unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natore stde iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya bopot lipo na karibu katika makala idha ya so, idhaa ya kiswahili yasbs sbs na migodi a migerano katika studo za ss na mtandaoninaonmbaniuhongndalia naotounaeokapata kwenye ukurasatoiamailuiakwa baraepewasasatulee moja kwa moja katika muktasari a habari tuliyoandalia asubuhi leo katika muktasari wa habari asubuhi ya leo kwamba chama cha Greens, cha chakosoa mkakati mpya wa serikali wa kupunguza uhamiaji wa wakati queensland aliyekuwa waziri wa afya sharon fentiman ajiondoa katika kinyanganyiro cha kuwania uongozi wa jimbo hilo baada ya kiongozi wa jimbo hilo kujiuzulu siku chache zilizopita hali ambayo inasafishia ina wawili wa tu wa alikuwa naibu kiongozi wa jimbo hilo miles pamoja na mwakazina ambao Cameron Cameron ndio watakaowania katika wadhifa huo kusini australia hali si hali baada ya nyumba kadhaa kwakatiwa umeme kupitia dhoruba kali lilolazimisha maelfu ya shule kufungwa mamia ya shule pamoja na hospitali kuweza kuanza kutumia jenereta za kusaidia wakati wa dharura kimataifa tukielekea moja taifa. Kima taifa kwa moja katika taarifa za kimataifa ni kwamba hali ni kwamba msafara wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu washambuliwa katika jiji la khartum sudan wakati waziri mkuu wa uingereza atafuta kura bungeni kufanikisha mpango wa kuwapeleka waomba hifadhi rwanda na shirika la ndege la kenya airways kuathiriwa na uhaba wa vipuri vya ndege katika michezo google wakukiri kwamba yeye na timu yake wa, ya wakufunzi wa, wamekuwa katika hali ngumu sana na kuwa wakiwatumia waki mashati magumu kwa wachezaji wao vilevile vile, katika tuzo za klabu bingwa pamoja tuzo za soka barani afrika nyota kadhaa wajizolea tuzo nigeria ikitawala katika tuzo hizo hayo na mengine mengi zaidi jungia nasi katika taarifa ambazo zinaanza hivi punde weskidha ya kiswahili ya ss ukiwa na migodi migirano na hii ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu za sbs tukianza moja kwa moja katika taarifa ambazo zinaendelea kuunga vichwa vya habari ambazo zinahusu serikali ya leba ambayo inaendelea kutetea mkakati wayo mpya wa uhamiaji ikisema kwamba utahakikisha raia wa australia watapewa kipaumbele kupata kazi serikali iliweka wazi mageuzi yake kwa mfumo wa uhamiaji jana jumatatu kwa kutangaza mipango ya kupunguza kwa nusu uhamiaji wa jumla katika miaka mbili ijayo wakati inavutia wafanyakazi wengi muhimu wenye ujuzi wa juu katika miongo ijao waziri wa masuala ya ndani amesema kwamba viwango vya uhamiaji vinastahili punguzwa kwa viwango endelevu baada ya janga wakati kilele cha wanaowasili nchini walifikia nusu milioni katika mwaka mwisho wa fedha chama cha nationals kimesema kwamba mkakati huo mpya utasababisha uhaba wa wafanyakazi muhimu hata hivyo waziri wa huduma za serikali bill serikalibl ameeleza shirika la habari la lah9 kuwa mageuzi hayo ni muhimu kuhakikisha fursa kwa wafanyakazi wa australia huyo hapa na maelezo zaidi nasema wkti ttaka akikisha kwamba kuna ujuzi na watu wa, wapo kufanya kazi tunataka sha kwamba wenyeji, wenyeji wanapata fursa za kwanza za ajira na takarejesha uadilifu pamoja katika mfumo wetu wa uhamiaji kwa hiyo nadhani kwamba tutapata usawa kwa swala hili alisema bwana shoten wakati huo chama cha greens kimeikosoa serikali na mkakati wayo mpya wa serikali ukisema kwamba chama cha leba eba kinalaumu kimakosa wahamiaji kwa mgogoro wa makazi jana jumatatu serikali iliweka wazi mageuzi yake kwa mfumo wa uhamiaji kwa kutangaza mipango ya kupunguza kwa nusu uhamiaji wa jumla katika miaka mbili ijayo wakati navutia wafanyakazi wengi muhimu wenye ujuzi wa juu katika mwongo ujao katika taarifa hiyo waziri wa masuala ya ndani l alisema kwamba viwango vya uhamiaji vinasalipunguzwa kwa viwango endelevu baada ya janga wakati kilele cha wanaowasili nchini kifikia sa milioni katika mwaka mwisho wa fedha aliongezea kuwa sheria kali zaidi kwa wwanafunzi wa kimataifa zitapunguza unyonyaji wakati ikipunguza pia shinikizo kwa rasilimali kama makazi ila kiongozi wa chama cha greens adam amesema kwamba mipango ya serikali ya kupunguza uhamiaji inafurahisha upinzani badala ya kukabiliana na shinikizo ya gharama ya maisha huyu hapa na maelezo zaidianasema uhamiaji haujasababisha mgogoro wa makazi wa leba ni leba kuunga mkono ongezeko ya kodi kuwa na kikomo kuongezeka kwa, kwa kiwango cha riba kisicho na kikomo na kutojenga nyumba za kutosha za makazi ya umma na nyumba za bei nafuu hicho ndicho kimetuingiza katika mgogoro wa makazi ambayo tumo ndani ila sasa chama cha rba kimejiunga na chama cha kuwalaumu wahamiaji kwa mgogoro wa makazi hacha kushindana napr kuwa mgumu kwa sababu hakuna kitu hatafanya kiongozi huyo adam bent alionya serikali ya leba kutoka patolike moja kwa moja hadi katika jimbo la queensland ambako wa, alikuwa waziri w wa, uh, wa afyan uh, amejiondoa katika kinyanganyiro cha kuwania uongozi amawadhifa kuu ya jimbo hilo bada na wakati naibu kiongozi steve miles anatarajiwa kuurithi wadhifa wa mtangulizi wake anastasia palashe hali hiyo inamaana kwamba kumekuwa mafikiano kati yake kati yabw na yule ambaye ni mwakazina wa jimbo lac ambaye anatarajiwa kua sasa ndiye atakuwa naibu kiongozi mpya wa jimbo hilo alitangaza kuwa hatoendelea tena kuwania nafasi hiyo katika taarifa aliyochapisha mapema hii leo akihibtisha kwamba taaniauongozi tna kiongozi wa sasa ali, atajiondoa rasmi baada ya kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa gavana wa jimbo hilo ijumaa hii na chama cha leba cha qla kimesema kwamba kitajumuika na kuweza kupendekeza kiongozi mpya siku hiyoyo ya ijumaa ambayo itatarajiwa kwa mwisho wa wiki hii tukapo moja kwa moja hadi katika jimbo la kusini australia ambapo maelfu ya wakazi wa kusini australia wameachwa bila umeme baada ya dhoruba kali kulazimisha shule kadhaa pamoja na baadhi ya hospitali kuanza matumizi ya yageneret shirika la state emergency services ambalo ni shirika linalotoa huduma za dharura jimboni humo limejibu kwa kazi zaidi ya m 9 jimboni kote nyingi zikiwa ni kuhusiana na suala zima la miti iliyoanguka na kusabisha uharibifu pamoja na mawe makubwa ya mvua yalionyesha yakisindikizwa na upepo wa kilomita 9 ambayo imekuwa ni rekodi katika sehemu kadhaa za jimbo hilo ofisi ya utabiri wa hewa imesema kwamba kuna wezekano dhoruba kali zdakaendelea katika maeneo ambayo yametabiriwa kuwa na mvua nzito usiku wa jana na hata waleo naibu kiongozi wa shirika la acs ni lisa connel katika jimbo la kusini australia amesema kwamba mamlaka wanafanya wawidhaviwa kuweza kuwafikia kila watu ambao wanahitaji msaada wao akiongezea kwamba0 anasema takriban barabara hamsini asilimia hamsini ambazo ziko katika maeneo ya vijiji zimefungwa na tunahamasisha watu waendelee kuwa uaangalifu nawendelee kuchukua hatua za kujikinga na kuweza kujiweka katika hali salama wakati uendelea kupunguza hatari pamoja na u, kwa watu pamoja na mali na vilevile vile, watu binafsi pia tukiendelea kuwapunguzia hatari ya jambo hili kutokapo tulekee moja kwa moja katika taarifa ambazo zimetufikia hivi sasa tukianzia katika taarifa za msafara ulioshambuliwa ambapo watu wawili wameuawa na wengine saba kujeruhiwa katika shambulizi kwa msafara wa kibinadam wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu katika mji mkuu wa sudan khartum hii ni kwa mjibu wa shirika la icrc jumapili waliojeruhiwa ni pamoja na wafanyakazi watatu wa icrc shirika la msalaba mwekundu limesema katika taarifa yake katika nukuu ya taarifa hii kwamba msafara wa kibinadam unajumuisha magari matatu ya crc na mabasi matatu yote yakiwa na alama zilizokuwa zinaonekana na nembo ya msalaba mwekundu ambayo yalitarajiwa kuwa hamisha wammia ya, ya raia walio katika mazingira hatarishi kutoka hartm kwendamdni wakati msafara huo uliposhambuliwa ulikuwa ukiingia katika eneo la kuwahamisha watu taarifa hiyo ilisema hata hivyo hajalaumu upande wowote lakini jeshi la sudan limesema kwamba msafara huo ulishambuliwa baada ya kukiuka makubaliano kwa kuelekea maeneo yao ya ulinzi wakitumia gari lililokuwa linamilikiwa na waasi ikimaanisha kikosi cha dharura cha rsf kutoka patola hi moja kwa moja hadi katika taifa la uingereza ambapo waziri mkuu wa uingereza alikuwa anahangaika siku ya jumatatu kutafuta kura za kutosha kwa ajili ya sera yake ya uhamiaji ya kuwapeleka wanaomba hifadhi nchini rwanda baada ya wabunge wa chama chake kusema kwamba mpango wa sheria wa dharura hauna ngovu ya kutosha kutoshaanakabilia na, na mtihani muhimu kwa utawala wake wakati wanasiasa wa mrengo wa kulia na kushoto kwa chama cha conservatives wakitishia kupinga mswada huo hiyo wakati atakapofikisha bungeni siku ya jumanne mwezi uliopita mahakama ya juu ya uingereza ilitangaza kuwa mpango wa serikali wa kuwapeleka maelfu ya uhamiaji nchini rwanda ni kinyume cha sheria ikisema kwamba taifa hilo la afrika mashariki halichukuliwi kama ni nchi ya tatu salama kutokatoliki moja kwa moja hadi katika taifa la kenya ambapo shirika la ndege la kenya airways limewaambia wateja wake kuhusu uwezekano wa kuvurugika kwa baadhi ya safari zake wakati wa msimu wa sikukuu ya krismasi kutokana na uhaba wa vipuri shirika hilo ambalo ni moja ya mashirika makubwa sana ya ndege barani afrika limesema kwamba uhaba huo ambao umnashuhudiwa kote ulimwenguni utaathiri safari zake kwa takriban wiki mbili tarifa ambayo imeiona hii leo kwa mradhi jana juma imesema kwamba uh, changamoto zilizopo zitaongeza muda wa ukarabati wa ndege zetu wakati pia zikipelekea kusitishwa kabla kabisa kwa safari za ndege moja au mbili mara ya kwanza kenye kulalamikia uhaba wa vipuri ilikuwa januari mwaka huu wakati huo ikielezea kuwa uhaba huo umetokana na vitu vya vita vya vi ukraine ambavyo vilizuia mfumo wa usambazaji wa urusi wa sekta ya anga ulimwenguni <tune> waendelea kuiskia idhaa ya yas ukiwa na migode migerano tukioletia makala haya kutoka studio zetu za sps tukilekia moja kwa moja sasa katika taarifa za michezo tukitazama kile ambacho kimejiri kwa sasa ambapo shirikisho uli mwengu, la ulimwengu laasimamia mchezo wa sokaa fifa ripoti yake imeonyesha kwamba moja kati ya wachezaji watano walikuwa wanalengwa kwa unyenyasaji mtandaoni wakati wa kombe la dunia la wanawake la mwaka hu 2 ripoiimeonesha kwamba ulinzi katika mitandao ya kijamii ulikuwa unafuatiliwa sana lakini pia ulikuwa unafuatiliwa taarifa pamoja na matamshi ya chuki kwa takriban matamshi lakimj el 17 kutoka kwa wachezaji kulingna na rpotiyafifa wa wachezaji katika kombe la dunia la wanawake mwaka huu ambao ni siliish9 waliweza kuwa na uwezekano mkubwa wa kuweza kulengwa kwa unyesaji wa mtandaoni kulinganishwa na idadi kama hiyo mwaka jana ya wanaume ambao walishirii katika kombe la dunia la Qatar, mwaka jana uoueek moja kwa moja katika tuzo ambazo zimetolewa mapema hileo katika tuzo za wachezaji bora barani afrika ambapo kwa upande wa wanaume mchezaji wa timu ya napoli na nigeria victor osiman amechaguliwa kwa mchezaji bora wa kiume wa mwaka huu2 wakati mwalimu bora wa timu ya wanaume ni walid regregi ambaye ni mwalimu wa timu ya taifa ya moroco wakati mwalimu bora kwa upande wa wanawake ni desie elis ambaye ndiye mwalimu wa timu ya wanawake ya afrika kusini ya banyana banyana wakati mlindalango bora duniani ni yasin bonu wa kule moroco na vilevile vile mlinzi bora kwa upande wa wanawake ni chamaka na dozi wa kule nigeria goli bora lilifungwa na mahmud kharaba kutoka misri wakati timu bora ya taifa ya wanaume ni wale simba wa atlas wa moroco wakati timu bora ya kike ya mwaka huu ni wanieria vilevile mchezaji bora kwa upande wa wachezaji wa kiume barani afrika amechaguliwa ni payto ambaye ni raia wa afrika kusini na ikichapa katika timu ya al ahli ya misri na vilevile kwa upande wa wanawake alikuwa ni ftima tan ambaye kutoka kule moroco timu bora ya kwa mara nyingine al ahli ya misri wakati kwa upande wa wanawake timu ya mamelodi sundowns ya wanawake ndiyo imechaguliwa kama timu bora na mchezaji bora wa kiume kwa mwaka huu ni lamin uh, kamara wa senegal kwa upande wa na naume wakati kwa upande wa wanawake ni nesrin elshad wa moroco ndiye amechaguliwa kuwa mchezaji bora kwa upande wachezaji wa kiume hangera kwa wote ambao wameshinda tuzo hizo tuangali hli hivo katika masuala ya utabiri wa hali y hewa tukianzia katika jiji la makanisaambapo nyeoto pale b wakati mjiniba ni 28 na uwezekano wa mawingu vilevile vile wakati pamoja na uwezekano wa mawingu baadaye kidogo wakati darwin ni2 uwezekano wa mvua baadae kidogo na hata dharuba kidogo kushuhudiwa huko tukielekea kule path, ama bert kwanza ambapo nyuoto pale ni 1 na jua ndilo linatabiriwa katika maeneo siku za baadae na eh ni hi wakati bba kwa mradhi kul9 na bu zikiwa ni wa wanasem asnopalei kufikamshotaa habarmadalia bakinasi kwa makala mengineua kutoka studio zetu za sbs radio je yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata