unasikiliza idhaa ya kiswahili ya kaributena katika makala kiswahili ya sbs a hukona migodo katika, Migo katika studio zetu za sbs tukilekea moja kwa moja sasa katika studio za nairobi ambako mwandishi wetu wetususubi inalojiri wiki hii kutoka ukanda afrika mashariki na kati na hata sehemu zingine za bara la afrika ungana naye uingereza na rwanda zimetia saini mkataba mpya wenye nia ya kufufua pendekezo lenye utata la uingereza la kuhamisha wahamiaji kwenda rwanda makubaliano hayo yalitiwa saini na waziri wa mambo ya nje wa rwanda vincent biruta na waziri wa mambo ya ndani wa uingereza james vey ambaye alisafiri hadi kigali kufufua mpango uliokwama wa kupeleka wahamiaji rwanda baada ya mahakama ya juu ya uingereza kuzuia kwa kuutaja kuwa kinyume cha sheria majaji waliunga mkono uamuzi wa mahakama ya chini kwamba sera hiyo haiendani na wajibu wa kimataifa wa uingereza kwa sababu rwanda inaweza kuwarudisha kwa nguvu wa wahamiaji mahali ambapo wanaweza kukabiliwa na ukatili profesa chacha nyaigoti chacha ni mtaalamu wa mambo ya diplomasia ha, kwa upande mmoja ni njia mojawapo ya kufanya usaidizi wa watu ambao wamepata mahangaiko mengi kujaribu kuishi uingereza na wengine hata kuabiri vyombo vya kihatari wakivuka bahari na ziwa lile, lile kuu la mediterranean hiyo ni moja kwamba kama binadamu nchi zinahitajika kusaidia au kufanya mikakati ya kusaidia watu ambao wana matatizo ya namna ya kuishi na wapi waishi lakini kwa njia nyingine pia inaweza kuwa ni hatari kwamba raia wengi watakaoingia rwanda sasa walikuwa wanawania kwenda uingereza sasa wanarudishwa kuja kuishi katika nchi ya afrika ambayo ni nchi inayoendelea sio nchi iliyoendelea watu wengi wanawania kwenda ulaya uingereza ikiwemo kwa sababu wanajua kwamba wanaenda katika mataifa ambayo yamepiga hatua za maendeleo makubwa wasiwasi wasi ni kwamba wakishafika rwanda yale matazamio na matarajio yao yatakuwa yametimizika kweli kwa sababu watapata shida za kutafuta ajira na labda kukubalika katika vijiji vya wenyeji itakuwa kazi kwa hivyo kutahitajika mikakati mingi sana iwepo ya kuwasaidia kuishi rwanda kenya inawapeleka wafanyakazi elfu moja mia tano wa mashambani nchini israeli kwa mujibu wa wizara ya kazi tangazo hilo linakuja takriban wiki mbili baada ya malawi kuwapeleka vijana mia bili na ishirini kufanya kazi katika mashamba ya israeli na kusababisha lawama dhidi ya serikali wizara ilisema wafanyikazi wao wa kawaida watatumwa kwa kandarasi za miaka mitatu inayoweza kuongezwa na mapato ya uhakika ya dola za kimarekani like elu israel imegeukia afrika ili kuziba pengo kubwa la wafanyakazi kwenye mashamba yake baada ya kuondoka kwa wingi kwa wafanyakazi wa kigeni zaidi ya wafanyakazi elfu 1 wa mashambani wahamiaji wengi wao wakiwa raia wa thailand wameondoka israel tangu kuanza kwa vita na hamas mapema mwezi oktoba israel pia imewazuia kwufanyakazi wa wafanyakazi wa kipalestina ambao walikuwa karibu asilimia 2 ya nguvu kazi ya kilimo kabla ya vita wizara ya kilimo ya israel iliambia cnn wiki iliyopita kwamba inahitaji wafanyakazi wa mashambani kati ya u30 hadi 40 tangazo hilo limezua hisia tofauti nchini kenya huko baadhi wakihofia usalama wa wafanyakazi hao takriban wafanyakazi 3 na wafanya wawili wa mashamba kutoka thailand waliwawa na wengine kadhaa kuchukuliwa mateka wakati hamas iliposhambulia israel mnamo tarehe 7 oktoba wakosoaji pia wametilia wa shaka hali ambazo wafanyakazi watakabiliana nazo nchini israel makundi ya kutetea haki za binadamu kama human rights awali alielezea wasiwasi kuhusu jinsi israeli inavyowatendea wafanyakazi wa kigeni wa mashambani israeli ilikanusha ikisema kwamba wafanyakazi wa kigeni wana haki za ajira sawa na raia wa israeli baadhi ya wakenya wameunga mkono mpango huo wakisema kwamba utatoa kazi zinazohitajika sana wakati ambapo kenya inakabiliana na tatizo la ukosefu wa ajira na kupanda kwa gharama ya maisha marekani amesema kwamba majeshi pinzani nchini sudan kwa pamoja yamefanya uhalifu wa kivita katika mzozo baina yao washington aidha imedai kuwepo kampeni ya safisha safisha ya kikabila katika jimbo la dafur waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken amewasilisha ripoti hiyo iliyotokana na uchunguzi uliofanywa na wizara yake baada ya miezi kadhaa ya kuongezeka wasiwasi na mazungumzo kushinda kutoa suluhu amesema majeshi yote mawili ya sudan na wanamgambo wa rsf yamefanya uhalifu wa kivita na kuongeza kuwa rsf pia wamefanya safisha safisha ya kikabila na uhalifu dhidi ya ubinadamu akiangazia mauaji ya watu wengi dhidi ya jamii ya masalit huko yaasait hukorameataka majeshi hayo kumaliza msoso sasa na kuzingatia wajibu wao chini ya sheria ya kimataifa ya kibinadam na haki za binadamu na kuwawajibisha wale wanaohusika na ukatili mapigano hayo yaliyozuka katikati ya mwezi aprili yamesababisha watu zaidi ya milioni sit nuktatano makazi ndani na nje ya sudan kusababisha vifo vya zaidi ya watu alfu kumi na kudidimia kwa uchumi rais wa tanzania samia suluhu amesema serikali imepata maeneo ya kuwahamishia waathiriwa wa janga la mafuriko na maporomoko ya udongo kaskazini mwa nchi na itahakikisha hilo itafanyika kwa haraka rais samia aliyesema hayo wakati alipozuru eneo la janga katika mji wa katesh wilani hanang kuwapa pole na kwa hali waathirika wa janga hilo iliosababisha vifo vya watu sita na kujurui wengine zaidi ya ambao wanapata matibabu hospitalini amekiri kuwa kulikuwa na kuchelewa katika kubaini na kushughulikia haraka athari za maafa hayo kuhusu janga hilo rais samia amesema ameagiza ufanyike uchunguzi kuhusu kiini na taarifa za kina zipatikane haraka na kuelewa kilichotokea ili kudhibiti athari za mafuriko siku zinazokuja kiongozi wa tanzania amewataka viongozi wa serikali wakisha raia hawaathiriwi na mlipuko wa magonjwa unaoweza kujitokeza kutokana na uharibifu wa miundo mbinu hususan ya maji mwandishi wetu jesenyakundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za nairobi hapo akitupasha lajiri wiki hii kutoka bara la afrika mengi zaidi kusalamasa bila shaka unaweza kuyapata kwene tovutietunaambani sbsu mkwaju swahili Penda, shiriki,