unaskilizaia ya ksahyakaributena katika makalaidha ya kiswahili yaukona migodi migeranoukult makala, migo makala kutoka studio zetu za na mtandaonimbaon mkoajuswahilikwenye ukurasaetu Facebook, aoahkwa sasa tugeuzie macho katika swala zima la kampeni za uchaguzi mkuu katika jamhuri ya kidemokrasia a ambazo inatarajiwa kuwa itafanyika ita, ita tarehe 2 disemba mwaka huu iwapo hapa apatakuwa na mabadiliko yote katika zile taratibu za uchaguzi mmoja wa wagombea ambao amejitokeza ni mkazi wa australia na atatueleza kwa nini ameamua kugombea ubunge kule na nini kinampa moyo kuweza kuwania wakati wengine wanasema kwamba hakuna demokrasia katika seni ambalo ni tume linalosimamia masuala ya uchaguzi kule kongo yeye ni kwa kwanini anaimani natumeelo la uchaguzi wakati vigogo wa siasa nchini kongo anasema kwamba wanajiondoa katika kuwania hata urais kwa sababu ya uhaba wa demokrasia tumwache jitambulisheisha tuzungumze mengi zaidi hujambosi sijambo mtangazaji habari zako salama salmini sampengine ugeeleza waskilizaji wetu ni nani na ni chama kipe ambacho una, unawakilisha eh, kwa majina inaitwa ermai iadi na mimi ni mkaaji wa hapa ustrla ncini uh, sydney na uh, ninawakilisha chama cha unc ambacho kinaongozwa na mweshimiwa vital camere ambaye ni waziri wa uchumi nchini kongo kwa sasa naona kwamba umerusha kofia kwa yako dimbani kusema kwamba naweo umeamua kuwania ubunge pale ni kwa nini unawania ubunge na wania ubunge sababu Eh, katika nchi kongo eh, kila mtu inaomba eh, aende na kama vile mwananchi yeyote ana haki ya kugombea na hasa hasa nimegombea kufuatana na hali ya umaskini ambao nimeona ime, imekuwa nyingi sana kongo na inaomba eh, tuwe na na vijana tukitukizi ambao wanaweza wakajitokeza ili wabadilishe Eh, siasa nchini kongo sababu tunaona kwamba wale ambao wanaongoza wamekwisha uwa ku, wazee na labda hawafalii wakaaji na wananchi ndio maana tumeamua na sisi tuende ili tulete mabadiliko ambayo labda tume tumeona huku nchi za ugeni ambako tunaishi tunaona kwamba demokrasia gisi inaenda tunaona gisi wananchi wanaishi vizuri tunaona gisi serikali zinaenda vizuri zinaongoza vizuri maana tunasema kwamba huo mfumo tunataka tupeleke nyumbani isiwe tu mambo ya kuongea demokrasia demokrasia na haifanyiki tunataka tuje na mfumo mpya ambao tutauleta nyumbani na huo mfumo ni kufanya tuondoe nchi yetu tuondoe raia wetu kwenye maskini kulinganisha na wengine ambao wako kongo wee unaishi hapa australia katika nchi ambayo imeendelea una fursa zote za kujiendeleza kimaisha kainataka tonge wengine mdomoni ambao pengine hiyo ningekuwa tegemeo lao la kuweza kujisaidia na kusaidia familia na jamii mimi siendi kuondoa wengine tonge mdomoni mimi ninakwenda kusaidia raia wangu raia wa kongomani ambao kweli kabisa wanateseka na ndio maana ninaenda nimewaomba mimi ninatokaogo nimetokea kongo kama mwezi mmoja unayopita na nimejionea mwenyewe hali ya umaskini hali ya mateso ambao wananchi wanaishi na nimesema kwamba wananchi hawapashe kuishi maisha kama haya kongo ni nchi tajiri tuna mali yoyote ile ambayo inaitwa kwenye dunia tuna mali yote lakini ukiangalia gisi rahia wanaishi wanaishi vibaya umaskini hakuna kazi watoto hawaendi shule wazazi kosa hata eh, eh, ada ya, ku, ya kulipia watoto shule yaani ni vitu ambavyo vinatia huzuni ndio maana sisi kama vile vijana nimeamua kibaga unaga niondoke na mimi niende nikaweke mkono eh, katika yale ambayo yanahitajika nchini kongwo li tujenge taifa tusaidie wananchi tuokoa wananchi katika umasikini ambao wako nao tuna, tuna tuna ule ujuzi tuna ile nguvu tuna akili na tuna pia ile tunaita lon niseme uli, eh, kujitolea ili tuweze kusaidia wananchi na ndio maana ni mimi nimeomba wananchi watupewe nafasi watusikilize na watuunge mkono ili twende tuokoe nchi yetu kama unajunga nasi tunazungumza na bwana ermbadunia ambaye ni sasa amekuwa mwanasiasa na anawania kupitia chama cha nc kinachoongozwa na, na mweshimiwa ital sasa anawania ubunge kule katika jamuri ya kongo ni baadhi ya seragani ambazo utaweza kuwakilisha pale iwapo utafanikiwa kushinda ni seragani ambazo takua kipaumbele kwako kuwakilisha kuweza kuboresha maisha ya watu watumbao kutetea sera zangu kama vile kwenye projet de societ yangu kwa kifupi mimi kwanza nina ninapendelea ku kuunda kazi ili vijana wapate, eh, wapate eh, kazi wapate makazi eh, waajiriwe sababu ukiangalia kile ambacho kiko kongo vijana wengi wanajiunga na kundi E, za silaha wengine wanaitwa kama wamaibobo wanaiba huku nahuku ni sababu hawana kazi kuna wengine unakuta vijana wamemaliza shule hata za zacho eh, ki kuu lakini hawana kazi wanaanza kufanya labda kazi ya kubadili fedha wengine hawana kazi yoyote na wengine unakuta kwa mfano wanafunzi wa, wa, amemaliza shule hivo lakini kusema apate kazi wanamuomba experience hata ya miaka kumi na angali bado anamaliza shule sasa mimi nimeona ni kwamba twende turudie ule mfumo wa zamani wa rais moguto ambao ulikuwa ya kwamba ukimaliza shule unaenda kufanya ile wanaita training kama ya ya miezi tatu eh, ku EMPP, National de dep professional alafu ukimaliza ndio unawe, unaweza ukaweka kwenye cv yako na wakakupea kazi sasa hiyo imeondoka ime so, unakuta watu wanamaliza shule hawana kazi sababu ya, kuko, ya ukosefu wa experience hiyo ni kitu ya kwanza ambayo mimi nataka twende tumalize ya pili mimi nataka tukae karibu na raia niona kama vile australia hapa uko mbunge unachaguliwa hautakwenda kukaa kamakamra o so, unakuta wabunge wengi wanachaguliwa wanaenda wanabaki Kinshasa, city hawakumbuki tena kama wale waliowachagua wana, wana, wanaishi wako so mimi nitakuja na mfumo wa kuomba ya kwamba wale wanabunge wote ambao wanachaguliwa wawe wanabaki kule ambapo wamechaguliwa onstiteni zao kule kunaionscripion zao ikibidi kama watakwenda ku, kukutanana kwenye bunge laa wajadili mikataba fulani au masheria fulani anaweza akachukua ndege anashuka anamaliza narudi ili abaki karibu na raia karibu na wale watu ambao wamemchagua ili achangie na wao mateso magumu na furaha yao hiyo ni kipao kingine ambacho mimi ninakusudia kufanya kingine nakusudia kufanya ni afya afya kwetu kweli sio nzuri na naona kwamba inabidi kujenga eh, hospitali vyuo eh, vya afya sababu watu wanateseka sana na tuna uwezo tuna uwezo wa kufanya hvyo sisi tuna ujuzi tumesoma huku tumeona ujuzi wa huku na hiyo ndio tunataka tupeleke huku ili tusaidie raia wetu na swala la usalama litakuwaji maana najua kwamba katika maeneo ambako kwenda kuwakilisha karibu yao maeneo ya jirani yanakuwa kila uchao ni kesi kwamba kundi fulani limeshambulia huku limeua idadi fulani limeteka idadi fulani ya watu na mifugo na vingine swali so hilo utalifanyaje kazi nafikiria swali la usalama ni swali ambalo linaomba serikali ya kongo na nchi jirani pamoja na makundi wanamgambo wa, wa silaha waikae watatue wazungumze ili watu waishi na amani sababu tumechoka watu wamechoka na vita tangu eh, 1997, hadi sasa watu wanakufa alafu pia mimi nilikuwa nafikiria kwamba tunaweza tukaunda tume kama vile ya umoja na ma- maelewano eh, ya makabila ambazo huwa gombana huko wakae wazungumze kama vile community ili tutafute amani hiyo mimi naiunga mkono na ni moja ya mawazo ambayo mimi niko nayo ili tuweze kufanya hiyo kazi na hiyo kazi mimi tayari naifanya kupitia eh, ngo yangu ambayo nimeunda kongwa inaitwa adpp action pour eh, pour la democracie e le developement yaani hiyo ni ong ambayo nimeunda ili tulete amani na kuna tayari maongezi ambayo tunafanya kwenye jamii community ili watu waelewane na kuleta amani mm. na napenda hiyo iendelee nchini kote isiwe tu watu kupigana kupigana tu tuangalie hawa watu ambao wanapigana ni nini ni kiindi gani ambacho kinawatuma watuma wapigane yani ile wanahitaji ni nini watu wanakaa wanazungumza amani ipatikane na watu waishi kwa amani hiyo pia ni moja mojawapo ya vitu ambavyo vinakusudia pia kabisa baadhi ya vigogo wa siasa pale kongo kama kmatusema kabla kama waamat fayulu na hata Joseph kabila amesema kwamba wanajiondoa katika kinyanganyiro cha kuwania urais wa kongo kwa sababu ya uhaba wa demokrasia katika seni wewe una imani gani katika eni kwamba utafanya kampeni zako na upik- kura zipigwe na upate ushindi utaridhika na ushindi ame utatangazwa ama iwapo utapata matokeo ambayo liua natarajia nao utajiunga nao kushambulia sei kwamba hawakuendesha uchaguzi vizuri nafikiria kwamba makundi ya upinzani iliomba wakae pamoja na serikali wazungumze ili watatua wat, wat, wapate n yani wasikilizane namna gani wataendesha uchaguzi sio tu kuanza kulalamika na kulalamika kwamba hii tume ya uchaguzi sio nzuri niagamia upande wowote na nyinyi wenyewe mmeitwa ili mje mkae pamoja mfanye kazi mmekataa sasa waliofanya kazi wanatosha matokeo ya kazi wame watu munakuja hiyo fishe elektoral haiko nzuri ijapokuwa wamewaita mje mkae pamoja ili mtatue hiyo tatizo ya uchaguzi sasa imekuwa hivyo wanasema sisi hatu, hatuko concerned na hiyo uchaguzi hatuendi kwenye uchaguzi inakuwa matatizo hivi na ukiangalia vizuri haya matatizo ya uchaguzi huwa yanakuaga kila wakati kila wakati kongo kakiwa uchaguzi hiyo haikosaki hai ndio maana mimi inafikiria y kwamba wale wapinzani tume la upinzani wangefanya kile ambacho wanaweza kuweza wakutanane na serikali wazungumze ili watu waende kwa uchaguzi unajua nchi iko kwenye vita na kama watu wakufanya uchaguzi wachague wakua ambao wataenda kujitoa kwenye vita tutaendelea na matatizo najua kama h ni mara yako ya kwanza kujipendekeza kuania ubunge pale congo umejitayarishaje kisaikolojia kwa matokeo yayote iwapo matokeo ya ushindi ama matokeo ya kushindwa unajua ndugu yangu ukienda kwenye kwenye uwanja wa mpira sikolojia unakuwa umejitayarisha kwamba aidha utashinda au utashindwa kule naenda ni kama vile tunaenda kupambana kama vile ni Real madrid napambana na na barcelona au manchester city napambana na manchester united tunaenda huko ni kupambana basi ikiwa raia ndio uwanja wetu raia wakiona ya kwamba sera zangu ni nzuri na wanazikubali basi watanichagua na wakiona ya kwamba labda sera zangu sio nzuri ni wao ndio wata, wataamua sio serikali siyo sehninii raia ndio wataamua kusema kwamba huyu tunaona anakuja na sera nzuri achau tumpee kipao aende mbele na cha pili ni kwamba mimi sijawahi kuwa uh, kiongozi katika serikali ya congo au sijawahi kuchaguliwa kwa mbunge akiwatasema kwamba huyo amekuja tena tumemchagua wa kutufanyia chochote na mimi pia ni kijana na cha zaidi ni kwamba mimi nimeacha makazi zangu australia nina familia ambayo ninakubali niache na ninajua kwamba congo ni nchi ambayo uh, naweza nikasema kwamba usalama ni mdogo zaidi lakini ninakubali kujitoa mhanga ili nisaidie na kuokoa raia yangu ambayo naona kwamba imeteseka hiyo ni moja ya eh, hatua ambayo nimechukua nimeconsult na familia na wameniambia kwamba okay we nenda lakini chochote kile ambacho kitakachotokea basi tumejitolea mhanga ili wwot marako ya kwanza kama vyosema na hujawai kuwa kiongozi pale na wenzako pale wanakuwa na mbinu mbalimbali za kuweza kushawishi wapiga kura na uko tayari kutumbukia katika hizo mbinu za kuweza kuguza mfukoni kusha kwamba watu wana, wanarudi nasabtabasam na wana, wana, wanafumbia macho wale ambao wanajaribu wana, wana kupambananaww kitu ya kwanza mimi siendi kugombea sababu yati nataka na mimi nijaze mfuko wala nine nimeishi nchi za ulaya nimeona maisha gesi yako nimefanya kazi na hata wee mwenyewe uko shahidi so mimi kile ambacho kwa zaidi kinanifanya nirudi nyumbani kugombea ni mateso ambayo nimeona raia wakongo wako na hasa hasa kule ambako nitakwenda kugombea katika yangu na ya lazima sana ile kidogo ambao mimi ninaweza nikapata na nimewaambia kidogo ambao nitapata kama ni mshahara ule mshahara nitaugawa na wale wakaaji ambao nitakuwa naishi nao sababu mimi sitakwenda kuishi kinchasa nitabaki na raia nitaishi nao na ile kidogo ambao nitapata tutaifanya miradi pale nyumbani ambako tutaishi wataona kile ambacho tutafanya na inafikiria kwamba watarizika na matokeo kubanisha kwamba unapeleka sasa aina mpya ya siasa na kampeni congo zile ambazo umejifunza hapa australia ndiyo na ndio kwa maana mimi nimejifunza mengi hapa nimeona jisi mfumo wa demokrasia uko hapa jisi wanasiasa wanafanya kazi na ni hiyo nataka huu mfumo pia niende nao huko ili tulete mambo mapya katika politics tulete mambo mapya katika uongozi wa nchi namna ya kuongoza nchi ili wengine nao waone ya kwamba ah, mfumo huu ni mfumo m- mzuri ambao tunaweza tuka katika yetu ili tubadilishe mambo hiyo ni moja ya ma ambazo zinanifanya niende nyumbani hasa hasa kusaidia raia raia wa congo wanateseka sana na sisi ndio tuna ule uwajibu wa kufanya ili raia waokolewe katika mateso wa nayo asante sana bwana erm ni bwana bwarm ao ambaye ni mgombea wa ubunge kule kongo katika uchaguzi mkuu ujao ambao utakuwa ni mwisho mwaka huu disemba hapo uchaguzi utafanyika na ni mmoja wale ambao wamerusha kofa yake dimbani kusema kwamba nami basi nipeni fursa nionyeshe kile ambacho nazofanya na anawania chini ya chama cha vital amer cha enc kinachopeperusha bendera yao kule mashariki mwa congo ambapo ana chimbuko lake mingi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia bila shaka unazopata kwenye tovuti yetu nanaoni ambao ni sbsau mkwa swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook