unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs hukona migodo migerano hizi hapa ni taarifa za habari ambazo imetufikia hivi punde australia juhudi uwarejesha raa 67 kutoka gaza na mateka 16 wachi wa huru na hamas katika siku ya mwisho ya kusitishwa kwa vita barani afrika spika wa bunge la kenya piga marufuku mavazi yasiyofaa wakati wa bunge upinzani uganda warejea tena bungeni katika michezo wachezaji wakataa toleo la shirikisho la mchezo wa pete nchini australia katika sakata ndefu la malipo maafisa wa australia wanaendelea kuwasaidia watu 7 wanataka ondoka gaza ila wanasema hali huko ni mbaya katika siku ya mwisho ya kusitishwa kwa muda wa vita maafisa wamefanikiwa kupata njia salama ya waustralia a kupitia kutoka eneo hilo ambalo limekumbwa kwa makombora tangu mwanzo wa vita waliondoka katika eneo hilo walilakiwa na maafisa wa australia katika mpaka wa misri na walisafirishwa hadi katika mji mkuu wa cairo ambako walipewa vifaa muhimu kama mavazi ya watoto maziwa ya watoto makazi pamoja na msaada wa kufika nyumbani naibu waziri wa masuala ya kigeni tmat amesema kwamba hali inaendelea kuwa ngumu zaidi kwa wustralia wengi kuondoka gaza ila maafisa wa ubalozi wanafanya wawezavyo kuwasaidia wakati huo hamas imewaachia huru mataika wengine kumi nasita katika siku ya mwisho ya makubaliano ya kusitishwa vita kati ya israel na hamas kundi hilo linaaminika kuwajumuisha waisraeli watu wenye raia pacha pamoja na raia kutoka tailand mazungumzo bado yanaendelea kwa ajili ya kuongeza muda wa kusitishwa vita ila waziri mkuu wa israel benyamin netanyahu ametangaza kuwa israeli ina nia ya kuanza vita dhidi ya khamas muda wa kusitishwa vita utakapoisha katika taarifa zingine shirika la oecd limetoa makadirio yake kwa uchumi wa australia na wanatabiri kuwa taifa hili linakaribia kuingia katika mwaka wa kuyumba shirika hilo limesema kuna uwezekano w ukuaji huo huenda husihisike kama mfumuko wa bei unaendelea au uchumi wa china unayumba kila jimbo na wilaya nchini australia limewekwa katika tahadhari ya juu baada ya kutolewa kwa mtazamo wa mwaka huu wa msimu wa moto wa vichaka baraza la taifa la moto wa vichaka na huduma za dharura limesimama mvua nyingi katika miaka michache iliyopita imesababisha ukuaji wa majani mengi pamoja na mazingira magumu kumaliza kupunguzwa kwa hatari mtazamo huu umesema kwamba mazingira hayo yataendelea kukauka katika sehemu nyingi kote nchini australia kujumuisha baadhi ya maeneo yaliyoathiriwa katika msimu waac wa mwakafu2k9 na ishirini katika taarifa za kimataifa spika wa bunge la kenya amepiga marufuku kile alichokieleza kuwa mavazi ya yasiyofaa yanayovaliwa na wabunge hata kupiga marufuku vazi laki utamaduni la kiafrika na suti zinazopendwa na rais william ruto spika moses masikawetangula aliwaambia wabunge jumanne kuwa lazima waheshimu sheria za mavazi za bunge akikemea mitindo inayoibuka ambayo sasa inatishia kanuni za mavazi ya bunge amesema kile kinachoitwa suti iliyokuwa akipenda kuvaa hayati rais wa zambia kenneth kaunda aliyopigwa marufuku pia pamoja na mavazi ya kitamaduni yasiyofaa rais ruto huvaa mara nyingi suti za kawaida lakini vazi la kaunda sasa ndilo vazi lake analolipenda na nnalivaa wakati wa ziara ya mfalme charles watatu mapema mwezi huu katika nchi jirani ya uganda wa bunge wa upinzani nchini humo wamerudi bungeni baada ya kususia vikao kwa zaidi ya mwezi mmoja hii ni baada ya spika wa bunge anita among kuwa rai huku akimshinikiza wa waziri wa masuala ya ndani na yule wa usalama kuasili sha taarifa kuhusu watu wanaodaiwa na upinzani kutoweka baada ya kukamatwa na vyombo vya dola pika huyo alihorodhesha suala la wabunge wa upinzani kwa mara ya kwanza kwenye ratiba ya shughuli za bunge na wabunge wa upinzani walipoiona wakakubali kurejea bungeni lakini hii ilikuwa baada ya kutoka vurugu chache wakati baadhi ya wabunge wa chama tawala nrm na wengine wa upinzani walipotupiana maneno na kusababisha polisi na wabunge kuingilia kati kudhibiti hali ndani ya bunge katika taarifa za michezo wachezaji wa mchezo wa pete wamekataa toleo kutoka shirika la mchezo wa pete australia kwa ajili ya kumaliza sintofahamu ya muda mrefu ya malipo wakisema kwamba toleo hilo lingewalazimisha wachezaji kurejea kazini wakati sehemu muhimu ya mfumo wa ushirikiano bado unajadiliwa australia lilitumai kufikia mwisho wa mvutano huo kwa kutoa nyongezo ya mshahara ya asilimia 11 ambayo ingelipwa kurudi nyuma katika hadi tarehe 1 oktoba na kukubali kwa mara ya kwanza kuchangia kwa mapato hata hivyo shirika linalowakilisha wachezaji wa mchezo wa pete nchini limesema wachezaji hawajarejea kazini hadi masharti ya ushirikiano yakamilishwe wachezaji wanataka asilimia 15 ya mapato zaidi ya kinachotabiriwa kutoka kwa wafadhili wapya tukiengelea kwa haraka hali ilivyo katika masuala ya utabiri hali hewa mjini mjinimiezieto kwa sasa ni25 wakati mjini ni3 tukielekea ni wakati mjiniuni9 wakatir ni7 na tukielekea moja kwa moja hadi darwin pale ni 34 jzi joto ni 28 kufikia pone mwisho ya taarifa habari ambayo tumeandalia bakenesi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za sbs nasaa amba aapata makala haya kwa intavutu yetu ananmaoni sbscou mkwa juu swahili penda shiriki toa maoni watilia ithaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook