unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili jambo tena popote ulipo na karibu katika makala aidha ya kiswahili yabs huko so, na migodi migeran tukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ma mkoaju swahili hapo mengi mo tumandalia lakini kwa sasa tuangalie moja kwa moja hali inavyoendelea katika ukanda wa queensland ambako maji na mafuriko yamekuwa ni balaa kwa jumuia zinazoishi katika maeneo hayo kiwango cha uharibifu ambao umeachwa nyuma ya kimbungaaspr kimeanza uonekana polepole katika kanda ya kaskazini ya queensland ambako wakulima wanasema wamepoteza mazao yenye thamani ya miezi kadhaa waziri mkuu antony albanis anatarajiwa kutembelea maeneo yaliyoathiriwa kwa mafuriko kujionea kiwango cha janga hilo yeye mwenyewe mvua kubwa na upepo mkali hatimaye vimepungua baada ya siku kadhaa za kuponda maeneo ya kaskazini ya queensland juhudi za usafi zimeanza polepole pole kmbunga jaspa kimeacha janga katika eneo hilo ambako zaidi ya jumuiya 30 zimeachwa zikiwa zimetengwa kwa sababu ya viwango vya juu vya maji ya mafuriko pamoja na uharibifu uliosababishwa katika barabara jen reconin ni mkaaji wa mji wa kens amesema mali yake iliathiriwa sana kwa mafuriko well, we so tulikuwa na kiwango cha maji hadi hapa peak, um, urefu wa mita 14 ndani ya nyumba wakati wa kilele right na ilifika kilele so haraka sana saa machache baada ya maji uh, kuanza kuongezeka kwa hiyo kila kitu hivi ni vitu vyetu vyote hapa vifaa vyetu gari zangu mbili zote ziko pale kila kitu kilikuwa chini ya maji kabisa wakati huo wakaaji wa maeneo ya kaskazini queensland katika mji wa wacoktow wamekaribisha watu wanaokimbia maji mafuriko katika jamii ya aboriginal ya waja wajawaja helikopta mbili za jeshi la australia aina ya chinok zimehamisha idadi ya watu mia mbili katika muda wa siku mbili baada ya kijiji cha wajawaja waja, kukumbwa kwa mafuriko yaliyosababishwa na kimbunga cha kitopiki kali henslow ni mkurugenzi mtendaji wa wajawajaalshir an amesema kwamba tunastahili tazama ambako kuna ardhi ya kujenga juu zaidi na ujenzi bora wa kuwarejesha watu haraka iwezekanavyo tunastahili adf ije tunastahili kupata ile ahadi ya adf kuja na kusafisha barabara pamoja na kutusaidia kujenga tuwe na wahandisi hapo pamoja na wakaguzi ambao watatusaidia kujenga tena tunahitaji ahadi hiyo alisistiza mamlaka wamethibitisha kuwa zaidi ya nyumba elfu mojamia 4 zimeharibika na zingine elfutatu mia tano bado hazina umeme kandani waziri mkuu anton aban anatarajiwa kutembelea jumuia za maeneo ya kaskazini queensland kufanya ziara katika maeneo hayo pamoja na kuzungumza na walioathiriwa kwa mafuriko wakati huo kiongozi wa queensland qa miles kwa upande wake amesifu kazi ya wafanyakazi wa ukoaji ambao wamehakikisha walioathiriwa kwa mvua nyingi kupewa msaada wanaohitaji wanaohitajibiashara zote zimebaki some time, bila umeme barabara kuu zinaanza like kufunguliwa polepole hata kama itachukua muda kwa baadhi yazounaweza kwa niaba ya watu wote wa queensland uh, really kwa wanachama ground, wa kamati yote ya usimamizi wa janga la queensland asante zao kwa kufanya kazi usiku kutwa katika tukio hili lote alisema juhudi za ukoaji nazo zinaendelea katika maeneo yote ya kaskazini queensland ambako ofisi ya utabiri wa hewa imesema viwango vya mito katika maeneo hayo vinatarajiwa kupungua ila wakati maji yanaendelea kupungua kiwango cha janga nacho kinaanza kuwa wazi wakulima wamesema kwamba walilazimishwa kutupa maziwa kwa sababu ya madhara ya kimbunga katika maeneo ya kusafirisha wakati mazao ya wakulima pia yanaendelea kuathiriwa kwa kuchelewa kwa usafiri marwa ni waziri wa usimamizi wa dharura wa shirikisho alitembelea mji wa ken jan al hamis na amesema kwamba itachukua muda kujenga upya tena kila siku inavyopita tunaona dalili ndogo za maendeleo hii itakuwa juhudi ndefu uh, ya ukoaji hili limekuwa tukio kubwa la kitaifa haitarekebishwa mara moja ila kama ninavyosema kila siku unaona dalili za maendeleo na nadhani jamii inajipa moyo kupitia hilo wanapopitia nyakati ngumu sana gharama kamili inayotarajiwa kutoka uharibifu huo inaendelea kuongezeka wale ambao hawana bima watastahiki pewa msaada wa dola 50 kutoka kwa serikali ya shirikisho kufidia gharama za ukarabati hiyo ni juu ya malipo ya dharura ya janga ambayo yametolewa tayari kwa hiyo madai kwa sasa ya msaada huu yametolewa na zaidi ya watu elu tatu kevin wash ni kaemu naibu kamishna wa huduma ya dharura na moto ya queensland amesema uchunguzi wa maeneo hayo umeanza tayari tuna timu yetu ya kutathmini uharibifu really na wamefanya takriban tathmini 205 ambazo ni muhimu sana itakayokabidhiwa kwa halmashauri na mashirika ya jimbo ili tujue sehemu za kuwekea juhudi zetu vipaumbele bwanawat naye ameomba jumuiya iwasaidie wanaokabiliana na wakati mgumu baada ya janga hilo huu ni wakati ambao beaches, sote tunastahili kuwa pamoja iwapo tuna bima au hatuna iwapo tunaishi katika maeneo ya pwani ya kaskazini au tunaishi katika sehemu zingine za australia australianawashukuru watu kutoka sehemu zingine, zingine za nchi kwa michango yao pamoja na vitu vingine pia ila utasimama pamoja nao jumuia za kaskazini queensland kwa muda watakaohitaji kusimama wima tena kwa sababu ni sehemu nzuri sana ya dunia na hata kama hali ya hewa ni kama inabadilika watabiri wa hali ya hewa wameonya wakaaji wasiridhike na hali ilivyo mafuriko makubwa yanatarajiwa kwa mji wa kwa ambao uko katika eneo la lac waonye tayari zimetumwa kwa wakaaji wajiandae kwa siku kadhaa zijazo kwa makala na mingine mingi kama haya tembele tofuti yetu anane maoni sbscom mkwaju swahili makala alaendaliwa na waandishi wetu to tom steiner alex anifentis na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs Penda, shiriki,