Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili. Jambo pote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migodi migerano, tukialeta makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anani ambao ni sbs.com.au kwa Kiswahili. Huu hapa ni muktasari wa habari. Naibu kiongozi wa chama cha Liberal Susan Ley aomba serikali iombe radhi wa Australia kwa kuwaweka hatarini, baada ya mahakama kuu kuachia uhuru baadhi ya wa wafungwa waliokuwa katika vizuizi vya uhamiaji. Kimataifa, Rishi Sunak ataka uungaji mkono kupeleka wahamiaji Rwanda, wakati Marekani inasema kwamba vikosi pinzani vimefanya uhalifu wa kivita nchini Sudan. Na katika michezo, mlango wa Wallabies bado uko wazi kwa Nawakani Watese licha ya mchezaji huyo kuhamia katika mchezo wa NRL. Kuna mengine mwingine zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili za habari hivi sasa. Naibu kiongozi wa chama cha Liberal Susan Lee ameomba serikali ya Albanizi iwaombe wa Australia msamaha wakati serikali ya Leba inazingatia kuwakamata tena watu ambao si raia walioachiwa hivi karibuni kutoka vizuizi vya uhamiaji ambao huenda wakawa tisho kwa usalama wa jamii. Serikali haijaweka wazi idadi ya wafungwa wa kigeni ambao wanaweza rejeshwa gerezani chini ya sheria mpya zilizoundwa na kupitishwa bungeni jana Jumatano, mwanaume mwenye miaka arobaini na tano amekuwa mfungwa wa zamani wa nne ambaye amefunguliwa mashtaka mapya baada ya kushutumiwa kwa kuvunja amri ya kutotoka nje kwa masharti ya viza yake na kuiba mizigo katika uwanja wa ndege wa Melbourne. Tathmini mpya ya mfumo wa kitaifa wa bima ya ulemavu imepata mfumo wa msaada wa ulemavu wa Australia unategemea sana mfumo wa kusababisha uchaguzi wa udhibiti mdogo wa watumiaji. Ripoti hiyo huru iliyoachiwa leo iliagizwa na serikali kutazama ufanisi endelevu wa mfumo wakati gharama inaendelea kuongezeka kwa kiwango kisichoendelevu cha asilimia 14, kwa mwaka. Tathmini hiyo ilipata kuwa serikali inategemea sana mfumo wa NDIS kama mfumo wa pekee wa msaada wa watu wanaoishi na ulemavu na imependekeza kuundwa kwa misaada ya kimsingi inayoweza tolewa kwa waaustralia wote wenye ulemavu bila kujali kama wako katika mfumo wa NDIS. Kimbunga cha tropiki Jaspa kimeongezwa kuwa kiwango cha tatu na kinatarajiwa kuongezeka nguvu zaidi kinapoelekea katika pwani ya Queensland. Kimbunga Jaspa kimetabiriwa kufikia kiwango cha nne kwa ukali kufikia leo Alhamisi, na kuna uwezekano kufika usiku wa Alhamisi kinaweza kuwa katika kiwango cha tano, kwa mujibu wa utabiri mpya kutoka ofisi ya utabiri wa hewa. Waziri Mkuu wa Uingereza, Rishi Sunak, amekitaka chama chake cha kihafidhina kiunge mkono mpango wake wa kuwapeleka wakimbizi nchini Rwanda na kuimiza mkazo zaidi ili mpango huo usisambaratike. Sunak amesisitiza kuwa mpango wake juu ya wahamiaji unafanya kazi, wakati ambapo suala hilo linatishia kukigawa chama cha Conservative. Waziri mkuu huyo anakabiliwa na changamoto kubwa kabisa tangu aingia madarakani mwaka mmoja uliopita, wakati wanaopofanya juhudi za kuwazima wabunge wenye mrengo wa kulia wanaotaka Uingereza ijiondoe kwenye mikataba ya kimataifa ili iweze kuweka sera yake ya uhamiaji. Waziri wake wa masuala ya uhamiaji Robert Jenrick alijiuzulu hapo jana na sasa Sunak anakabiliwa na maswali iwapo ataweza kuitekeleza sera yake kwa kupitia njia ya kura ya bungeni. Katika taarifa zingine, Marekani jana imesema kwamba majeshi pinzani nchini Sudan kwa pamoja wamefanya uhalifu wa kivita katika mzozo baina yao. Washington aidha imedai kuwepo kwa kampeni ya safisha safisha ya kikabila katika jimbo la Darfur. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewasilisha ripoti hiyo iliyotokana na uchunguzi uliofanywa na wizara yake baada ya miezi kadhaa ya kuongezeka wasiwasi wasi na mazungumzo kushindwa kutoa suluhu. Katika taarifa ya michezo, kiongozi wa shirika la mchezo wa rugby Australia Phil Waugh amesema bila shaka mlango uko wazi kwa mchezaji Mark na wangani watese kuendelea kucheza timu ya taifa ya raga katika mwaka elfu mbili ishirini na nne licha msijazi huyo kuthibitisha anahamia katika mchezo wa NRL. Na waganitawase ambaye amechezea Australia mara kumi na moja tangu alipocheza mechi yake ya kwanza ya kimataifa katika ziara ya Ulaya atajiunga na timu ya Sydney Rosters kwa mkataba wa miaka miwili kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na tano. Hatua hiyo ya moja ya nyota mkubwa wa mchezo wa raga ni pigo kubwa kwa shirika la Rugby Australia katika wakati ambapo mchezo huo uko chini ya shinikizo kubwa baada ya kampeni ya kusikitisha ya kombe la dunia. Rugby Australia bado hajaamua mwalimu atakayerithi mikoba ya Eddie Jones, ila miongoni mwa vitu vya kwanza vya kufanyia kazi mwalimu mpya itakuwa ni jinsi ya kukabiliana na hatua ya Bwana ni wagani watese katika mwaka 2024 tukitazama kwa haraka hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa hali hewa, tukianzia katika jiji la Adelaide ambapo joto pale ni 33, Perth 28, Melbourne 24, wakati Hobart ni 23, Canberra ni 32, Sydney 29, wakati wakati Brisbane ni 31, na Darwin kwa sasa joto pale ni 34. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa. Baada ya baki nasi kwa makala mengine kuja kutoka studio zetu za SBS Radio na mtandaoni ni sbs.com.au kwa Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.