unasikiliza ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborijin natorestede island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo pote lipo na karibu katika makala idha ya kiswahili ya kiwana moimrano katika s zetu zamkalaamtandaonihsasa kiwa niai kwmmsharik i wamasa ya magharibi katika ukanda wa afrika masharikinakihs tukivuka mipaka tuelekia katika afrika ya kati ni saa t dakika moja huko katika maeneo ya kongo burundi na rwanda yapo mengi ambayo tumeandalia lakini tuanze tuanze kwa mktasara habari na mengine mengi ambayo tutawaletea tukiwa pia na mgeni atakayekuwa studio di nadia mokami atakuwa nasi muda mfupi ujao muktasari wa habari asubuhi ya yaleoma mchano ya leo ukipenda msaada wa ziada wa kutolewa kwa walioathiriwa kwa maji mafuriko katika maeneo kadhaa ya kaskazini qulan moto wa vichaka watishia maeneo kadhaa ya jimbo la magharibi australia wakati wazima moto waendelea na juhuri za kujaribu kalibia na mioto kadhaa inatisha nyumba na maisha ya wakazi katika taarifa zina za kitaifa upinzani wa shirikisho umezindua mpango wake wa uelewa wa masuala ya unyenyesaji wa nyumbani na kua ajili ya kujaribu kusitisha matukio kama hayo hususan wakati huwa msimu wa likizo ambapo matatizo kama hayo huongezeka kwa kiwango kikubwa barani afrika baadhi ya watu washindwa kupiga kura katika jiji la goma katika uchaguzi mku a jamu kdemokraia kongo huu ukiwa ni uchaguzi ulioanza siku ya jumanne na sasa wanaingia katika siku yake ya nne baada ya maeneo kadhaa ya vituo kutofunguliwa kwa wakati na hata mengine kutofunguliwa kabisa katika taarifa ziine baadhi ya mashirika ya kimataifa yasitisha utoaji wa misaada kutokana na kuongezeka kwa ghasia nchini sudan na serikali ya benin ya yataka kurejesha uhusiano na utawala wa kijeshi wa niger katika michezo michi na mbivu ku katika viwanja vya michezo ambapo ligi kuu ya uingereza imaendelea alfajiri leo vile vilevile hispania wanaendelea kukipiga na hapa nchini australia pia kinaeleweka katika viwanja vya vi michezo kwa hayo na mengine mengi junga nasi kwa taarifa kamili za habari asikiza idha kiswahili ya sps ukiwa na tuanze moja kwa moja katika taarifa za habari kuanzia maeneo ama kutoka maeneo ya jimbo la queensland hususan na kaskazini mwa jimbo hilo ambako hali inaendelea kuwashwarikie kidogo ama polepole ukipenda pole baada ya maji mafuriko husababisha uharibifu mkubwa katika maeneo kadhaa ya eneo hilo ambapo juhudi kubwa ya kufanya usafi na ukarabati imeanza waziri mkuu antony albanizi pamoja na kiongozi wa jimbo la queensland Stephen miles wanatarajiwa kwenda kutoa msaada wa ziada pamoja na misaada mingine kwa watu ambao katika maeneo yaliyoathiriwa kwa mvua na mafuriko hayo hii leo takriban jumuiya 35 zimetengwa kuanzia maeneo ya kawanyama ambayo iko katika vijiji vya vyacpy ambalopia pia na inatarajiwa kukabiliwa kwa maji mengine ya mafuriko wikendi hii pamoja na hayo kumekuwa na utoaji wa msaada kwa watu ambao wamekabiliwa na janga hilo kuweza kupata msaada wa ziada tayari msaada ukiwa umetolewa kabla lakini mengine anatarajiwa kutolewa baada ya kimbunga cha kitroiki fanyauharibifu mkubwa katika maeneo ya kaskazini bwanaalbaniz alipozungumzia hoja hiyo alieleza shirika la habari la kuwa msaada upo na uko njiani vile vilevile anasema hii leo tumetangaza na tutatangaza ongezeko la msaada wa ziada hususan kwa wazalishaji wa kwanza na kwa biashara ndogo ndogo pamoja na mashirika mengine yasiyo ya kiserikali hususan kwa maeneo ya halmashauri za jiji ambao pia zatolewa msaada wa ziada katika sekta pia ya utalii vilevile nao wa watapata msaada na tutafanya kile jav- tuaoesha kwamba eneo la kaskazini ya yanapata msadaa tafadhali kama ulikuwa umefanya mipango ya kutembelea eneo hili tunakusihi usifute mipango hiyo tutafanya ukarabati na uweze kurejea kufanya ziara yako na kutembelea jumuia hizi hiyo ikiwa ni moja ya ombi ambalo waziri mkuu wa albanizi alitoa katika hotuba alofanyaamojannlifanya na, na shirika la habari la co9utoapal moja kwa moja katika jimbo la magharibiuslimbapo und oj nhakabiwa wa majia mfuriko na upande mwingine ikiwa ni moto ndio unataalaboondee kabiliana na meto kadhaa katika maeneo ya magharibia ustralia ambayo imeharibu na kuteketeza nyumba kadhaa katika jimbo hilo ambapo wazima moto wanakabiliana na mazingira magumu katika siku nyingine vilevile vile viwango vya moto vimeweza kuendelea kuharibu uh, maeneo ya vichaka pamoja na maeneo mengine ya miji hususan katika kitongoji kama Parkville, ambacho kiko katika m, milima ya mji wah na maeneo ya kaskazini ambayo muda wa siku mbili wamekuwa wakikabiliana kwa moto na tukitazama wengine amba mejiri wazimamoto pia pamoja na wafanyakazi wengine wanajiandaa kuja huko wa ambako watashiriki katika juhudi za kuzima moto kutokapo tuelekea katika swalazima la unyenyesaji wa nyumbani ambapo upinzani eh, wa shirikisho umezindua mpango wake wa kutoa uelewa wa janga hilo pamoja na kuweza kujaribu kupunguza visa vya kesi kama hizo hususan katika msimu huu wa likizo kaimu kiongozi wa upinzani Lee. pamoja na nat wameomba waustrlia watumie mitandao ya wa kijamii kuweza kuchangia huduma zinazotolewa kwa waathirika na wahanga wa matukio kama hayo hii inajiri wakati serikali na data za serikali zimeonesha kwamba kumekuwa na ongezeko ya visa vya uonyesaji nyumbani hususan katika wakati wa krismasi na mwaka mpya bl amesema kwamba waustralia wa wana nafasi muhimu ya kufanya katika juhudi za kuweza ku okomeza janga hili bilia anasema kwamba tunajua kwamba kwa bahati mbaya visa vya unyenyesaji wa kifamilia pamoja na vurugu za nyumbani hutokea na ongezeka hususan katika miezi ya likizo kwa asilimia 25 na kawaida hili ni janga ambalowa kali zaidi na ngumu zaidi wakati wa siku kama za mwaka mpya na siku zingine za likizo vilevile vile. ambapo visahiongezeka kuasilimia kwahiyo kwangu mimi binafsi pamoja na wengine ambaotukunaoaulaa wa uh, hudmaamoja asha kwamba yeyote ambay ko karibu yako mwfahamishe hili ya ambapo huduma zinazopatikana pamoja na, pa na kuchangia kitu ambacho kinaea kaokoa maisha ya watu wakati hu wa msimu wa krisma kama wewe ama mtu unayemjua angependa kuzungumza na mtu kuhusiana na kuhusianana zima la, la noesaji wa kifamilia pamoja na maswala ya vurugu nyumbani unezukapiga simu kwa namba hii hiiamassbb au piga simu kwa namba hii ya lifeline, ambayo ni mojmojojoj ama wasiliana na huduma ya dharura iliwapo ni dharura ya haraka kwa namba hii kutoka leke mja kwa moja baranifrika ambapo serikaliya imetangaza kwamba ina nia ya kuweza kuleta uhusiano mzuri a ya kijeshi yaambapoislisema kwamba tk kurejesha uhusiano kati ya nchi yake na nchi ya kijirani ya niger ambayo hivi sasa imetawaliwa na viongozi wa kijeshi katika hotuba yake kwa taifa ya mwisho wa mwaka aliyotoa katika bunge alieleza kwamba na nukuu yake ni kwamba anataka kuona uhusiano wa haraka unaoimarishwa kati ya benen na nchi zilizopenduliwa amesema kwamba hajashindwa na kuzungumza kwa busara na kwa kurudia ujumbe kwa mataifa haya ndugu hususan niger ambako rais mohamed bazum aliondolewa madarakani mwezi julai amesema kwamba kuna wakati wa kulani kuna wakati wa kudai na kuna wakati wa kutathimini na kuzingatia alisema raistalon kutokapo tulekee moja kwa moja hadi katika taifa la sudan ambapo kuenea kwa mapigano kusini mashariki mwa sudan kumeyalazimisha mashirika ya misaada ya kibinadamu kusitisha kwa muda operesheni zao kwenye baadhi ya maeneo wakati wakatiunicef ikielezea wasiwasi wake kuhusu mamilioni ya watoto walio waliohartarini kutokana na ghasia zinazosambaaunicef imesema kwamba alhamisi takriban watoto lakimoja e0 wa katika wiki moja iliyopita wamelazimika kuondoka katika jimbo la jazira lililopo kusini mashariki mwa mji mkuu wa ghartum hayo yamejiri wakati kundi la kijeshi la rapid support Forces, rsf la kitangaza limechukua udhibiti wa wad medani kutoka mikononi mwa jeshi kutoka patolike moja kwa moja hadi katika jamuri ya kidemokrasia ya kongo ambako wakati zoezi la kuhesabu kura likiwa linaendelea katika baadhi ya vituo vya kupigia kura nchini drc mjini goma ambako ni kaskazini mwa kivu ya, ya kaskazini baadhi ya raia waliojitokeza tena kupiga kura wameshindwa kutekeleza haki yao na kurejea majumbani mwao kwenye baadhi ya vituo vya hapo mjini goma tayari zoezi hilo limekamilika huku hesabu za kura zikiwa zinaendelea hadi jioni hiyo mawakala na wagombea na waangalizi kutoka miongoni mbalimbali wanafanya ukeuzi wa majina yaliyopigiwa kura hata hivyo wananchi waliokosa kushiriki zoezi hilo walijitokeza tena subuhi ya jana alhamis kuitikia wito wa seni ambalo ni shirika linalosimamia masuala ya uchaguzi nchini kongo iliotangaza kuongeza muda wa siku moja kwa mchakato huo lakini wakuchagua sababu milango ilikuwa tayari imefungwa kwenye kituo cha faraja katika timu wa mji wa goma baadhi ya wapiga kura pia waliolala nje ya vituo vya kupiga kura wanadai dosari zilizoshuhudiwa zinawapa wasiwasi kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu huo endelea kusikiidha kiswahili ya sbs sbkiana migodi migaran kasa tulekea moja kwa moja katika masuala ya michezo tukitaanzia katika msoe, mchezo wa raga ambapo australia itaanza sasa juhudi za kumsaka mwalimu mpya wa timu ya taifa ya raga almaarufu walabis hii ni kufuatia kwa uteuzi wa atakayekuwa anasimamia maswala ya michezo kwa kiwango cha juu ambaye ni peterh atajiunga na shirika la rugby australia mwezi machi ambapo hii ikiwa ni baada ya takriban miaka kumi nanne akifanya kazi katika shirika la world rugby na katika klabu ya uingereza ya sarasen na pamoja na samoa rugby pamoja na equestian australia kwa hiyo analeta nguvu mpya kujaribu kusaka mwalimu atakayenoa vijana wa australia katika mchezo wa raga melbourne city melbourne city ameonyesha kwamba hatakuwa sehemu ya kikosi cha sokaruzi kitakachoshiriki katika kombe la asia la mwaka, mwakani hii mj, nchini qatar hii ni baada ya mchezaji huyo kupata jeraha katika mguu wake katika mechi zilizopita ambaye kwa kufikia sasa amefunga magoli kumi na moja katika mechi hh uh, akiwa na timu ya taifa ya soccar tkuaanasema kwamba hali hijawa vizuri kwa lini katika kikosi cha timu ya taifa kwa sababu ambazo hajaweka wazi pamoja na uh, um, anasema you know, anyway, you know, ni uamzi ambao uh, sijachukua bado na sijao tayari kuchukua kwa sababu kinachojiri ni kwamba tupo hapa na tunaendelea na kile ambacho kinajiri kina na mwalimu wetu nimemwelezea kile ambacho kipo na pamoja na maamuzi yangu kuusu yale ambayo nimeamua na jinsi inavyoendelea kwa hiyo atachagua kikosi kulingana na vile ambavyo anahitaji pamoja na mengine ambapo anahitajika kwa maslahi ya timataifa kueza kushiriki katika kombe la asia kwa hiyo tutaliachia hapo mwingine ambaye hatashiriki katika kombe la asia ni kiungo mkabaji masimo luongo ambaye ametangaza kustafu katika mechi za kimataifa kwaajili ya kuweza kuweka malengo yake yote kwa timu yake ya, ya ligi kuu inayocheza katika daraja la pili la uingereza na katika mechi zingine ambache mapema hileo ilikuwa ni pamoja na mechi ya kati ya dhidi ya ambayo iliisha kufungana goli moja kwa moja na jioni ileo itakuwa ni zamu kukaribisha katika mechi ambayo itakuwa pale mida ya sam dakika45 ntukitazama hali ilivyo katika masuala ya fedha kwa sasa tutazame kile ambacho kinajiri dola moja ya australia ina thamani ya senti 68 za marekani wakati dola moja ya australia ina thamani ya faranga 1944 na seti54 za burundi wakati dola moja ya tralia ina thamani ya faranga 1943 na senti 86 za congo wakaa okay, dola moja yaustrela na thamani ya faranga 854 na senti9 za rwanda na dola moja ya australia na thamani ya shilingi elfu 2l 554 na senti75 za uganda dola moja ya ustralia ina thamani ya shilin5 na senti86 uh, za kenya karila moja shili na thamani ya shilingi 179 na senti 37 za tanzania katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa katika jiji la makanisa adled nizito pale ni 23 wakati brisban ni 252 tukielekea cambra ni 197 dawn 327 hobart ni 171 peth 277 27 wakati melbourne 22 na mjini sydney kwa sasa nyuzi joto pale ni 23.8 kufikapo namosho tarifa bada a mbao tumeandali bakennasi kwa makala mengine amanakujea kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata