Uma escreviza e ya a ex sbs jambo tera papote lipo na karibu katika makala yadha kiswahili yabs ukuwa so na migodea migerano katika studio za na mtandaoni nambao nimkoaju swahili wazapata makala pia kwenye kurasa tuafabkmbao niakmkoajmna kutuandikia kwa baruapepe anani ni swahiliukwa sasa tuzungumzie maswala ya jumuia na kwa leo tutazungumzia jumuia ya muungano wa tanzania hususan wanachama wake wanaoishi victoria wana jambo lao wkendi ijayo tarehe kumi hususan kutakuwa na jambo lao na mmojawanzilishi wa jumuia hiyo tunaye kwenye mitambo ya wa simu atajitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu kile ambacho jumuiya ya watanzania nastahili kutarajia kwa ijayo hu jambo mimi ni ndugu ari limo ni ni mmoja uanzilishi wa jumuia watanzania wa hapa hapa pame na jumapili ijayo tarehe kumi tutakuwa na sherehe ya kutimiza miaka siti na mbili ya uhuru wa muungano wa tanzania yeah. kwanza kabla tuende katika sherehe hizo tokea ulipoanzisha jumuia yako ama ukiwa moja wale ambao waliketi pamoja na kuleta swala la kuanzisha jumuia watanzania wa victoria mm hali imekuaji ni kipi ambacho ameona kimebadilika katika wakati huo tunashiriki katika suala so zima la kujumuika na kushiriki yani integration yn n yani tunataka tuonekane kama ni watu ambao tuna tuna mchango wetu katika jumuia ya, ya, ya australia ambayo ni Malikatro. kwa hiyo tunaona sisi tuonyeshe kwamba sisi tuna, tuna utamaduni wetu tuna mvazi na vitu kadhao ambavyo vinatambulishasisi kama waanzani ukizungumzia mavazi ni mavazi ainagani tunajua kwamba tukishuka kidogo chini kule katika maeneo ya kusini mwa afrika kama taifa kama la afrika kusini kuna mavazi kabisa uroja huyu akivaa hivi eda usijue ni jimbo gani anatoka lakiroja huyu ni mtu wa afrika kusini Aha. ama botswana vile hatavilevilezutamtambuaji kwa, kwa mavazi yake yeah nakuelewa sana tanzania tuseme ni ni mchanganyiko wa makabila mengi na mavazi ya aina aina sidhani kama mtu anaweza kusema kwamba ukimwona mfulani sama tanzania. Tu, ni tanzania ila tu kwa mfano ni vitambaa au nguo ambao zimetengenezwa tanzania ambavyo watu wanajishionia labda ni ni nguo za kina mama au machate a kina baba lakini siku hio ukifika basi utaona u watu wamevaa tof tofauti tu kuonyesha kwamba ni, ni, ni watanzania kwa tarehe kumi ni kipi ambacho mnaandalia mm-hmm. jumuia ama ni lile tu waje wenyewe watapata mshangao pale akifika hapana tume tume- tumeshatoa matangazo kwamba kutakuwa na, na hii sherehe maalum ya kutumiza miaka sitini na mbili ya, ya uhuru wa tanzania uh, tunawaalika watu waje kuona bidhaa mbalimbali za kutoka tanzania na vilevile vile kutoka nchi jirani kama vile uganda na kenya kuonyesha kwamba tunashirikiana tunashirikia na ndugu zetu wa afrika mashariki uh, kutakuwa na bendi ya muziki nahiz kutumbuiza ambao watakuja wamefika pale kutakuwa na kuonjaonja vitafunio uh, tofauti kutoka tanzania kama vile uh, chapati maandazi na vitumbua uh, kwa hiyo ni mchanganyiko tu wa vitu mbalimbali mbali katika umda huu wa miaka ambayo umesherekea uhuru miaka hamsini sasa stini na na mingine anaendelea kusherekea ni kipi ambacho unaweza ukasema hiki na kile ambacho kimefanyika nchi tanzania ambacho kinanipa fahari kabisa kusema mimi mtanzania hatanikiwaugaribuninashukuru okay, sana uh, kwa wale ambao wanafahamtanzania ni nchi ilioishi kwa amani sana katika miaka hii stini na mbili ya, ya uhuru ingawailikuwa na msukosuko kati ya tanzania na uganda ile miaka ya utawala wa idi amin uh, lakini tanzania wameshikamana wame sana kutoka kwenye uh, uhuru mpaka kwenye ma, kwenye muungano wa tanganyika na zanzibar kuunda tanzania tulikuwa na msimamo mkubwa sana kuhusu south africa um, na zimbabwe tumewasaidia tumewa sana uh, kwa hio tuna msimamo mzuri tu katika kuchangia katika amani ya afrika mashariki na ya kusini na na ulimemo kwa jumla ulipotaja afrika kusini na zimbabwe unazungumzia masuala ya kuwasaidia kupata uhuru ama kimsaada kifedha ama nini niniktikuwasaidia no, yes, katika, katika kupata uhuru jika, kama watu wanavyojua kwamba chama cha ndugu mandera kilikuwa na makao uh, tanzania kwa muda mrefu tu kwahio kumewasaidia sana kuchangia katika mazungumzo ambayo yalikuwa yanaendelea kata kutafuta amani afrika ya kusini na vile vile tumewasaidia ku wapigajiki kiuchumiwatu wa, yes, wwapiganaji wengi wao walikuja tanzania kuishi na kufanya makao pale kwa hiyo tumewasaidia sana kizungumzia lingine moja ya changamoto kubwa wa tanzania wengi ambao nimezungumza nao katika siku za hivi karibuni ni lile changamoto la ukosefu wa uraiya pacha ama kuweza kupata mm maana ikichukua mm. uraia wa australia kusema kwamba lazima akane uraia wa tanzania kichukua mm. wa, wa tanzania ni kusema asahau m- e, sehemu zziteabakopena likua ameshapata uraia kama mfadhili wa jumuia na moja wa watu ambao amekuapa muda mrefu na una ushawishi mkubwa pia kuna chochote ambacho mnafanya kujaribu kuweza kuhamasisha serikali ya muungano tanzania iangalie swala hili kwa, kwa undani na pengine kwa mawazo mapana zaidi kuliko ulivo kwa sasa ambapo mtanzania popote alipo hawezi kuwa na urahia pacha hiyo ni swala ambalo linazungumzwa limezungumzwa kwa muda mrefu na ninayofahamu kwamba kuna kuna jumuiya ya kimataifa ya vyama vya watanzania ambao wameshiriki katika kujadili uh, suala hili nafikiri walimtuma mwakilishi uh, kwenye uh, vikao ilivyoendelea tanzania kwa kwa muda fulani lakini halijapatiwa usuluhisho mi navyoelewa ni kwamba sisi nwatu wengi wanaishi ugharibuni wana, wana wana shauku ya kuwa na kwamba hilo lipitishwe ilio ni, ni, ni suala lakinalopitisho na bunge lakini bado kuna kuna kuseta sita huko uh, tanzania kwa kwenye, kwenye bungi kwa hiyo tutazidi kulizungumzia hili na kulisukuma kuli uh, bila shaka litafatiwa usuluhisho uh, Uh, mne, toko, toko umesema kuna kusita bungeni lakini ukitazama katika jumuia zingine zote za afrika mashariki zote zina fursa hiyo ya araia wake ambao wako nje kuweza kupata uraia pacha na wengi ambao wangetoa michango nchini tanzania wanazuia na hilo swala kuhu. wabunge una, nini kinafanya wasita kwamba watu watapoteza ule wawo, ule wao upekee kwamba wao tu ndio ngome katika afrika mashariki yenye nye uthusul Uh, siizali ni hivyo ndukango nafikiri ku, ku, ku, kuna watu wenye uh, mawazo tofauti bila shaka kuna wasiwasi labda kuhusu upigaji kura labda kuna mambo tofauti kuundani wengi kabisa mi si eh, lakini inavyoelewa ni kwamba eh, nchi za afrika mashariki kama alivyosema zote sasahidi zimetoa uh, kwatu tanzania uh, zimetoa urahia ura pacha nafikiri labda hii itakuwa ni moja vitu vitakavyosukuma tanzania kuona kwamba kama mwenzantu wanafanya hivyo na ha- kutkua ha- hapajatokea matatizo basi bila shaka sio jambo gumu sana kwa hiyo ni, ni u cha, cha, cha kuzidi kulisukuma hili na kuona kwamba lisiacho li nyuma alizidi kuzungumziwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, na bila shaka bungeni watakuwa na wa, wa, watalielewa na kulifanyia kazi asante tukimalizia wale ambao wanatukusiakwasasa nakusikia kwa sasa, sasa watawapata wapi jumapili maana ndio sherehe ipo lakini pengine taarifa ndio zipo wap ndugu sanaugu tutakuwa hiyo sherehe inafanyika kwenye jumba la fitzroy town hall ni tarehe kumi kama ilivyosema mwezi huu jumapili kuanzia saa nane mchanana mpaka saa kumi na mbili jioni imeshatoa vioa barua pepe hizi na kuonyesha kwamba ziko wapi tuko wapi kwa hiyo wazitafuta tu kwenye kwenye hilo hilohilo hilo jengo lina- ikaa lipoyawztapata puanzi sa ngapi i kuanzia saa nane mchana mpaka saa kumi na mbili jioni Uh, vizuri kabisa na kuna hmm. mitandao ya kijamii ambapo mnajumuika yeah, tu. yeah, uh, uh, oh. watu wanaweza wakawasiliana nanyi mtandaoni ama palepalehay yeah. mwenye sikioambsi <laughs> tanzania aasema na jambo lao tarehe kumi kwenye ukumbi pale wa Turnhole, nendeni nendeni mkale vya nyumbani kidogo yale ya nyumbani nyumbani nyumbani na vingine hapa tumechoka vyakula vya vya itakuwa ni siku kwa mwaka tupate vi, vile asante sana baai na kila laheri katika hughul mbayonashkuru sanadu yan bwana il mapo ambaye alikuwa ni mwanzilishi wa jumuia ya wa tanzania wanaoishi victoria ictoria powakifunga kuhusu hafla maalum wanayoandaa tarehe kumi mwezi huu wa kumimbl de- ama disemba ukipenda katika jumba la fitotownhl mengi zaidi kuhusu elemesika bila shaka utawea kapata kwenye tovutiyetu andaniambao ni mksahl pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, mkoajuu swahil je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata