unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wa wa na natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo jamba pote ulipo na karibu katika makala ya idhaya kiswahili ya sbs hukuwana migodi migerano katika studio za sbs na mtandaoni hivi sasa ikiwa ni saa st dakika ni moja kwa masaa ya mashariki yaustlia vilevile ni saa 4 dakika moja kwa masaa ya magharibi ya australia na tukielekea moja kwa moja katika ukanda wa afrika mashariki kwa sasa hivi sasa mjini nairobi ni saa k dakika moja masaa ya afrika mashariki na ikiwa ni saa ts dakika moja katika maeneo ya rwanda burundi na congo kona mengi amao tumeandalia lakini tuanze kwa kionjo tukizungumza na mchezaji wa kulipwa pekee wa mchezo wa bal hapa nchini in australia je mchezo huo unahusu nini na wachezaje mchezo wa wal unachezwa na wachezaji wa saba sita ndani ya uwanja na mlinzi moja kwa gol lakini timu mzima iko na watu kumi na mbili inachezwa kwa dakika t 3 ya kila upande na kila mtu anakubaliwa kucheza wakati wote ule aswa kama bora mko watu saba kiwanjani bwana gili hapa nagilbert chumba ukipenda mchezaji wa kulipwa pekee hapa nchini australia wa handball anayezungumza kiswahili vilevile amezungumza nasi kuhusu mchezo huo pamoja na namna ya kuweza kushiriki wapo una nia ya kushiriki katika mchezo pamoja natutazgumza pia na bwana george ambaye alikimbia kutoka adelaide hadi mjini melbourne kwa sababu ya usonji pamoja na tutazungumza pia na bwaa limo kuhusiana na sherehe maalum ambayo inaandaliwa na, na jumuia a watanzania siku ya jumapili katika katikaale kumbi wa wafit tnhal kwana mengine mengi zaidi junga nasi tukianza kwa mktasari wa abari pamoja na mengine mengi zaidi atika muktasari wa habari asubuhi ama mchana huu wa leo majimbo kadhaa nchini yamewekwa katika hali ya tahadhari ya juu ya moto vichaka mazingira ya joto kali yakitabiriwa wikendi hii waathirika wenyenyasaji wa nyumbani kupewa msaada wa ushauri kutoka kwa wataalam na aliyekuwa mfungwa wa zamani wa vizuizi vya uhamiaji aliachiwa huru arejea tena gerezani baada ya kufanya kosa lingine muda mfu chache tu baada ya kuwachwa uhuru katika taarifa za kimataifa rishi sunak waziri mkuu wa uingereza awataka wabunge wa chama chake kuunga mkono mpango wake na rwanda akisema wataalamu wamepata eneo la kuwahamisha waathirika wa mafuriko wa wa ya manyara rais samia suluh hassan aeleza taifa lake na kenya kuwapeleka wafanyakazi 15 wa mashambani nchini israel huku ukiwa na vita kati ya hamas katika michezo mbichi na mbivu kubainika katika viwanja vya michezo wikendi hii wakati matildas wala y kichapo kingine nchini canada na vijana kutoka jumuia kenya ya kenya wakisafiri na kuelekea mjini sydney kwa mashindano ya jumuiya wa kenya yatakayofanyika kesho katika viwanja vya progress park mjini sydney paa mingire mengi zaidi junganasi kwa taarifa ambazo nakuanzia hivi sasa kutoka studio zetu za sbs radio askiiza idhaa kiswahili ya sps ikiwa na migodi migerano tukianza kwa sasa na taarifa ambazo zimetukia kwa sasa kuhusiana na suala zima la mazingira ambapo majimbo kadhaa yamewekwa katika tahadhari ya juu ya moto wa vichaka mazingira joto kali yakitabiriwa wkendi hii shirika la country fire service limeonya hi leo disemba kwa n kwamba inaweza kuwa moja ya siku muhimu zaidi kwa hali ya hewa ya moto onyokali au maafa yametabiriwa katika sehemu nyingi za new South Wales, sehemu za kusini australia na victoria nyuzi joto katika jimbo zima la kusini australia zinatarajiwa kufika kati ya uh, asl na wakati mazingira ya joto yanatarajiwa kuendelea kwa siku kadhaa katika jimbo la new miele ya umeme wa radi pia ikiongeza hatari ya moto sarasl ni mtabiri mkuu katika ofisi ya utabiri wa hali ya hewa ameeleza shirika la habari la abc kuwa upepo mkali utaongeza pia hatari ya moto na nasema south kuna hatari kubwa za moto katika jimbo zima la kusini australia mashariki ya kusini australia na kaskazini magharibi victoria pamoja na kusini mashariki mwa new south wales kwa hiyo ni wimbi pana la joto na tukio la hatari ya moto katika siku kadhaa zijazo alionya kutoka potoleke moja kwa moja katika hatari lingine ambalo ni sawia na hilo ambapo waathirika uenyesaji wa nyumbani watawezapata ushauri kutoka kwa wataalam pamoja na msaada kwa ujumbe mfupi wa simu chini ya mpango mpya ulioundwa kufanya kutafuta msaada kupatikana zaidi waziri wa huduma za jamii mna rishor hii leo amezindua mfumo huo ambao chini ya msaada kwa ujumbe mfupi wa simu kwa namba ya uenyesaji wa kijinsia ambayo ni inapatikana kwa masaa siku sks za wiki sambamba na simu na huduma za mtandaoni upanuzi wa maandishi unatarajiwa aswa kuwasaidia watu wanaoishi katika jumuia za vijijini na wale ambao huenda wakawa na upatikanaji mdogo wa teknolojia au nnet jumuia za australia asili zikijumuishwa waathirika wanaohitaji msaada wanaweza ndika nenoo au salamu kwa namba hii 4a8stasb stbitarudia tena8stausstab brt amesema pia kwamba kila maisha yanayopotezwa kwa unyesaji wa nyumbani ni nyingi sanan Uh, nasema tunapofikiria kuhusu baadhi ya taarifa mbaya katika vyombo vya habari kwa sasa nadhani sote tumevunjwa moyo sana ila natumai hili litatupa azimio la kuendeleza juhudi zetu za kumaliza unyenyesaji dhidi ya wanawake na watoto katika kizazi kimoja alisema waziri rishwort a moja kwa moja katika masuala ya uhamiaji pamoja na vizuizi vya uhamiaji na fmbaye ni funga moja wa vizuizi vya uhamiaji wa zamani alikua ameachiwa katika jumuia baada ya mahakama kuu kuamuru kuachiliwa kwao amekua mtuwtanokureeshwwenye miaka baada ya polisi kutoa arant ya ukamata kwake kwamba alikiuka masharti, masharti ya yaaliyoachiwa huru kupitia na kabla hiyo a atika kizuizi cha uhamiaji anznznndua shinikioka serikalinmb msamahaua nzimaa kwa nsi serikali, serikali imeshughulikia amri ya mahakama kuu ambapo wafungwa 48 waliachiwa huru kutoka kwa kizuizi cha uhamiaji kisichokuwa na muda wa kuachiliwa pia wameomba mpango kufutwa kazi kwa waziri claol ambaye ni waziri wa masuala ya ndani pamoja na kuambia waziri mkuu wa lbanizi aache kutetea serikali yake na jinsi anavyoitetea waziri mkuu apo anasema kwamba baada ya mahakama kuu kufanya uamzi wake serikali yetu imekua kifanya kazi ku hili na kurekebisha hili na moja ya vitu ambavyo vimefanyika jumapili bwana spika ni kwamba tumetoa taarifa kwa upinzani kuhusiana na ushauri wa kisheria walipata ushauri huo siku ya jumapili na waliupata pia jumatatu vilevile vile kwa hiyo wametazama ushauri wa kisheria tuliowapa siku ya, ya jumanne na je walitazama ushauri huyo pia siku ya jumatano kwa hiyo ama wanaendelea kutafuta namna ya kuweza kutafuta ushauri mwingine na je walitazama wali ushauri huo tuliowapa siku ya alhamis jibu ni la bwana albaniz hapo akisema ndani ya bunge la taifa katika taarifa zingine tuelekea moja kwa moja katika suala zima la kupiga jeki upatikanaji wa nyumba hususan kwa ajili ya kuweza kutoa suluhu kwa changamoto ya watu ambao wanakosa nyumba za upangaji na wamesema kwamba itakuwa ni moja ya hatua moja muhimu sana ya kuweza kukarabati hatua hio hususan katika nyumba za kijamii ambapo wamesema moja wachangamoto hizo ni kuweza kuoisha kwamba ujenzi wa nyumba hizo zinafanyika hii ni kikao cha bunge kimeelezwat yake j myomesema ma, kwamba maelfu ya wapangaji pamoja na wanaharakati na mashirika mengine soo la upangaji lari vya, vya, vya nyumba za kupanga vinavyoendelea kwa sasa vina ahali naendelea kwa ngumu na watu ambao wanaendelea kutafuta nyumba katika soko binafsi wanajipata katika matatizo magumu sana ya kuweza kupata nyumba inayofaa ama amakidimahitaji yaotouangazihali ilivyo katika masuala ya kimataifa ambapo waziri mkuu wa uingereza amewataka wabunge wa chama chake cha siku ya alhamis kuunga mkono mpango wake wa kuwapeleka rwanda wambahifadhi baada ya mpango huo kukataliwa na ubainishwa migawanyiko mikubwa ndani ya chama chake sunak anakabiliwa na changamoto kubwa sana katika kipindi chake cha mwaka mmoja madarakani wakati akijaribu kuwazuia wabunge wa chama hicho wa mrengo wa kulia wasipinge matakwa yao ya kuitaka uingereza kuachana na mikataba ya kimataifa na kuwa na sera yake yenyewe ya uhamiaji waziri wake wa uhamiaji alijiuzulu siku ya jumatano na sunak anakabiliwa na masuala kama anaweza kufanikisha sera yake kuu kupitia kura itakayopigwa katika bunge baadhi ya wabunge wa wamesema kwamba siku ya alhamis kwa sunak anaweza kukabiliwa na changamoto za uongozi ndani ya chama ambacho kiko nyuma sana katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwakani moja kwa ja hdbaraiia mbapo rais wanzimha wa amesema serikali imepata maeneo ya kuhamisha waathirika wa janga la mafuriko na maporomoko ya udongo wilayani kaskazini mwa nchi hiyo na itahakikisha hilo linafanyika kwa harakatiauuya taarifa ya rais Samia, taalamu, eneo la taalwmepat inashirikiana nao ili kufanya hilo kwa haraka mwisho wa harakash rais samia ameyasema hayo wakati alipozuru eneo la janga hilo katika mji wa katesh wilayani hanang kuwapa pole na kuwajuulia hali waathirika wa janga hilo lililosababishwa vifo vya watu7 na kwa jeruhi wengine zaidi ya 1 ambao wanapata matibabu hospitalini amekiri kuwa kulikuwa na kuchelewa katika kubaini na kushughulikia haraka athari za maafa hayo rais wa tanzania amesema katika nukuu nyingine kwamba tuendeleze uwezo wa kuweza kubaini mapema viashiria vya hatari au majanga kama hili kwa bahati mbaya kwa hili tumechelewa kuwa na taarifa ili kuepuka athari mwisho a nukuu alisema rais samia kutoka potuleke moja kwa moja hadi katika nchi jirani ya kongo ambapo zikiwa zimesalia takriban wiki mbili raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wapige kura kumchagua rais atakayeiongoza nchi hiyo wagombea wa urais wanaendelea kunadi sera zao katika maeneo tofauti nchini humo rais wa nchi hiyo feli chisekedi atanadi sera zake jimboni tanganyika ikiwa ni mara ya kwanza kuingia jimboni humo tangu alipochaguliwa kuwa kiongozi wa nchi hiyo rais chisekedi aliwasili jana jioni ya 7 uh, disemba jimboni humo ikiwa ni mara ya kwanza kutoka aingie madarakani rais chii pia anawania urais kupitia chama tawala cha edps huku akiungwa mkono na vyama vingine vidogo vyenye ukunda muungano wa nesacre nchini humo maelfu ya raia wamemsubiri kwa hamu kiongozi huyo wa nchi huku wakiwa na shauku ya kumwona kwa mara ya kwanza wakitegemea kupata hotuba itakayosaidia kuboresha maisha yao jimbo la tanganyika ni miongoni mwa majimbo nchini humo yenye usalama mdogo tukitoka po tulekee moja kwa moja di nchini kenya ambapo taifa hilo litawapeleka wafanyakazi5 wa mashambani nchini israel wizara ya kazi imesema tengezo hilo linakuja takriban wiki mbili baada ya malawi kuwapeleka vijana2 kufanya kazi katika mashamba ya israel na kusababisha lawama dhidi ya serikali wafanyakazi hao wa kawaida watawatumwa kwa kandarasi za miaka mitatu inayoweza kuongezwa na mapato ya hakika ya dola wizara ya kazi iliongezea israel imeigeukia afrika ili kuziba pengo kubwa la wafanyakazi kwenye mashamba yake baada ya kuondokwa kwa wingi kwa wafanyakazi wa kigeni zri ya wafanyakazi 1 wa mashambani wa me, wahamiaji wengi wao wakiwa ni raia wa thailand wameondoka israel tangu ku, kwanza kwa vita na hamas pamoja mapema mwezi israel pia imewazuia kufanyakazi wafanyakazi wa kipalestina ambao walikuwa karibu asilimia 2 ya nguvu kazi ya kilimo kabla ya vita kwa kusikia idhaa kiswahili ya sp ukiwa na migode migerano tulekea moja kwa moja katika masuala ya michezo kwa sasa tutazame kile ambacho kimejiri katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika mchezo wa soka mechi ambayo imechezwa asubuhi uh, ya leo kati ya yatnam tsp ambao lokwa nyumbani na kuongoza kwa muda mrefu kwa goli moja kwa sufuri dhidi ya west ham imeisha kwa kichapo cha magoli mawili kwa moja wakiwageuzia meza wenyeji na kuwachapa 2m katika michi nyingine evto wamecharazamagoli tatu kwa sufuri wakati jana janaavilla iliweka mshanga mkubwa katika ligi kuu ya uingereza kwa kumcharaza mbabe wa ligi hiyo aciy goli moja, sufuri, wakati mojasfu na wakawapa chelsea kichapo cha magoli mawili kwa moja katika michi ambazo atajaria kucheza kesho itakutanisha c dhidi ya liverpool wolves yaiohidi yaitakuwa ni jumapili wakati jumapili vilevile kutakua mechi kati ya na Burnley, Netted, na Brentford. na mechi zingine mao tachea jumapili pia itakua ni kati yahidi ya nawatapambana na, Netted, Pambana, na katika taarifa zingine za michezo tutazamalembomejiri ni pamoja na mohamed sala mchezaji wa liverpool na misri akitarajia kunyakua kombe lake la tatu la mchezaji bora wa bara la afrika akiwemo wengine ambao wanashinanae ni pamoja na ashraf akimi wa moroco pamoja na ictooima wa nigeria Rodha, akiwa ni katika orodha ya wachezaji watatu ambao wanatarajiwa kuchaguliwa kuona nane atakuwa mbabe wa mchezo huo wa barani afrika taarifa itakapotolewa bila shaka matangazo la mshindi takapotolewa nasi tutaweza kuwapa moja kwa moja utazama sasa hali ilivyo katika masuala ya uchumi iwapo nataa kutuma hela nyumbani anapanga likizo yako nyumbani hali iko hivi katika masuala ya uchumi dola na centi, America, ina farange, 118, na thamani ya faranga uchumim hamaniy faanaamafaan zacongama faan za rwanda na dola moja l na thamani ya shilingi mbili mjane, moja na 249a za ugandaaama shilini na na za kenya na dola moja na ya doloaamana shilini 2a18 za tanzania katika utabiri ya hewa tuanzie katika mji wa makanisa nyuzijoto pale zikiwa ni312 ikitarajiwa kupanda hadi 36 wakati mjini brisbane noto kwa sasa ni 34nanatarajiwa kufika hadi 1 wakati Canberra, pale 37, 8 na inatarajiwa kufika hadi joto wakati Darwin kwa sasa ni tukielekea tukilkani21 kwa sasa na nataraja kufika noto 2 na melbo ni 30 kwa sasa na anatarajiwa nywzioto 34 baadaye kidogo wakati sydney nywzioto ni 282 na anatarajiwa kufika nywzi oto 30 kufikia masaa ya baadaye kufikia pone msho tarifa bara amatomaandalia akisa makala mengine ambay nakuja kutoka studio zetu za sps radio tenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook