Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala. Idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migodi migerano, tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaonimbaoni mkoa ju swahili na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkoaju SBS Swahili. Kwa sasa, tugeuze macho katika swala zima la kampeni za uchaguzi mkuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambazo inatarajiwa kuwa itafanyika tarehe 20 Disemba mwaka huu iwapo hapatakuwa na mabadiliko yoyote katika zile taratibu za uchaguzi. Mmoja wa wagombea ambaye amejitokeza ni mkazi wa Australia, na atatueleza kwa nini ameamua kugombea ubunge kule na nini kinampa moyo kuweza kuwania, wakati wengine wanasema kwamba hakuna demokrasia katika seni, ambalo ni tume linalosimamia masuala ya uchaguzi kule Kongo. Yeye ni kwa nini ana imani na tume hilo la uchaguzi, wakati vigogo wa siasa nchini Kongo wanasema kwamba wanajiondoa katika kuwania hata urais kwa sababu ya uhaba wa demokrasia. Tumwacha jitambulishe, kisha tuzungumze mengi zaidi. Hujambo? si jambo. Mtangazaji, habari zako? Salama, salmini. Pengine ungeeleza wasikilizaji wetu we ni nani na ni chama kipi ambacho unawakilisha? E, kwa majina ninaitwa Germain Biadunia na mimi ni mkaaji wa hapa Australia nchini uh, Sydney na uh, ninawakilisha chama cha UNC ambacho kinaongozwa na Mheshimiwa Vital Kamerhe ambaye ni waziri wa uchumi nchini Kongo kwa sasa. Naona kwamba umerusha kofia kwa yako dimbani, kusema kwamba nawe ume umeamua kuwania ubunge pale. Ni kwa nini unawania ubunge? Na, wania ubunge sababu Eh, katika nchi Kongo eh, kila mtu inaomba eh, aende, na kama vile mwananchi yeyote ana haki ya kugombea. Na hasa hasa nimegombea kufuatana na hali ya umaskini ambayo nimeona ime, imekuwa nyingi sana Kongo, na inaomba tuwe na na vijana tukitukizi ambao wanaweza wakajitokeza ili wabadilishe E, siasa nchini Kongo, sababu tunaona kwamba wale ambao wanaongoza wamekwisha kuwa wazee na labda hawafalii wakaaji na wananchi, ndio maana tumeamua na sisi tuende ili tulete mabadiliko ambayo labda tume tumeona huku nchi za ugeni ambako tunaishi. Tunaona kwamba demokrasia gisi inaenda, tunaona gisi wananchi wanaishi vizuri, tunaona gisi serikali zinaishi zinaenda vizuri, zinaongoza vizuri, ndio maana sisi tunasema kwamba huo mfumo tunataka tuupeleke nyumbani isiwe tu mambo ya kuongea demokrasia demokrasia, na haifanyiki. Tunataka tuje na mfumo mpya ambao tutauleta nyumbani, na huo mfumo ni kufanya tuondoe nchi yetu, tuondoe raia wetu kwenye maskini, kulinganisha na wengine ambao wako Kongo. Wewe unaishi hapa Australia, katika nchi ambayo imeendelea, una fursa zote za kujiendeleza kimaisha. Kwa nini unataka kuondoa tonge wengine mdomoni, ambao pengine hiyo ningekuwa tegemeo lao la kuweza kujisaidia na kusaidia familia na jamii? Mimi siendi kuondoa wengine tonge mdomoni. Mimi ninakwenda kusaidia raia wangu, raia wa Kongomani ambao kweli kabisa wanateseka. Na ndio maana ninaenda, nimewaomba mimi natoka Kongo, nimetokea Kongo kama mwezi mmoja unaopita, na nimejionea mwenyewe hali ya umasikini, hali ya mateso ambao wananchi wanaishi, na nimesema kwamba wananchi hawapashi kuishi maisha kama haya. Kongo ni nchi tajiri, tuna mali yoyote ile ambayo inaitwa kwenye dunia, tuna mali yote, lakini ukiangalia gisi raia wanaishi, wanaishi vibaya, umaskini, hakuna kazi, watoto hawaendi shule, wazazi kosa hata eh, eh, ada ya, ku, ya kulipia watoto shule, yani ni vitu ambavyo vinatia huzuni. Ndio maana sisi kama vile vijana, nimeamua kibaga unaga niondoke na mimi niende, nikaweke mkono eh, katika yale ambayo yanahitajika nchini Kongo li tujenge taifa, tusaidie wananchi, tuokoa wananchi katika umasikini ambao wako nao. Tuna, tuna tuna ule ujuzi, tuna ile nguvu, tuna akili na tuna pia ile tunaita volonte niseme, kujitolea. kujitolea ili tuweze kusaidia wananchi, na ndio maana ni mimi nimeomba wananchi watupee nafasi, watusikilize na watuunge mkono, ili twende tuokoe nchi yetu kama unajiunga nasi tunazungumza na bwana Germain Biadunia ambaye ni sasa amekuwa mwanasiasa na anawania kupitia chama cha ENC kinachoongozwa na, na mheshimiwa Vital Kamerhe. Sasa anawania ubunge kule katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni baadhi ya sera gani ambazo utaweza kuwakilisha pale iwapo utafanikiwa kushinda? Ni sera gani ambazo itakuwa kipaumbele kwako kwa kuwakilisha kuweza kuboresha maisha ya watu ambao wanataka kutetea? Sera zangu kama vile kwenye projet de societe yangu, kwa kifupi, mimi kwanza, ninapendelea nina ku kuunda kazi ili vijana wapate eh, wapate eh, kazi wapate makazi eh, waajiriwe, sababu ukiangalia kile ambacho kiko Kongo, vijana wengi wanajiunga na kundi E, za silaha, wengine wanaitwa kama wa maibobo, wanaiba huku na huko, ni sababu hawana kazi. Kuna wengine unakuta vijana wamemaliza shule hata za choki cho, eh, cho kuu, lakini hawana kazi, wanaanza kufanya labda kazi ya kubadili fedha. Wengine hawana kazi yoyote, na wengine unakuta kwa mfano wa, wa, wanafunzi amemaliza shule hivyo, lakini kusema wapate kazi, wanamuomba experience hata ya miaka kumi na angali bado anamaliza shule. Sasa mimi nimeona ni kwamba Twende turudie ule mfumo wa zamani wa Rais Mobutu ambao ulikuwa ya kwamba ukimaliza shule unaenda kufanya ile wanaita training kama ya ya miezi tatu, eh, ku ENPP, Institut National de Pratique Professionnelle, alafu ukimaliza ndio unawe, unaweza ukaweka kwenye CV yako na wakakupea kazi. Sasa hiyo ime, imeondoka, so, unakuta watu wanamaliza shule hawana kazi sababu ya, kuko, ya ukosefu wa experience hiyo ni kitu ya kwanza ambayo mimi nataka twende tumalize. Ya pili mimi nataka tukae karibu na raia. Unaona kama vile Australia hapa, huko mbunge unachaguliwa, hautakwenda kukaa kama Kambra. So unakuta wabunge wengi wanachaguliwa, wanaenda wanabaki Kinshasa capital city, hawakumbuki tena kama wale waliowachagua wana, wana, wanaishi wako. So mimi nitakuja na mfumo wa kuomba ya kwamba wale wanabunge wote ambao wanachaguliwa wawe wanabaki kule ambapo wamechaguliwa constituency zao kule kuma circonscription zao. Ikibidi kama watakwenda ku... kukutanana kwenye bunge, labda wajadili fuma... mikataba fulani au masheria fulani, anaweza akachukua ndege, anashuka, anamaliza, anarudi, ili abaki karibu na raia, karibu na wale watu ambao wamemchagua, ili achangie na wao mateso magumu na furaha yao. Hiyo ni kipao kingine ambacho mimi ninakusudia kufanya. Kingine nakusudia kufanya ni afya Afya kwetu kweli asio nzuri, na naona kwamba inabidi kujenga, eh, hospitali vyuo, eh, vya afya, sababu watu wanateseka sana, na tuna uwezo, tuna uwezo wa kufanya hivyo. Sisi tuna ujuzi, tumesoma huku, tumeona ujuzi wa huku, na hiyo ndio tunataka tupeleke huku, ili tusaidie raia wetu. Na swala la usalama litakuwaje? Maana anajua kwamba katika maeneo ambayo nataka kwenda kuwakilisha karibu yao maeneo ya jirani, yanakuwa kila uchao ni kesi, kwamba kundi fulani limeshambulia huku, limeua idadi fulani, limeteka idadi fulani ya watu na mifugo na vingine. Swali hilo utalifanyaje kazi? Nafikiria swali la usalama ni swali ambalo linaomba serikali ya Kongo na nchi jirani pamoja na makundi wanamgambo wa, wa silaha waikae, watatue, wazungumze ili watu waishi na amani sababu tumechoka, watu wamechoka na vita tangu eh, 1997 hadi sasa watu wanakufa. Alafu pia mimi nilikuwa nafikiria kwamba tunaweza tukaunda tume kama vile ya umoja na ma maelewano, eh, ya makabila ambazo huwa zinagombana gombana huko, wakae wazungumze kama vile community, ili tutafute amani hiyo mimi naiunga mkono na ni moja ya mawazo ambayo mimi niko nayo, ili tuweze kufanya hiyo kazi. Na hiyo kazi mimi tayari naifanya kupitia eh, NGO yangu ambayo nimeunda Kongo, inaitwa ADPP, Action pour eh, pour la democratie et le developpement. Yani hiyo ni ONG ambayo nimeunda ili tulete amani, na kuna tayari maongezi ambayo tunafanya kwenye jamii, community ili watu waelewane na kuleta amani mm, na napenda hiyo iendelee nchini kote, isiwe tu watu kupigana kupigana tu. Tuangalie hawa watu ambao wanapigana ni nini, ni kiini gani ambacho kinawatuma wapigane, yani ile wanahitaji ni nini. Watu wanakaa wanazungumza, amani ipatikane na watu waishi kwa amani. Hiyo pia ni moja mojawapo ya vitu ambavyo vinakusudia pia Vizuri kabisa, baadhi ya uh, vigogo wa siasa pale Kongo kama tulisema kabla, kama Bwana Mate Fayulu na hata Joseph Kabila wamesema kwamba wanajiondoa katika kinyanganyiro cha kuwania urais wa Kongo kwa sababu ya uhaba wa demokrasia katika seni. Wewe una imani gani katika seni kwamba utafanya kampeni zako na pig, kura zipigwe na upate ushindi, utaridhika na ushindi ambao utatangazwa ama iwapo utapata matokeo ambayo ulikuwa natarajia nao, utajiunga nao kushambulia seni kwamba hawakuendesha uchaguzi vizuri? Nafikiria kwamba makundi ya upinzani iliomba wakae pamoja na serikali wazungumze, ili watatua wat, wat, wat, wapate yani wasikilizane namna gani wataendesha uchaguzi, sio tu kuanza kulalamika na kulalamika kwamba hii ah, hi, tume ya uchaguzi sio nzuri, niagamia upande wowote. Na nyinyi wenyewe mmeitwa ili mje mkae pamoja mfanye kazi, mmekataa. Sasa waliofanya kazi wanatosha, matokeo ya kazi, wame enroll watu, mnakuja ati hiyo hiyo fishe elektorale haiko nzuri, ijapokuwa wamewaita mje mkae pamoja ili mtatue hiyo tatizo ya uchaguzi. Sasa imekuwa hivyo, wanasema sisi hatu, hatuko concerned na hiyo uchaguzi, hatuendi kwenye uchaguzi, inakuwa matatizo hivi. Na ukiangalia vizuri haya matatizo ya uchaguzi huwa yanakuaga kila wakati, kila wakati Kongo pakiwa uchaguzi, hiyo hai haikosaki. Ndio maana mimi nafikiria ya kwamba wale wapinzani, tume la upinzani, wangefanya kile ambacho wanaweza kuweza, wakutanane na serikali wazungumze, ili watu waende kwa uchaguzi. Unajua nchi iko kwenye vita, na kama watu wa kufanya uchaguzi wachague wakuu ambao wataenda kujitoa kwenye vita, tutaendelea na matatizo. Najua kwamba ni mara yako ya kwanza kujipendekeza kuwania ubunge pale Congo, umejitayarishaje kisaikolojia kwa matokeo yayote, iwapo ni matokeo ya ushindi ama matokeo ya kushindwa? Unajua ndugu yangu, ukienda kwenye kwenye uwanja wa mpira, saikolojia unakuwa umejitayarisha kwamba aidha utashinda au utashindwa. Kule naenda ni kama vile tunaenda kupambana, kama vile ni Real Madrid napambana na na Barcelona au Manchester City napambana na Manchester United. Tunaenda huko ni kupambana. Basi ikiwa raia ndio uwanja wetu, raia wakiona kwamba sera zangu ni nzuri na wanazikubali basi watanichagua, na wakiona ya kwamba labda sera zangu sio nzuri, ni wao ndio wata wataamua, sio serikali, sio senini, raia ndio wataamua kusema kwamba, huyu tunaona anakuja na sera nzuri, acha tu mpee kipao aende ae mbele. Na cha pili ni kwamba mimi sijawahi kuwa uh, kiongozi katika serikali ya Congo au sijawahi kuchaguliwa kuwa mbunge, ati watasema kwamba huyo amekuja tena tumemchagua wa kutufanyia chochote, na mimi pia ni kijana. Na cha zaidi ni kwamba mimi nimeacha makazi zangu Australia, nina familia ambayo ninakubali niache, na ninajua kwamba Congo ni nchi ambayo uh, naweza nikasema kwamba usalama ni mdogo zaidi lakini ninakubali kujitoa mhanga ili nisaidie na kuokoa raia yangu ambayo naona kwamba imeteseka. Hiyo ni moja ya eh, hatua ambayo nimechukua. Nimeconsult na familia na wameniambia kwamba okay, we nenda, lakini chochote kile ambacho kitakachotokea basi tumejitolea mhanga wote so, mm. mm. ya kwanza kama uvyosema, na ujawai kuwa kiongozi pale, na wenzako pale wanakuwa na mbinu mbalimbali mbali mbali za kuweza kushawishi wapiga kura, na huko tayari kutumbukia katika hizo mbinu za kuweza kuguza mfukoni, kuesha kwamba watu wana, wanarudi na tabasamu na wana, wana, wanafumbia macho wale ambao wanajaribu kupambana na wewe kitu ya kwanza mimi siendi kugombea, sababu yati nataka na mimi nijaze mfuko wala nini. Nimeishi nchi za Ulaya, nimeona maisha ya gesi yako, nimefanya kazi, na hata wewe mwenyewe uko shahidi. So mimi kile ambacho kwa zaidi kinanifanya nirudi nyumbani kugombea ni mateso ambayo nimeona raia wa Kongo wako na, hasa hasa kule ambako nitakwenda kugombea katika constituency yangu na ya lazima sana ile kidogo ambao mimi ninaweza nikapata, na nimewaambia kidogo ambao nitapata kama ni mshahara ule mshahara nitaugawa na wale wakaaji ambao nitakuwa naishi nao, sababu mimi sitakwenda kuishi Kinchasa, nitabaki na raia nitaishi nao, na ile kidogo ambao nitapata tutaifanya miradi pale nyumbani ambako tutaishi. Wataona kile ambacho tutafanya, na ninafikiria kwamba wataridhika na matokeo. Kumaanisha kwamba unapeleka sasa aina mpya ya siasa na kampeni Congo, zile ambazo umejifunza hapa Australia? Ndiyo. Na ndio kwa maana mimi nimejifunza mengi hapa, nimeona jinsi mfumo wa demokrasia uko hapa, jinsi wanasiasa wanafanya kazi, na ni hiyo, nataka huu mfumo pia niende nao huko ili tulete mambo mapya katika politics, tulete mambo mapya katika uongozi wa nchi, namna ya kuongoza nchi, ili wengine nao waone ya kwamba ah, mfumo huu ni mfumo mzuri ambao tunaweza tukaincorporate katika government yetu ili tubadilishe mambo. Hiyo ni moja ya ma objectives ambazo zinanifanya niende nyumbani, hasa hasa kusaidia raia. Raia wa Kongo wanateseka sana, na sisi ndio tuna ule uwajibu wa kufanya ili raia waokolewe katika mateso wako nayo. Asante sana Bwana Germain. Ni Bwana Germain hapo ambaye ni mgombea wa ubunge kule Kongo katika uchaguzi mkuu ujao ambao utakuwa ni mwisho wa mwaka huu, Disemba hapo uchaguzi utafanyika, na ni mmoja wale ambao wamerusha kofia yake dimbani kusema kwamba nami basi nipeni fursa nionyeshe kile ambacho nazofanya. Na anawania chini ya chama cha Vital Kamerhe cha ENC kinachopeperusha bendera yao kule mashariki mwa Kongo, ambapo ana chimbuko lake. Mingi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia, bila shaka unazopata kwenye tovuti yetu nanaoni, ambao ni SBS.com.au mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.