Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Jambo tena popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS huku so, na migodi migerano, tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkoaju swahili. Hapo mengi maa tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalie moja kwa moja hali inavyoendelea katika ukanda wa Queensland ambako maji na ya mafuriko yamekuwa ni balaa kwa jumuia zinazoishi katika maeneo hayo. Kiwango cha uharibifu ambao umeachwa nyuma ya kimbunga Jasper kimeanza kuonekana polepole katika kanda ya kaskazini ya Queensland, ambako wakulima wanasema wamepoteza mazao yenye thamani ya miezi kadhaa. Waziri Mkuu Anthony Albanese anatarajiwa kutembelea maeneo yaliyoathiriwa kwa mafuriko kujionea kiwango cha janga hilo yeye mwenyewe. Mvua kubwa na upepo mkali hatimaye vimepungua baada ya siku kadhaa za kuponda maeneo ya kaskazini ya Queensland. Juhudi za usafi zimeanza polepole pole. Ki mbuga jespa kimeacha janga katika eneo hilo ambako zaidi ya jumuiya 30 zimeachwa zikiwa zimetengwa kwa sababu ya viwango vya juu vya maji ya mafuriko pamoja na uharibifu uliosababishwa katika barabara. Jen Reconen ni mkaaji wa mji wa Kenza, amesema mali yake iliathiriwa sana kwa mafuriko. Well, we so tulikuwa house, na kiwango cha maji hadi hapa urefu um, wa mita 1.4 ndani ya nyumba wakati right, wa kilele na ilifika kilele so haraka sana, masaa machache baada ya maji kuanza kuongezeka. Kwa hiyo kila kitu hivi ni on vitu vyetu vyote hapa, vifaa vyetu, gari zangu mbili zote ziko pale, kila kitu kilikuwa chini ya maji kabisa. Wakati huo wakaaji wa maeneo ya kaskazini Queensland katika mji wa Cooktown wamekaribisha watu wanaokimbia maji mafuriko katika jamii ya Aboriginal ya waja wajal helikopta mbili za jeshi la Australia aina ya Chinook zimehamisha idadi ya watu mia mbili katika muda wa siku mbili baada ya kijiji cha waja waja kukumbwa kwa mafuriko yaliyosababishwa na kimbunga cha kitropiki kali. Henslow ni mkurugenzi mtendaji wa Wajawaja Waja Aboriginal Shire Council, amesema kwamba Tunastahili tazama ambako kuna ardhi ya kujenga juu zaidi na ujenzi bora wa kuwarejesha watu haraka iwezekanavyo. Tunastahili ADF ije, tunastahili pata ile ahadi ya ADF kuja na kusafisha barabara pamoja na kutusaidia kujenga, tuwe na wahandisi hapo pamoja na wakaguzi ambao watatusaidia kujenga tena. Tunahitaji ahadi hiyo, alisisitiza. Mamlaka wamethibitisha kuwa zaidi ya nyumba elfu moja mia nne zimeharibika na zingine elfu tatu mia tano bado hazina umeme kandani. Waziri Mkuu Anton Albanese anatarajiwa kutembelea jumuiya za maeneo ya kaskazini Queensland, kufanya ziara katika maeneo hayo pamoja na kuzungumza na walioathiriwa kwa mafuriko. Wakati huo kiongozi wa Queensland Stephen Miles kwa upande wake amesifu kazi ya wafanyakazi wa ukoaji ambao wamehakikisha walioathiriwa kwa mvua nyingi kupewa msaada wanaohitaji. Uh, uh, biashara zote zimebaki some bila umeme. Barabara kuu zinaanza kufunguliwa polepole, hata kama itachukua muda kwa baadhi yazo. Naweza toa kwa niaba ya watu wote, um, wa Queensland really kwa wanachama around around wa kamati yote ya usimamizi wa janga la Queensland asante zao kwa kufanya kazi usiku kutwa katika tukio hili lote, alisema. Juhudi za uokoaji nazo zinaendelea katika maeneo yote ya kaskazini Queensland, ambako ofisi ya utabiri wa hewa imesema viwango vya mito katika maeneo hayo vinatarajiwa kupungua. Ila wakati maji yanaendelea kupungua, kiwango cha janga nacho kinaanza kuwa wazi. Wakulima wamesema kwamba walilazimishwa kutupa maziwa kwa sababu ya madhara ya kimbunga katika maeneo ya kusafirisha wakati mazao ya wakulima pia yanaendelea kuathiriwa kwa, kwa kuchelewa kwa usafiri. Mariwat ni waziri wa usimamizi wa dharura wa shirikisho alitembelea mji wa Kens jana Alhamisi na amesema kwamba itachukua muda kujenga upya tena, as each day goes by, uh we do see small signs of progress kila siku inavyopita tunaona dalili ndogo za maendeleo. Hii itakuwa juhudi ndefu ya uokoaji. Hili limekuwa tukio kubwa la kitaifa, haitarekebishwa mara moja, ila kama ninavyosema, kila siku unaona dalili za maendeleo, na nadhani jamii inajipa moyo kupitia hilo wanapopitia nyakati ngumu sana. Gharama kamili inayotarajiwa kutoka uharibifu huo inaendelea kuongezeka. Wale ambao hawana bima watastahiki pewa msaada wa dola elfu hamsini kutoka kwa serikali ya shirikisho kufidia gharama za ukarabati. Hiyo ni juu ya malipo ya dharura ya janga ambayo yametolewa tayari. Kwa hiyo madai kwa sasa ya msaada huu yametolewa na zaidi ya watu elfu tatu. Kevin Walsh ni kaimu naibu kamishna wa huduma ya dharura na moto ya Queensland. Amesema uchunguzi wa maeneo hayo umeanza tayari. We've got our teams in the field and tuna timu yetu ya kutathmini uharibifu really, na wamefanya takriban tathmini elfu mbili mia tano ambazo ni muhimu sana, itakayokabidhiwa kwa halmashauri na mashirika ya jimbo ili tujue sehemu za kuwekea juhudi zetu, vipaumbele. Naye na ameomba jumuiya iwasaidie wanaokabiliana na wakati mgumu baada ya janga hilo. Huu ni wakati ambao sote tunastahili kuwa pamoja, iwapo tuna bima au hatuna, iwapo tunaishi katika maeneo ya pwani ya kaskazini au tunaishi katika sehemu zingine za Australia. Nawashukuru watu kutoka sehemu zingine za nchi kwa michango yao, pamoja na vitu vingine pia, ila asimama pamoja nao jumuia za kaskazini Queensland. Kwa muda watakaohitaji kusimama wima tena, kwa sababu ni sehemu nzuri sana ya dunia. Na hata kama hali ya hewa ni kama inabadilika, watabiri wa hali ya hewa wameonya wakaaji wasiridhike na hali ilivyo. Mafuriko makubwa yanatarajiwa kwa mji wa Kawanyama wanyama ambao uko katika eneo la Cape York. Onyo tayari zimetumwa kwa wakaaji wajiandae kwa siku kadhaa zijazo. Kwa makala na mengine mengi kama haya, tembelea tovuti yetu anonembaani SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Tom Steiner, Alex Anifantis na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.