Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kuanzia leo. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani, pia kuanzia leo Tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. Jambo poto lipona, karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano katika studio zetu, tukiwaletea makala haya moja kwa moja kupitia studio hizi pamoja na tovuti zetu ambazo ni upata makala haya pia kwenye kwenye ukurasa wetu ni mkwaju SBSwahili, vilevile waza tuandikia kwa ni barua pepe. Sasa ikiwa ni saa sita dakika ni moja kwa masaa mashariki Australia, vilevile vile ni saa tatu kwa masaa ya magharibi Australia, na saa kumi za asubuhi ama za usiku ukipenda kwa masaa ya Afrika ya Mashariki, na saa tisa za usiku kwa masaa ya Afrika ya Kati. Hapo mengi ambao tumeandalia, lakini tuanze kwa kionjo cha kile ambacho tutaletea hapo baadaye. Je, ni kwa nini shirika la Maridadi limeandaa tamasha ya mitindo jijini Melbourne? Kitu cha kushangaza ni kwamba tulikuta wengi sana warembo wetu wamekuwa kwenye kwenye ulingo wa mitindo, lakini wajapata nafasi kwa nchi ya Australia, na wengine pia kidogo washapata hivi kidogo, wameingia kwenye makampuni makubwa, wanafanyia mambo ya mitindo na modeling hizo, lakini sisi wenyewe hatujawatambua sisi kama wakei anajulikana kama Uncle Dan hapo, ambaye ndiye anasimamia kundi hilo la maridadi group linaloandaa michuano ya mitindo ya B na Bwana Kenya Australia mwaka elfu mbili ishirini na tatu katika ukumbi wa Collingwood Town Hall ambao atakuwa mnishaataanza jioni yaleo milango ikifunguliwa kuanzia saa kumi na mbili za jioni kwa masaa ya mashariki ya Australia, na tunazungumza mengi zaidi kwa marefu na upana kuhusiana na tamasha hiyo na kile ambacho anatarajia kutoka kwa tamasha hiyo yote, tunaweza kujua muda sio mrefu, lakini kwa sasa tazamia muktasari wa habari. Muktasari wa habari asubuhi hii ya leo, ama mchana leo ukipenda. Hatua muhimu yapigwa katika biashara kati ya mahusiano ya kibiashara kati ya Marekani na Australia baada ya bunge la Marekani kuidhinisha rasmi mauzo ya manowari tatu yanayotumia nishati nuklia kwa Australia katika ule mradi wa AUKUS, Australia ikisifia ushiriki wao pamoja, ikisema kwamba itaenda zaidi ya mauzo hayo. Shirika la Jeshi la Wakovu lasema wakati wa Krismasi utakuwa mgumu kwa familia nyingi, wengi wakishindwa kumudu chakula cha kitamaduni cha Krismasi. Na wazimamoto waendelea kusaidia watu ambao baada ya kuwaokoa wengine 18 katika mji wa Queensland ambako kimbunga Jasper kimeendelea kusababisha uharibifu katika usiku wa Jumatano, hali ambayo imeendelea kuwatata katika maeneo hayo. Katika nyanga za kimataifa, bei kubwa ya za dawa Nigeria kuwafanya baadhi ya wagonjwa kugeukia tiba za asili, wakati watu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kufanya sijili pamoja na kujiandaa kuelekea upigaji kura, wakati vijana wakitamani ajira zaidi ya kura. Katika taarifa zingine za Afrika Mashariki, shirika la IMF na benki za Dunia kuisameha Somalia deni la dola bilioni 4.5 wakati serikali ya Tanzania kwa masikitiko yathibitisha kifo cha raia wake aliyowawa baada ya kukamatwa na kikundi la Hamas. Yote hayo katika makala manakujia pamoja na taarifa za michezo ambazo zimetufikia hii leo. Idhaa ya Kiswahili ya SBS migodo migirano tuliki moja kwa moja, katika taarifa kamili za habari, tukianzia katika suala zima la OCAS ambapo bunge la Marekani limeidhinisha rasmi mkataba muhimu wa OCAS na Australia. Mswada sasa umepita ndani ya nyumba ya wakilishi, hatua ambayo kwa sasa inaruhusu Marekani kuuza manuari yanayotumia nishati ya, ni ya nuklea kwa nchi yeyote ile duniani. Mswada huo sasa utawasilishwa kwa rais Biden utiwe saini na kuwa sheria. Australia inatarajiwa kuuziwa angalau manowari tatu. Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Ulinzi Richard Mals ameeleza shirika la habari la Channel 7 kuwa umuhimu wa uamuzi wa bunge la Marekani ni mpana zaidi ya mauzo hayo. Nasema huu ni wakati wa kwanza katika historia ya Marekani ambapo idhini imetolewa kuuza manowari ya nishati ya nyuklia kwa nchi yoyote na ni wazi ni muhimu kwa upande wa Australia kupata uwezo huo kuelekea katika mwelekeo tunayotangaza Machi mwaka jana, ila si tu kwa mauzo, inawahusu ama inawaruhusu Australia kufanya kazi katika sekta ya nyuklia na Marekani, kupata ujuzi na uzoefu unaoturuhusu kukarabati manoari ya nishati ya nyuklia ya Marekani nchini Australia, ambayo tunapanga kufanya mwaka ujao, alisistiza. Waziri wa ulinzi na naibu waziri mkuu Bwana Richard Marles kutoka potoleke moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinatikisa hali na kuchosha kabisa, ambapo mamilioni ya Waustralia wanapunguza matumizi yao na wengi wao hawana uwezo wa kufanya matumizi ya ziada kwa sherehe za Krismasi. Zaidi ya idadi ya Waustralia milioni tano nukta tatu hawatakuwa na uwezo wa kumudu chakula cha Krismasi mwaka huu, na asilimia thelathini ya wazazi wana wasiwasi watoto wao hawatapata zawadi. Utafiti wa shirika la Jeshi la Wokovu umepata utafiti huo umepata kuwa zaidi ya watu elfu mbili wamepata kuwa takriban asilimia sitini walihisi mkazo zaidi katika msimu huu wa likizo kulinganisha na asilimia thelathini na moja nukta sita katika wakati kama huo mwaka jana, karibu idadi ya mzazi mmoja kati ya wazazi saba wana wasiwasi kuwa mtoto wao watakosa, au watoto wao watakosa chakula cha kitamaduni cha Krismasi, na zaidi ya asilimia sabini ya watu waliofanyiwa utafiti wana jali zaidi matumizi yao. Brenda Nottle ni afisa katika shirika la jeshi la wokovu amesema, watu wengi watategemea msaada wa mashirika ya misaada kumudu Krismasi kwa mara ya kwanza na? Anasema Jeshi la Wokovu limefanya utafiti hivi karibuni na kupata kuwa asilimia 62 ya watu Krismasi hii wanasema wanahisi mkazo sana wa kifedha, na zaidi hi ya hiyo tunaona hasa kuwa asilimia 49 ya watu waliotembelea huduma ya Jeshi la Wokovu mwaka huu wamefanya hivyo kwa mara yao ya kwanza. Vile vile tukapatulekia moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinatisha na kuleta hofu ambapo wazimamoto wamewaokoa watu kumi na nane katika mji mmoja ambao uko katika eneo la kaskazini ya Queensland baada ya kimbonga Jaspa kutua na kuweza kusababisha uharibifu mkubwa usiku wa Jumatano tarehe kumi na tatu Disemba. Makumi ya maelfu ya nyumba na biashara yameachwa bila umeme baada ya mvua kali pamoja na upepo mbaya uliosababisha uharibifu licha ya kimbonga hicho kuweza ku kupoteza nguvu yake usiku wa kuamkia, mamlaka wanaendelea kutoa onyo kwamba tukio hilo bado halijaisha na tuendelee kuwa waangalifu. Naibu kamishna wa jimbo la Queensland kwa upande wa huduma za dharura na wazimamoto ni Brad Commons amesema kwamba yote haya pamoja na matukio mengine madogo madogo ambayo yameripotiwa yanaonya watu kwamba waendelee kuwa waangalifu na wasipuuze chochote kwa sababu hali inaendelea kuwa tata kabisa. Anasema kwamba kimbunga cha kwanza kilitua katika pwani ya Wujal Wujal, ambayo iko katika eneo la kaskazini ya Kenya, wakati upepo mkali wenye kasi ya kilomita 115 kwa saa umefanya maharibifu mengine na kuweza kusababisha mengine makubwa zaidi, pamoja na kuacha zaidi ya nyumba 43,000 na biashara zikiwa bila umeme. Bwana Kobes na maelezo zaidi hapa amesema, usiku wa kuamkia kimbunga kilivuka pwani hiyo. Ina maana kwamba tukio hili limeisha kabisa, kutrudia mgu, sana, angalifu, na tuendelea kushurudia mvua kubwa sana, na tunaakisha kwamba watu waendelee kwa uangalifu na watu waendelee kuwa katika hali ya tahadhari, wakati kunakuwa na uwezekano wa mvua kali pamoja na pepo mkali zaidi. Okay. kwa muda fulani ujao kwamba kwa watu wawe waangalifu, na tukiendelea kufanya tathmini ya uharibifu ambao umesababishwa na uwanjani, na kuanzia saa kumi na mbili za asubuhi ya leo tumefanya zaidi ya tathmini mia mbili thelathini na sita ya uharibifu, na kati ya hayo, taarifa nzuri ni kwamba ni asilimia kumi tu ama kumi ya wale ambao tulitazama ndipo pamekuwa na maswala madogo, lakini nyingine pia nane zilikuwa ni wastani kwa upande wa uharibifu. Kwa hiyo hali si mbaya sana ya uharibifu, lakini tuendelee kuwa waangalifu, alisisitiza bwana Comas. Kutoka hapo tutazame kile ambacho kimejiri, ambapo hesabu zimeanza kwa Steven Miles kuteuliwa na kuweza kuchaguliwa na kuapishwa kuwa kiongozi rasmi wa 40 wa jimbo la Queensland. Bwana Miles ataapishwa hii leo Ijumaa baada ya bi Anastacia Palaszczuk kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa gavana wa jimbo la Queensland, Janet Young, mjini Brisbane. Bwana Miles aliibuka kama kiongozi ambaye an ana upatu mkubwa zaidi katika wale waliojirusha kofia zao katika kinyang'anyiro hicho baada ya kujiuzulu kwa bi Palaszczuk na pamoja na wenzake ambao walikuwa wanania wadhifa huo kusema kwamba wanajiondoa katika nafasi hiyo. Hii ilikuwa ni upinzani mfupi tu kidogo kutoka kwa alikuwa waziri wa afya B Shanan Fenteman ambaye alitangaza Jumatatu kwamba hatowania tena uongozi wa chama hicho. Na kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinajiri kutoka hususan bara la Afrika, tukianzia katika swala zima la kule Nigeria, kisha tukirudi katika ukanda wa Afrika ya mashariki na kati, ambapo gharama za gharama kubwa za baadhi ya dawa nchini Nigeria, kiwango ambacho kimepanda takriban mara kumi katika miezi michache iliyopita kimelazimisha baadhi ya wagonjwa kupunguza dozi au kuegeukia tiba za kiasilia. Maafisa wa sekta ya dawa wamesema kwamba kushuka kwa thamani ya naira baada ya kuondolewa katika udhibiti wa sarafu mwezi Juni kumefanya bei za bidhaa mpya kupanda. Wakati Sadik Ajibade alipokuwa akitoka katika duka la dawa mjini Lagos Alikuwa ameshika dawa za pumu. Aina moja ya dawa hakuwa nayo mkononi mwake, kwa sababu hana pesa za kuinunua. Katika nukuu ya taarifa, alioeleza waandishi wa habari akisema kwamba nilikuwa nikinunua dawa nilizoandikiwa na daktari za aina tatu, lakini sasa nimepunguza na kununua mbili, ambazo ni penicillin na aminofilin. Alisema Ajibade, mwisho wa nukuu yake. Rais wa Jumuia ya ya Farmasia ya Nigeria, Siril Osifo amesema dawa nyingi zinatoka nje ya nchi, wakati wange watengenezaji wa ndani wanategemea uingizaji wa mali ghafi za kutengeneza dawa kutoka nje. Vilevile kutoka patoleke moja kwa moja katika taarifa kutoka uh, Somalia ambapo shirika la kimataifa la fedha duniani na benki ya dunia wameidhinisha msamaha wa deni la dola bilioni 45 kwa taifa la Somalia siku ya Jumatano baada ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika kukamilisha mageuzi miaka kadhaa ya kifedha chini ya mpango wa kuzipunguzia madeni nchi maskini maarufu kama Heavily Indebted Poor Countries Initiative, au HIPC. Mpango huo ulioanzishwa na IMF na Benki ya Dunia mwaka 1996 ili kuzisaidia nchi maskini kuhimili madeni. Katika taarifa ya IMF na Benki ya Dunia, zimesema kwamba upunguzaji wa madeni utasaidia katika upatikanaji wa rasilimali za ziada za kifedha na kwamba utaisaidia Somalia kuimarisha uchumi wake na kupunguza umaskini na kuboresha uzalishaji wa ajira. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi tuele kule Kongo ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajiandaa na uchaguzi mkuu wa Disemba ishirini, lakini vijana wengi wanasema kwamba suala la msingi kwao ni amani na ajira kwa ajili ya mustakabali wa taifa lao. Gideon ana miaka ishirini na mbili akiendesha bajaji yake katika mitaa yenye shughuli nyingi ya mji mkuu wa dia Congo ya Kinchasa. Anasema hakuwahi fikiria kwamba angeishia kufanya kazi anayoifanya kama ilivyo kwa vijana wengi katika taifa hilo lenye umaskini mkubwa la Afrika ya Kati, lakini na utajiri mkubwa vilevile vile. Alisema ana matumaini makubwa kuwa serikali inaweza leta mustakabali mwema. Katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba anasema kwamba nataka kurudi shuleni, alisema Gideon ambaye amefanya kazi kama dereva wa bajaji kwa miaka mitano hivi sasa anataka kuwa mhandisi wa umeme alielezea pia, lakini umaskini ulimzuia kwenda chuo kikuu. Wapiga kura wanatarajiwa kupiga kura mnamo Desemba ishirini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Felix Tshisekedi mwenye miaka sitini anawania mhula wa pili. Vijana ambao wengi wao wanakabiliwa na ukosefu sugu wa ajira wanaunda, wanaunda kundi muhimu la wapiga kura. Zaidi ya asilimia sitini ya wakazi wa taifa hilo lenye watu milioni mia moja wana wanaumri wa chini ya miaka ishirini. Kutoka patoleke moja kwa moja katika taifa la Tanzania, ambapo kumepatikana taarifa za kusikitisha mno, ambapo wizara ya mambo ya nje ya Tanzania siku ya Alhamis imethibitisha kifo cha mmoja wa Watanzania ambaye katika nukuu ya taarifa iliyotolewa ni kwamba aliwawa mara baada ya kukamatwa na Hamas wakati wa mashambulizi ya Oktoba 7 huko kusini mwa Israel. Siku ya Alhamis, waziri huyo, uh, waziri Makamba alisema kupitia mtandao wa X kuwa mamlaka ya Tanzania inafanya mipango kwa familia ya Molel akiwemo baba yake kwenda Israel na afisa wa serikali kukutana na balozi wetu na maafisa wa Israel na kupata taarifa zaidi kuhusiana na kifo chake. Hiyo siku ya Alhamis, waziri wa mambo ya nje Januari Makamba amesema mamlaka yamearifiwa na serikali ya Israel kuwa joshua Molel, mwanafunzi wa kitanzania aliyekuwa akisomea nchini Israel ambaye alipoteza mawasiliano tangu Oktoba 7, mwaka elfu mbili ishirini na saba aliwawa mara baada ya kukamatwa na jeshi la Hamas, Israel. Serikali ya Israel iliwataja wanafunzi wawili kutoka Tanzania waliokuwa wakisoma nchini humo ambao ni Clemens Felix Mtenga mwenye umri wa miaka 22 na Joshua Loito Molel mwenye umri wa miaka 21. Wizara ya mambo ya nje Tanzania sasa ilitangaza kifo cha Mtenga mwezi uliopita bila ya kutoa maelezo kuhusu mauaji yake. Wanafunzi huu wanafunzi hao wawili ni miongoni mwa vijana wa kitanzania wapatao mia mbili sitini ambao walikwenda Israel kwa mafunzo ya kazi kwa vitendo katika kilimo cha kisasa chini ya mpango wa ushirikiano baina ya nchi hizo mbili. Chanzo cha habari kimeeleza shirika la habari la AFP kuhusu matukio hayo. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya spece ukiwa na migodo Migerano. Kwa haraka tutazamia yale ambayo yamejiri katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa vikapu, ambapo katika mchezo wa NBA Giannis Antetokounmpo ameweza kuvunja rekodi ya alama zilizofungwa katika game mchezo mmoja akichezea ya timu yake Milwaukee Bucks ambapo alifunga mavikapu 64 katika ushindi wa timu yake ambao alipata ushindi wa vikapu 140 kwa 126 dhidi ya timu ya Indiana Pacers. Katika mazungumzo aliofanya na waandishi wa habari muda mfupi baadaye, alisema kwamba anasema nina mpira, lakini sisi kama ni mpira tuliotumiwa katika mchezo na mpira lakini ambao najihisi kama ni mpira mpya kabisa, na naweza nikasema kwamba nimecheza dakika thelathini na tano hii leo na najua kwamba mchezo ulivyokuwa, na najua vile mchezo mpira tunatumia katika mchezo unaza usikika na unavyohisi mpira ambao ninao kwa sasa nitaupeleka nyumbani, nitampelekea mama kwa shu bila wasiwasi. Lakini ule mpira wa kutumia katika mechi si huu, lakini ni sawa tu, unajua mambo ndio vile yalivyo hasa kwamba akiwazungumzia shaka lake kuhusu mpira ambao amepewa baada ya kufunga alama hizo, uh, vikapu hivyo, sa kwamba si ule ambao walitumia katika mchezo, lakini ni hivyo ndivyo mambo yalivyo. Tukilekea katika ma uh, tukio mengine ya kimichezo, mwalimu wa timu ya taifa ya soka rus mpi, timu ya mpira wa miguu ya wanaume Graham Arnold ameweza kupewa tatizo lingine la kusuluhisha katika mechi za Januari ambapo kombe la Januari la kombe la Asia litakalochezwa baada ya mchezaji Matthew Leki kutupwa nje ya michuano hiyo baada ya kupata jeraha katika paja lake. Leki aliondoka katika mchezo wake katika kipindi cha pili cha mchezo ambao aliocheza katika kombe la klabu bingwa barani Asia dhidi ya Zhejiang FC usiku wa Jumanne, katika mechi ambayo iliisha kwa magoli moja moja na kuchangia alama moja moja. Baada ya vipimo vilivyofanywa, inaonyesha kwamba Bwana Leki anahitaji kupumzika kwa muda wa mwezi mzima kwa ajili ya kuweza kupona vizuri jeraha hilo. Tumalize taarifa hizi, tuangalie hali ilivyo katika masuala ya fedha, iwapo una nia kutuma hela nyumbani kwa sasa, maana siku za Krismasi haziko mbali sana, bado siku kumi watu wale Noweli ama Krismasi ukipenda. Na kwa sasa dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja Australia ikiwa na thamani ya faranga 1912 na senti 85 za Burundi. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya faranga 1778 na senti 85 za Congo. Vilevile, dola moja Australia na thamani ya faranga 842 na senti 19 za Rwanda, na dola moja Australia na thamani ya shilingi 2531 na senti 50 za Uganda, wakati dola moja Australia na thamani ya shilingi elfu moja uh, kwa mradhi mia moja na moja na senti kumi na nne za Kenya wakati dola moja na thamani ya shilingi elfu moja mia sita themanini na tano na senti tano za Tanzania. Tukielekea katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa, tukianza katika jiji la makanisa Adelaide, nyuzi joto pale ni 19.2 zikitarajiwa kufika kilele cha 22, wakati mjini Brisbane nyuzi joto zikiwa ni 32.5, kilele kinatarajiwa kufika 33 hii leo wakati Canberra kwa sasa ni 24.8, kilele chake kikiwa ni 29 baadaye, wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 28.2 na kilele chake kitatarajiwa kuwa 33. Kule Hobart ni 17.9, kilele kikiwa kitarajiwa kufika 20, wakati Perth ni 23.3 na kilele kitarajiwa kita kufika kufika 33. Melbourne kwa sasa ni 20, kilele chake kitarajiwa kuwa 23 na seni kwa sasa nyuzi joto la 276, kilele chake kinarajiwa kufika 27 baadaye hii leo. Kufika hapo ni mwisho wa taarifa ya habari ambao tumeandalia makinesi, kwa makala mengine mana kuja kutoka studio zetu za SBS Radio Jet. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.