Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Jambo pote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migarano, tukaletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni aani, ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tukaletea sasa muktasari wa habari ambazo zimetufikia hivi punde. Mkakati mpya wa uhamiaji wa Australia wawekwa wazi na serikali ya shirikisho, wakati baadhi ya nchi za kubali kuondoa hewa chafu zaidi kutoka mazingira kuliko zinazozalisha katika mkutano wa COP 28, na Kenya yakosa umeme Jumapili jioni kutokana na hitilafu katika gridi ya taifa. Na katika michezo, wachezaji wa timu ya taifa ya wanawake Matildas wanaochezea Arsenal washerekea ushindi katika mechi yao ya ligi kuu dhidi ya Chelsea. Hizi hapa ni taarifa kamili za habari. Waziri wa mambo ya ndani Clare O'Neil amesema kwamba kupunguzwa kwa mapokezi ya uhamiaji kutaunda sehemu ya mkakati mpya wa uhamiaji wa serikali. Bionil amesema mapokezi yatapunguzwa kwa idadi ya wahamiaji laki moja na elfu themanini na tano wachache katika muda wa miaka minne wa bajeti. Uhamiaji wa, wa ng'ambo ulifikia kilele wakati wa mwaka wa fedha wa mwisho ambapo idadi ya watu laki tano waliwasili nchini Australia, hali ambayo ni tofauti kufuatia miaka mbili ya mipaka kufungwa wakati wa Uviko. Bionil ameongezea kuwa mapokezi hayo yatafikiwa kwa kukaza masharti ya viza yanayojumuisha kupunguza muda wa viza za wahitimu. Wakati huo katibu, wa shirika la Unions New South Wales Mark Morey, amesema na anakaribisha mageuzi ambayo yatafanya iwe rahisi kwa wafanyakazi ambao ni wameaji kuondoka katika mazingira ambako wananyanyaswa na waajiri pamoja na kusafisha njia kwa makazi ya kudumu, ila ameongezea kuwa vizuizi kwa masaa ya wafanyakazi wa ya wanafunzi wa kimataifa vinastahili ondolewa. Wakati nchi zinazoshiriki katika mazungumzo ya Umoja wa Mataifa wanapoendelea kutofautiana kuhusu kupunguza uzalishaji wa hewa chafu, kundi la nchi zinazoongozwa na Denmark limeamua kuunda lengo kuu la kuondoa hewa chafu zaidi kutoka mazingira kuliko wanayozalisha. Kundi la uzalishaji hewa hasi limezinduliwa na Denmark, Finland na Panama na lina lengo la kufikia lengo hilo kwa kupunguza uzalishaji wa hewa chafu pamoja na kupanua misitu na kuwekeza katika teknolojia mpya. Panama tayari imefikia lengo hilo kupitia misitu yake mikubwa inayotumika kama shimo kubwa la kuzimisha kaboni. Finland na Denmark kwa upande wazo zinatumai kufikia malengo hayo kufikia mwaka elfu mbili thelathini na tano na mwaka elfu mbili arobaini na tano mtawalio. na kanda la kaskazini Queensland linajiandaa kwa ujio wa kimbunga cha tropiki Jasper Jumatano, wakaji kati ya mji wa Cape Melville katika pwani ya mashariki ya Cape York Peninsula na Townsville wamewekwa chini ya onyo kuwa pepo kali ya uharibifu pamoja na uwezekano wa mafuriko yanaelekea wanakoishi wabenywa kuwa miti na nyaya za umeme huenda zikaangushwa na paa zinaweza rushwa kutoka nyumba pamoja na kitu chochote ambacho hakijafungwa chini. Shirika la moto na dharura ya Queensland limesema kwamba umeme, simu, pamoja na huduma za intanet zinatarajiwa kupotezwa, pamoja na upatikanaji wa maji utavurugwa kwa sababu ya mwelekeo wa sasa wa kimbunga hicho. Ongezeko la dhoruba itakuwa na maana ya uwepo wa mafuriko katika baadhi ya sehemu na jamii kutengwa. Wakazi katika moja ya mji mkuu wa kusini Gaza, Khan Younis, wamesema magari wa ya jeshi ya Israel yamefika katika barabara kuu ya kaskazini kusini katika mji huo. Vita vikali katika masaa 24 yaliyopita imepunguza kasi ya vikosi vya Israel kutoka eneo la mashariki takriban asilimia 90 ya, ya wakaaji wa Gaza ambao ni milioni 2.3 wametawanya ndani ya eneo hilo ambalo mashirika ya Umoja wa Mataifa yamesema hakuna sehemu salama ya kukimbilia. Tuelekee sasa nchini Kenya ambako kukatika kwa umeme kulianza kwa muda wa saa mbili usiku za huko. Hii ilikuwa ni mara ya tatu kwa umeme kukatika nchini humo ndani ya miezi mitatu iliyopita. Kenya ilikumbwa na tatizo la kukatika kwa umeme nchi zima Jumapili jioni na kupelekea shughuli kusimama sehemu kubwa za nchi, ikiwa ni pamoja na uwanja wa mkuu wa ndege katika mji mkuu wa Nairobi, kituo kikuu cha usafiri kinachounganisha Afrika Mashariki na Asia, Ulaya na sehemu nyingine za dunia. Miongoni mwa vitu vilivyoathiriwa ni uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi, pamoja na uwanja wa ndege wa Eldoret magharibi mwa Kenya, ambapo jenereta za umeme za dharura zilishindwa kufanya kazi baada ya umeme wa gridi ya kitaifa kufeli. Na viongozi wa Afrika Magharibi walikutana katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, leo kwa mazungumzo ya kanda yao katika mgogoro unaozidi kuongezeka baada ya nchi nne kuangukia katika utawala wa kijeshi na tari zinazoongezeka kutokana na migogoro ya makundi yenye msimamo mkali ya sahel baada ya mapinduzi ya mali burkina faso guinea na niger kuanzia mwaka 2020 jumuiya ya kiuchumi ya afrika magharibi ecowas imeshuhudia wanachama wake sierra leone na guinea bissau zikiripoti majaribio ya mapinduzi katika wiki za hivi karibuni Kujiondoa kwa jeshi la Ufaransa katika eneo la Sahel, kanda ya jangwa la Sahara kote barani Afrika kumeongeza wasiwasi juu ya migogoro inayoenea kusini mwa mataifa ya huba ya Guine, Togo, Ghana, Bene na Ivory Coast. Tahadhari ya kimataifa imeangazia mapinduzi ya karibuni ya Niger na kusababisha shirika la ECOWAS kuweka vikwazo vikali na kufunga biashara. Na katika michezo, nyota wa soka wa Australia na timu ya wanawake Chelsea Samka amepokea kipigo kutoka kwa timu ya wanawake Arsenal katika ligi kuu ya Uingereza. Arsenal ilishinda mechi hiyo kwa magoli manne kwa moja, na timu hiyo ilikuwa na wachezaji kadhaa wa timu ya taifa ya Australia kama Steph Cartley, Caitlin Ford na Kira Conny Crus. Ushindi huo umeifikisha Arsenal katika kilele cha ligi hiyo ambako ina alama 22, sawa na Chelsea ila Arsenal imefunga goli nyingi zaidi. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hewa kwa haraka, mjini Perth nyuzi joto pale ni 33, wakati mjini Adelaide nyuzi joto ni 30, Melbourne ni 23, wakati Hobart ni 23, mjini Canberra nyuzi joto pale ni 31. Sydney ni 28, Brisbane ni 30, pale ni 33. Wakati Darwin, nyuzi joto pale ni 33 ni 33. Kufika pwa mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine ama nakujia kutoka studio zetu za SBS. Unaweza kupata makala mengine mengi zaidi kwenye tovuti yetu ananembaani sbs.com.au mkwaju swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.