unasikiliza ya ya kiswahili nasikilizaidaa pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aboriginal natore strade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo aribukatiamakala idha kisahili yasbsukna migode migerano katika so zana mtandaonimaopata makala hayanuakmbaonbaraeenaswahia onmbkatika makalayleo ni aina gani ya vikundi vya wasi vinavyopigana kule kongo na ni watu gani ambao wanahakikisha kwamba vikundi vo vinaendelesha shughuli zao hivi ni vikundi ambavyo uh, vinaungwa mkono ni vikundi ambavyo vinafadhiliwa na mataifa jirani na hali kadhalika mataifa mengine ambayo ni ya magharibi na kuwapa wao silaha na kuminajili ya kulete msukosuko ndani ya taifa la drc hiyi ni sauti ya mtaalamu wa masuala ya usalama nchini kenya george msamali apo akifunguka kuhusu, kuhusu vikundi vyewasi vinavyo, vinavyopigana kule congo na je ni kipi umuhimu ni upi wa kujiunga na kundi la jumuia yako hususan katika nchi za ugharibuni uh, kupitia ok kuna watu wamepata kazi kupitia kukwet, kuna watu wamepata makazi kupitia okwe kuna watu wameweza kufarijika kuna watu wamepoteza jamaa wao na kupitia o umeweza kueneza ujumbe na wameweza kusaidika hiyo ni sauti ya bwana hezron baranga ambaye ni mwenyekiti wa jumuia yaoket ambayo inaendesha shughuli zake jijini jijinisydy ikiwahudumia wanachama wake na mengi zaidi kuhusu yale ambayo amesema utasikia katika sehemu ya pili ya makala haya lakini tuanza moja kwa moja kwa muktasari wa habari tulioandalia asubuhi ya leo dha kiswahili like so yaukiwa na migode migerano yapa ni mktasari wa habari kutoka studio zetu za tukianzia katika ombi ambalo limetolewa na mmoja wa wachumi wakubwa hapa nchini ambao ameomba serikali icheleweshe kidogo mpango wake wa kuwasilisha awamu uh, tatu za makato kwa ajili ya kukabiliana na mfumuko wa bei uh, rais kumrari, w- waziri wa maswala ya elimu nchini jason al ameomba raia wa australia wajaribu kupunguza joto la mjadala pamoja na makabiliano wakati hali inaendelea kudorora katika ukanda wa mashariki ya kati akisema kwamba sote tuna jukumu la kuakikisha kwamba taifa letu linaendelea kuungana na kuwa pamoja wakati huu ambapo kuna jumuia kadhaa zinazohisi kwamba zinalengwa vilevile intanet itakuwa moja ya sehemu salama kwa matumizi na watu ambao wanahitaji msaada hususan katika huduma za walemavu takua na nafasi kubwa sana kwa utoaji wa huduma hizo tukitazama kila katika taarifa taarifa za kimataifa ni pamoja na kama hizi ambapo zaidi kutarajiwa kule kenya wakati serikali ikileta ushuru mwingine wa asilimia tanzania ndege mbili zimeanguka katika hifadhi ya mikumi kule kule tanzania wakati mwanamke wa miaka sabini, ajifungua mapacha kule uganda akiakwmakafnuampaha uti mcheoban katika miechi za klabu bingwa barani ulaya na afrika wakati waletea matokio yote katika tovuti yetu sbscum kwa juswli hapa sasa moja kwa moja kwa taarifa kamili za habari uasikiza aidhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migondi migirano na iyapa taarifa kabili ya habari kutoka studio zetu za sbs radio viongozi wa kisiasa wamewaomba waustralia waungane na waonyeshe huruma hapa nyumbani wakati mivutano inaendelea kuongezeka kwa sababu ya hali inayoendelea katika ukanda wa mashariki ya kati waziri wa elimu jason clar ameeleza kipindi cha chasni cha rningach kuwa waustralia wenye asili ya kiyahudi na wapalestina wanahofu na kukasirishwa na matukio ya vurugu maelfu ya kilomita na huku <coughs> ametoa mfano wa rafiki yake myahudi ambaye alikuwa mjini tel aviv wakati wa shambulizi la hamas la oktoba saba na aliwaomba wa australia waungane na wapunguze hasira wakati vurugu inaendelea huko when she got back to australia the first thing she did was go and see her muslim friends and wrap her arms around them amesema australia kitu cha kwanza alichofanya ilikuwa ni kwenda kuwaona marafiki wake waislamu na kuwakumbatia tunahitaji mengi zaidi hayo hapa australia kwa sasa badala ya maandamano haya mabaya hatuwezi badilisha kinachoendelea upande mwingine wa dunia ila lazima tuendeleze nchi hii hiyo ina maana sote kupunguza joto kidogo alisistiza waziri claire wakati huo waziri wa ajira tony tonyber amesema kwamba sauti ya mjadala na kiwango cha uhasama ndani ya jumuiya kwa sababu ya vita kati ya israel na hamas haiwezi tumiwa wala hukumiwa na wenye sauti kubwa zaidi amesema kwamba watu wanaweza wakakosa mengi zaidi pamoja na ukosa utu na wema Ajum, katika jumuia ya australia iwapo watasikiza sauti ambazo zinafanya kelele zaidi kulik, na kuweza kulenga yale matamshi yanayochukiza zaidi tukapatulikia katika suala so zima la uchumi ambapo mmoja wa wachumi muhimu nchini australia ameomba serikali ya shirikisho cheleweshe mpango wa kuwasilisha awamu tatu za makato kwa ajili ya kukabiliana na mfumuko wa bei right insight ma mchumi wa right ametabidi kwamba mwaka, Fmbili, mwaka wa fedha wa 224 utarejesha dola bilioni kumi katika nakisi ya bajeti na hiyo itakuwa ni kwa sababu ya matumizi binafsi pamoja na kodi ambazo zitakuwa ni sehemu kubwa ya mchango wa nakisi hiyo bwaa amesema kwamba mwakazina cha anastahili jizuia kuweza na lile jaribio la kutoa na kurejesha tena makato mengine hususan wa wakati wa matumizi makubwa alikisistiza kutoka patulekia moja kwa moja katika hoja ya mtandao ama innet ambao unatarajiwa kuwa moja wa sehemu ya ubunifu mkubwa na uungoaji pamoja wa kwa vijana wenye ulemavu hii ni licha ya kundi hiyo kuwa moja ya kundi kubwa lenye uwezekano mara mbili zaidi ya kupitia maswala na mauzoefu wa kushambuliwa pamoja na kubaguliwa mtandaoni matokeo hayo yametolewa na kamishna wa e amemaonyesha kwamba vijana wengi wenye ulemavu wanatumia intnet kwa kiwango kikubwa sana kuliko watu wengine na wanatumia kufanya hiyo katika mambo ya kujifurahisha pamoja na kuuliza maswali ambayo huenda hawange uliweza kuuliza wakiwa ana kwa ana kutootuzungumi swala so zima la ripoti kwa bunge ambapo uchunguzi wa bunge umetoa ripoti ambayo haipendezi sana kwa mfumo wa waajiri wanaotafuta ajira nchini australia ikipata kwamba mengi huduma ambazo zimetolewa una wahudumu wengi wa mashirika amba anatoa huduma wana v- v- matatizo mengi sana ya kiofisi pamoja namefanya hali ya watu ambao wanatafuta kazi kukosa ajira Pe, ukurasa huo pamoja na ripotio yenye ukurasa 6 imefanya tathmini kwa Australia, na imetoa mapendekezo sb ya kufanya mageuzi na kujenga upya mfumo ambao inajumuisha pia kuhamisha vile vigezo vya kuweza kukidhi masharti kwa na kuondoa kwa mashirika binafsi ambayo ilikuwa amepewa jukumu la kufanya kazi hiyo kutoka potaanzii moja kwa moja nchini kenya katika taarifa zakitaifa ambapo serikali imepania kuanzisha mfumo mpya wa afya utakaokuwa ukifadhiliwa na walipa ushuru kwa kuwatoza asilimia 27 ya mapato yao kila mwezi licha mahakama kuu kusimamisha mpango huo mnamojuwa tatu mahakama kuu ilisitisha hatua ya serikali kutekeleza sheria tatu mpya ikiwemo sheria inayohusu bima ya afya ya jamii ya 2 hadi februari inapotazamiwa kutoa mwelekezo zaidi hata hivyo serikali jana ilikaidi koti aa mahakama na kuchapisha miswada mitatu ya kutekeleza sheria hiyo huku ikipatia wananchi hadi disemba 12 kutoa maoni yao kuhusu mpango huo msada wa sheria zinazohusu bima ya afya ya jamii jumla 3 endapo utaidhinishwa utawezesha utekelezaji wa sheria kuhusu bima ya afya ya jamii 3 iliyochapishwa wiki iliopita kwa lengo la kuvunjilia mbali bima ya afya nchini nhif iliyodumu kwa miaka na ba tukapotulike moja kwa moja hadi nchini tanzania ambapo ndege mbili za abiria zilizokuwa zimebeba watalii zimeanguka siku moja katika uwanja wa kikowoga katika mbuga ya wanyama ya tanzania lakini maafisa wamesema kwamba watu wote waliokuwemu ndani ya ndege hizo wamenusurika ndege zilizokuwa za uh, tuk- zilizo abiria zi- zilikuwa a Zimibu watalii zimeanguka siku moja kabla hiyo lakini maafisa hao wamesema kwamba wlaa ndege hizozote walikuwa kutoka na kuelekea zanzibar wameirsurika bila kujeruhiwa na mamlaka ya hifadhi nchini tanzania tanapa imesema kwamba matukio yote mawili yalihusisha ndege zinazomilikiwa na shirika la ndege la unity air nayilitokea siku ya jumanne katika hifadhi ya taifa ya mikumi inayopatikana mashariki mwa nchi hiyo jumla a abiria st pamoja na wahudumu saba walikuwa kwenye safari hizo tanapa imesema hadi sasa chanzo cha ajali hizo hakijulikani na kijafaamika novemba mwaka jana watu 9 walifariki baada ya ndege ya shirika la precision air Kongo katika ziwa victoria ikiwa ni ajali mbaya zaidi ya anga kuwahi kutokea kwa miongo kadhaa nchini tanzania tukapoteleke moja kwa moja hadi nchini afrika kusini ambapo kampuni ya afrika kusini inatengeneza kifaa maalum kinachoingizwa ukeni kwa wanawake ili kujikinga na maambukizi ya vvu ambacho wataalamu wa ukimwi wanasema kitapatikana kwa urahisi na kwa bei nafuu baraza la idadi ya watu lilitangaza siku ya alhamisi kuwa krahelth ya johannesburg itaanza kutengeneza kifaa hicho kinachojulikana kama silicon ring katika miaka michache ijayo na kukadiria kuwa vifaa milioni moja vinawezatengenezwa kila mwaka vifaa hivyo hutoa dawa ambayo husaidia kuzuia maambukizi ya vu na vimeidhinishwa na karibu nchi kadhaa pamoja na shirika la afya ulimwinguni kutokapo tulikwa moja kwa moja hadi nchini uganda ambapo mwanamke nchini uganda mwenye umri wa miaka sabini amejifungua watoto mapacha daktari wake alisema siku ya alhamisi katika kile ambacho mama huyo alidai kuwa ni muujiza safina na mukwaya alielezea furaha yake ya kupata mapacha hao ambao walizaliwa siku ya jumatano katika kituo cha matibabu katika mji mkuu wa kampala ambako alikuwa amepata matibabu ya uzazi katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba haya ni mafanikio ya ajabu kujifungua mapacha kwa mama mwenye umri mkubwa sana barani afrika mwenye umri wa miaka sabini daktari edward tamale sali ambaye alisimamia alisam, ujauzito wake na kujifungua aliambia shirika la habari la afp amasema mama na watoto mvulana na msichana wako na afya njema lakini bado katika uangalizi katika kituo cha kimataifa cha hospitali ya wanawake na kituo cha uzazi ambacho alikianzisha waendelea kuska ha kiswahili yaukiwa na migode migeranotult makalakutoka studio zetu za tukiangalia yale ambayoamejiri katika, ya moja moja katika michezo masayamcezo asau mcezoya barani asia ambapo matokeo ya mechi zilizochezwa mapema jana na juzi ilikuwa ifuatavyo timu yalitoka sare ya kufungana magoli tautatu na it, kofu katika uwanja wao kule japan wakati timu ya smarinas nao wapo australia walitoka sare ya kufungana moja moja na timu wa watimu wapinzani vile, vile katika mechi nyingine ambaye yalichezwa hapo jana ilikuwa ni kati ya timu ya makatha fc ambao waliwacharaza wenyeji wao kule thailand magoli akiwa ni mane mtungi hapo ukipenda na katika taarifa zingine ambazo tunaletea ni pamoja na taarifa hizi ambapo mkuu wa shirikisho la kandanda la mchezo wa kandanda duniani uh, ameomba runinga wala makampuni ya runinga anayopeperusha mechi ziwekeze zaidi katika mchezo wa wanawake katika hotuba yake ambayo alizungumza na chama cha vyombo vya habari vya ulaya aliomba kwamba vyombo vya habari pamoja na runinga zinazopeperusha mechi hizo ziwekee bei ambayo ni nzuri kwa ajili ya kuweza kupata haki na kuweza kuonesha mechi za kike na hali ambayo itaboresha utoaji wa malipo kwa wanawake vile vile kutoka hapo tulekee moja kwa moja katika maswala ya klabu bingwa barani ulaya hususan katika daraja la pili ambapo mwalimu wa timu ya liverpool fc yaiofo amesema timu yake ina malengo yote pamoja na ina dhamira uh, ya kuweza kupata ushindi dhidi ya timu ya laska lner katika uwanja wa anfield mechi hiyo itakuwa muhimu sana kwa liverpool kupata ushindi wakitegemea kwamba timu ya yaoulus haitapata ushindi dhidi ya union ambayo vile vile wanapambana nao katika mazungumzi na waandisho habarialikuwa nayo ya kusema anasema haihusu kufuzu bali inahusu kushira mechi dhidi ya timu nzuri sana um, na wapinzani wazuri um, tumeshinda pale na ndio bila shaka tulikuwa na matatizo mengi katika mchezo huo hatunye hilo na muhimu zaidi linzi na wachezaji wazuri sana msimu huu na tutafanya tuwezavyo Guten Tag Alles ist dieser Sache. Klopp. tukiangazia haliivo katika masuala ya uchumi iwapo ngekuwa una nia ya kutuma hela nyumbani kwa sasa tutazame kile ambacho kinajiri kwa dola moja ya australia ikiwa na thamani ya sentisa sit za marekani wakati dola moja ya australia na thamani ya farangaelfu moja mia nnmsb za burundi dola moaikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia saba satatu na senti tatu za congo oaataman ya faranga mia ahib na sentishiatau za rwanda dolaoaralia ika thamani ya shilingi el2aaa a za uganda dolaoa za tanzania katika tabiria hali ya hewa katika jiji la makanisaalnd oto pale ni ishirina bili wakati briba thelathiatau nutasia am ia shiab namoja heathiatau nasba wakatimasna klekastu penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook