hiyo siyo kweli. Amesema kwamba maonyesho ya mfano wa kiuchumi yanaonyesha kupunguzwa kwa mapokezi ya uhamiaji kutopunguzwa kodi au nyumba kwa asilimia moja tu. So a, a so around... Anasema, nadhani kwa ujumla kutakuwa madhara madogo kwa kodi, tunakadiria takriban asilimia moja katika miezi 18 ijayo. Kwa hiyo itasaidia kidogo, ila sehemu kubwa ya kupunguza kodi kwa muda mrefu ni kujenga nyumba nyingi zaidi, ila mengi zaidi yanaweza fanywa katika muda mfupi pia. Kwa hiyo vitu kama kupiga jeki msaada wa Kodi wa madola kuna kutawasaidia wapangaji walio hatarini zaidi. Natumai kwamba makala imekupa uelewa kuhusu mageuzi ambayo yamependekezwa, na bila shaka tunaweza kuletea mazungumzo tutakayofanya katika makala ya Jumaa na yafuatayo na baadhi ya mabalozi wa wanafunzi wa kimataifa pamoja na mawakala wa wahamiaji ambao watakuwa wamepitia mswada huo pamoja na pendekezo hilo kwa kina, na ikiwezekana tutaomba pia mazungumzo na waziri O'Neill iwapo ataruhusu, wala kupata nafasi. Kwa makala na mengine mengi kama haya, tembeleni tovuti yetu naone ambao ni SBS.com.au mkwaju swahili. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Edwina Gwenan na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.