Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo pote lipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano. Hizi hapa ni taarifa za habari ambazo zimetufikia hivi punde. Australia yaongeza juhudi kuwarejesha raia 67 kutoka Gaza na mateka 16 wachiwa huru na Hamas katika siku ya mwisho ya kusitishwa kwa vita. Barani Afrika, spika wa bunge la Kenya apiga marufuku mavazi yasiyofaa wakati wa bunge. Upinzani Uganda warejea tena bungeni. Katika michezo, wachezaji wakataa toleo la shirikisho la mchezo wa pete nchini Australia katika sakata ndefu la malipo. Maafisa wa Australia wanaendelea kuwasaidia watu 67 wanaotaka ondoka Gaza, ila wanasema hali huko ni mbaya. Katika siku ya mwisho ya kusitishwa kwa muda wa vita, maafisa wamefanikiwa kupata njia salama ya Waustralia 131 kupitia kutoka eneo hilo ambalo limekumbwa kwa makombora tangu mwanzo wa vita. Walioondoka katika eneo hilo walilakiwa na maafisa wa Australia katika mpaka wa Misri na walisafirishwa hadi katika mji mkuu wa Cairo ambako walipewa vifaa muhimu kama mavazi ya watoto, maziwa ya watoto, makazi, pamoja na msaada wa kufika nyumbani. Naibu waziri wa masuala ya kigeni Tim Watts amesema kwamba hali inaendelea kuwa ngumu zaidi kwa waustralia wengi kuondoka Gaza, ila maafisa wa ubalozi wanafanya wawezavyo kuwasaidia. Wakati huo Hamas imewaachia huru mateka wengine kumi na sita katika siku ya mwisho ya makubaliano ya kusitishwa vita kati ya Israel na Hamas. Kundi hilo linaaminika kuwajumuisha Waisraeli, watu wenye uraia pacha pamoja na raia kutoka Thailand. Mazungumzo bado yanaendelea kwa ajili ya kuongeza muda wa kusitishwa vita, ila waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, ametangaza kuwa Israel ina nia ya kuanza vita dhidi ya Hamas muda wa kusitishwa vita utakapoisha. Katika taarifa zingine, shirika la OECD limetoa makadirio yake kwa uchumi wa Australia na wanatabiri kuwa taifa hili linakaribia kuingia katika mwaka wa kuyumba. Shirika hilo limesema kuna uwezekano wa ukuaji huo huenda usihisike kama mfumuko wa bei unaendelea au uchumi wa china unayumba. Kila jimbo na wilaya nchini Australia limewekwa katika tahadhari ya juu baada ya kutolewa kwa mtazamo wa mwaka huu wa msimu wa moto wa vichaka. Baraza la taifa la moto wa vichaka na huduma za dharura limesema mvua nyingi katika miaka michache iliyopita imesababisha ukuaji wa majani mengi pamoja na mazingira magumu kumaliza kupunguzwa kwa hatari. Mtazamo huu umesema kwamba mazingira hayo yataendelea kukauka katika sehemu nyingi kote nchini Australia, kujumuisha baadhi ya maeneo yaliyoathiriwa katika msimu wa Black Summer wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na ishirini. Katika taarifa za kimataifa, spika wa bunge la Kenya amepiga marufuku kile alichokieleza kuwa mavazi yasiyofaa yanayovaliwa na wabunge, hata kupiga marufuku vazi la kiutamaduni la kiafrika na suti zinazopendwa na Rais William Ruto. Spika Moses Masika Wetangula aliwaambia wabunge Jumanne kuwa lazima waheshimu sheria za mavazi za bunge akikemea mitindo inayoibuka ambayo sasa inatishia kanuni za mavazi ya bunge. Amesema kile kinachoitwa suti iliyokuwa akipenda kuvaa hayati rais wa Zambia, Kenneth Kaunda, limepigwa marufuku pia, pamoja na mavazi ya kitamaduni yasiyofaa. Rais Ruto huvaa mara nyingi suti za kawaida, lakini vazi la Kaunda sasa ndilo vazi lake analolipenda nnalivaa wakati wa ziara ya Mfalme Charles watatu mapema mwezi huu. Katika nchi jirani ya Uganda, wabunge wa bunge wa upinzani nchini humo wamerudi bungeni baada ya kususia vikao kwa zaidi ya mwezi mmoja. Hii ni baada ya spika wa bunge Anita Among kuwarai huku akimshinikiza wa waziri wa masuala ya ndani na yule wa usalama kuwasilisha taarifa kuhusu watu wanaodaiwa na upinzani kutoweka baada ya kukamatwa na vyombo vya dola. Pika huyo aliorodhesha suala la wabunge wa upinzani kwa mara ya kwanza kwenye ratiba ya shughuli za bunge, na wabunge wa upinzani walipoiona wakakubali kurejea bungeni. Lakini hii ilikuwa baada ya kutoka vurugu chache, wakati baadhi ya wabunge wa chama tawala NRM na wengine wa upinzani walipotupiana maneno na kusababisha polisi na wabunge kuingilia kati kudhibiti hali ndani ya bunge. Katika taarifa za michezo, wachezaji wa mchezo wa pete wamekataa toleo kutoka shirika la mchezo wa pete amaarufu Netball Australia kwa ajili ya kumaliza sintofahamu ya muda mrefu ya malipo, wakisema kwamba toleo hilo lingewalazimisha wachezaji kurejea kazini wakati sehemu muhimu ya mfumo wa ushirikiano bado unajadiliwa. Netball Australia ilitumai kufikia mwisho wa mvutano huo kwa kutoa nyongezo ya mshahara ya asilimia 11 ambayo ingelipwa kurudi nyuma katika hadi tarehe moja Oktoba na kukubali kwa mara ya kwanza kuchangia kwa mapato. Hata hivyo, shirika linalowakilisha wachezaji wa mchezo wa pete nchini limesema wachezaji hawajarejea kazini hadi masharti ya ushirikiano yakamilishwe. Wachezaji wanataka asilimia kumi na tano ya mapato zaidi ya kinachotabiriwa kutoka kwa wafadhili wapya. Tukiangalia kwa haraka hali ilivyo katika masuala ya utabiri hali ya hewa: mjini Adelaide, nyuzi joto kwa sasa ni 25, wakati mjini Brisbane ni 35. Tukielekea Canberra ni 23, wakati mjini uh, Melbourne ni 19, Perth 29, wakati Hobart ni 17. Na tukielekea moja kwa moja hadi Darwin, pale ni 34, na mjini Sydney