Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Jambo tena, popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS. So uko na migodi migerano, tukaletia makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anaone ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Wazasikiza makala pia kwenye ukurasa wa Facebook ambao ni facebook.com mkwaju sbswahili. Hapa ni mkurasa wa habari uliotufikia hivi punde. Watu kadhaa wakwama katika paa la hospitali moja baada ya mafuriko kuikumba jimbo la kaskazini Queensland Wakati Israel yaua mateka wake kimakosa, na Kenya jitenga na vuguvugu jipya la upinzani la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati kampeni za uchaguzi mkuu zikitimia rasmi hii leo. Katika taarifa za michezo, mchezaji wa kimataifa Eleanor Cardwell ajiunga na timu ya mchezo wa pete Melbourne Mavericks. Ifuatayo ni taarifa kamili za habari. Baadhi ya wakaaji katika eneo la Kaskazini Queensland wamelazimika kupanda juu ya paa za nyumba zao wakisubiri kuokolewa, wakati mvua nzito iliyosababishwa kwa kimbunga cha kitopriki Jaspa imesababisha mafuriko katika kanda hiyo. Mtoto ni miongoni mwa kundi la watu waliokwama juu ya paa ya hospitali moja ya kijijini katika sehemu nyingine ya jimbo hilo kulikoathiriwa kwa kimbunga hicho vyombo vya kufanya shughuli ya uokoaji vimetumwa na jeshi la wanamaji nalo limeitwa kutoa msaada wakati utabiri wa mvua unaendelea kutabiriwa kwa siku ya jumatatu hadi jumanne baadhi ya sehemu za Kaskazini, Queensland zimegongwa kwa zaidi ya mita moja ya maji na viwango hivyo vinatarajiwa kuvunja rekodi ya mwaka 1977 wakati mafuriko katika mji wa Cairns tayari yako katika viwango vya rekodi Mji huo tayari haufikiki kwa sababu ya mafuriko katika barabara, na uwanja wa ndege wa Cairns nao umelazimishwa kufungwa kwa sababu ya mafuriko. Ndege zilizokuwa zimeegeshwa zikifunikwa kwa maji. Onyo la dharura za mafuriko zimetolewa kwa eneo la Machans Beach, Holloways Beach, Yorkeys Knob na sehemu za Trinity Park, ambako wakazi wamehamasishwa watafute sehemu salama. Waziri Mkuu Anthony Albanese amethibitisha kuwa jeshi yaweza husika katika juhudi za uokoaji. Na idadi ya ajali barabarani nchini Australia imefika kiwango cha juu katika miaka mitano, hali ambayo imezua ombi kwa uwepo wa uwazi kuhusu data za ajali. Kulingana na shirika la Australian Automobile Association, data muhimu kwa ubora wa barabara, sababu za ajali na utekelezaji wa sheria kunaweza saidia kumaliza mwelekeo huu wa kutisha. Hata hivyo shirika hilo la kilele linalofuatilia vilabu vya magari limesema majimbo na wilaya hazijatoa taarifa ya kutosha. Idadi ya watu 1253 wameuawa katika barabara za Australia katika miezi 12 iliyopita. Takwimu hiyo imewakilisha asilimia 63 ya ongezeko za takwimu za mwaka jana, pamoja na kiwango cha juu zaidi kwa ajali za barabarani kila mwaka tangu Machi mwaka 2018 jimbo la kusini Australia lilirekodi ongezeko la juu la asilimia 61.4 katika vifo, ikifuatwa na jimbo la New South Wales ambalo lilirekodi asilimia 23.8 na jimbo la Victoria likiwa na asilimia 14.5. Na matukio ya kusababisha vifo yalipungua katika majimbo mengine yote pamoja na wilaya Tukielekea katika taarifa za kimataifa, jeshi la Israel ama maarufu IDF limekiri kuwa askari wake waliwaua kimakosa mateka watatu huko Gaza licha ya kubeba fimbo ikiwa na bendera nyeupe kama ishara ya amani. IDF imesema askari walioua mateka hao walikiuka kanuni za vita. Tukio hilo lilitokea katika eneo la mapigano makali ambako wapiganaji wa Hamas wanaendesha operesheni zao katika nguo za kiraia na kutumia mbinu za ulaghai. Maafisa walisema matekao walikuwa na umri wa miaka 25 hadi miaka 28. Barani Afrika, serikali ya Kenya imejitenga na matamshi yaliyotolewa kwenye kikao cha waandishi wa habari mjini Nairobi na wanasiasa kadhaa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na makundi kadhaa yakiwemo kundi la waasi la M23 kuwa wameunda vuguvugu jipya kwa jina la Muungano wa Mto Kongo au Congo River Alliance. Kwenye taarifa kwa, kwa vyombo vya habari iliyotolewa Jumapili, waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi amesema kwamba serikali ya Kenya haikuhusika au haikushughulishwa na kuhusiana na kikao hicho kilichofanyika siku ya Ijumaa katika mji mkuu wa Nairobi. Wakati huo kampeni za uchaguzi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinakamilika rasmi hii leo, wakati shirika la Human Rights Watch likitahadharisha kuwa ghasia zinazohusiana na uchaguzi zinatishia kuvuruga uchaguzi huo uliopangwa kufanyika mnamo siku ya Jumatano. Na katika taarifa za michezo, timu mpya ya mchezo wa pete Melbourne Mavericks imethibitisha usajili wa mchezaji wa kimataifa wa Uingereza Eleanor Cardwell. Taarifa hiyo inajiri baada ya mchezaji huyo kusaidia timu ya Adelaide kushinda kombe la mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu. Codell alishinda tuzo ya mchezaji bora katika fainali dhidi ya Swifts ya New South Wales. Atajiunga na mwalimu wake wa zamani wa timu ya taifa Tracy Neville katika timu hiyo mpya. Timu ya Thunderbirds ilitangaza mnamo Septemba kuwa nyota huyo mwenye miaka 29 aliamua kutocheza msimu wa pili katika klabu hiyo. Na tukielekeza macho katika taarifa za utabiri wa hali ya hewa mjini Perth, nyuzi joto kwa sasa ni 31, wakati Adelaide ni 28, pamoja na mvua zikishindikizwa. Melbourne nako ni 31, Hobart 21, Canberra 32, Sydney 29, Brisbane 32, wakati Darwin nyuzi joto pale ni 35. Kufikia mwisho wa taarifa habari, ambayo tumeandalia bakenes. Kwa makala mengine mneakuja kutoka studio zetu za za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.