Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju swahili uendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano tulikia moja. Sasa kwa makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS, na haya ndio yamejiri kwa sasa, tukiangalia kile ambacho kinaajiri katika maeneo ya Queensland tukianzia kwa lile ambalo limesababisha wengi kuwa na hofu hususan kwa, na pamoja na matukio mengine ambayo yanashangaza baadhi ya watu, mamlaka wamepata mamba wa maji ya chumvi mwenye urefu wa mita 2.5 ndani ya mji wa Ingham ambao uko kaskazini Queensland, baada ya mto wa eneo hilo kufurika. Mji wa Ingham umetengwa kutoka upande wa kaskazini na kusini kwa sababu ya mafuriko yanayoendelea yaliyosababishwa na kimbunga cha tropiki Jasper pamoja na mvua nzito ambayo imeathiri maeneo ya kaskazini Queensland kwa siku kadhaa. Ifuatayo ni ripoti kuhusu dharura hiyo inayoendelea katika eneo hilo. Kiongozi wa, kiongozi mpya wa Queensland, Stephen Miles ana ujumbe kwa wakaaji wa kaskazini Queensland ambao wamekumbwa kwa mafuriko hayo akisema kwamba Anasema tunajua mmekuwa na usiku mgumu. Nataka mjue kuwa kila rasilimali iliyopo inatolewa kuhakikisha usalama wenu. Tuna mashujaa ambao wamekuwa nje usiku mzima, na tumetuma kila boti ambayo tunaweza pata kuokoa wale ambao hawakuweza kujiokoa wenyewe, na msaada wa ziada unakuja. Imeripotiwa kuwa ukanda wa kaskazini Queensland umeshuhudia kiwango cha mvua inayonyesha kwa muda wa mwaka mmoja katika siku chache kufuatia kimbunga cha tropiki Jasper. Mvua imetabiriwa pia kuendelea kunyesha kwa angalau masaa mengine 24 viwango vya maji vikitarajiwa kuvunja rekodi za mwaka 1977. Kiongozi wa jimbo hilo amesema pia kwamba jeshi la ulinzi la Australia linaelekea huko kusaidia katika juhudi za uokoaji. Waziri Mkuu Anthony Albanese kwa upande wake, naye pia amethibitisha katika mahojiano na shirika la habari la ABC Radio kuwa msaada uko njiani kwa jumuiya zilizoathirika na Waziri mkuu anasema kwamba watu wameathirika na bila shaka ni hali hatari sana, kwa wengi ambao wako katika maji ya mafuriko ambayo hayajawahi shuhudiwa, na onyo kubwa za mafuriko zipo kwa jamii nyingi ambazo tayari zimetengwa au hazina umeme. Tumetoa tayari msaada wa kifedha kwa wakaaji ambao wameathiriwa moja kwa moja, pia kwa halmashauri za jiji kusaidia katika hatua ya usafi inayotarajiwa kuwa kubwa. Wajil, Wajil, ni jamii ya wa Australia wa asili yenye idadi ya watu mia tatu, ni miongoni mwa jumuiya zilizoathiriwa sana. Wakaaji wa mji huo mzima wanahamishwa na kupelekwa katika mji wa Cooktown. Katerina Carroll ni kamishna wa jeshi la polisi la Queensland, amesema watu wanahamishwa punde huduma za dharura zinapowafikia na amewahamasisha wakaaji We'll... nasema changamoto kubwa kwa sasa kwa kila mtu imekuwa kufika katika sehemu hizo na ikiendelea kuwa kuwa, uh, changamoto kwetu. Eneo hilo bado ni hatari sana kufikia, haswa mafuriko ya ghafla na kiwango cha maji ambayo yako juu ya barabara. Naweza omba, kama hauna sababu ya kuwa barabarani, tafadhali usizitumie. Baki salama nyumbani kwako, usipokuwa kama unahitaji hamishwa. Aliwasihi wakaaji wa maeneo hayo. Kamishna Katrina Carol na huduma za dharura na moto za Queensland zimesema kwamba wamepokea zaidi ya maombi elfu moja ya misaada katika muda wa masaa ishirini na nne yaliyopita pekee. Ifuatayo ni sauti ya mkaaji mmoja akieleza jinsi mafuriko hayo yanavyowaathiri. Anasema pengine ni kitu kibaya zaidi ambacho nimewahi ona, niliogelea kwa kujaribu kutafuta msaada, ila kuna nyumba nyingi huko ambazo zimejawa maji, kwa hiyo watu wamepoteza kila kitu, alisema. Mamlaka wameitwa pia katika kazi isiyo ya kawaida. Kazi hiyo ilihusu kuondoa mamba wa maji ya chumvi mwenye urefu wa mita 2.8 aliyepatwa akiogelea katika mji mdogo wa Ingham baada ya mto wa mji huo kufurika na maji kusambaa. Mji wa Ingham umetengwa katikati kutoka upande wa kaskazini na kusini kwa sababu ya mafuriko yanayoendelea. Dharura hiyo imesababisha chama cha Greens kurejelea wito wao kwa serikali ya shirikisho kwamba isifungue migodi mipya ya makaa ya mawe na gesi. Shirika la Australian Energy Market Operator limetabiri katika ripoti iliyotolewa tarehe 15 Desemba kuwa vituo vyote vya nishati ya makaa ya mawe nchini Australia vitafungwa kufikia mwaka 2038, muda huo ukiwa ni miaka mitano mapema kuliko ilivyotarajiwa kabla. Senata wa chama cha Greens Sarah Hanson Young, kwa upande wake amesema zaidi ya migodi mia moja mipya ya mafuta ambayo serikali inazingatia itaongezwa uwezekano wa majanga kama vile linaloendelea kule Queensland. Santa Hansen anasema kwamba tunastahili weka kikomo kwa migodi mipya ya makaa ya mawe na gesi kama Australia, Tutachukulia swala la janga la mazingira kwa uzito unaostahili. Hii ni ishara kwa wanasiasa na serikali kila sehemu kuwa hapa nchini Australia, serikali za Australia zinahitaji kuwa makini. Tunaona yanayoendelea Queensland ni matokeo ya mazingira yanayoendelea kuwa mabaya zaidi, alisisitiza. Kwa makala na mengine mengi kama haya, basi tembelea tovuti yetu na uone maoni SBS.com.au. Mkwaju Swahili Makalalandeleo na waandishi wetu wa Mobelo na Gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.