Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili Jambo tena popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS. Bado kuna migode migerana tukuletea makala y kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anani ambao ni sbs.com.au kwa Kiswahili kwa sasa, tukielekea moja kwa moja katika sakata la mitindo pamoja na nguo ambazo bila shaka huenda pengine hazikuenei tena wala hupendi kuzivaa tena. Je, ni wape ambapo nasali kuziweka wala kuzipeleka? Sekta ya mitindo ni moja ya sekta kubwa ya uchafuzi wa mazingira. Baraza la mitindo la Australia limeripoti kuwa kwa wastani huwa tunanunua nguo mpya 56 kila mwaka. Mitindo ya kasi ni ya bei nafuu, ni nguo ambazo hazivaliwi sana na huzalishwa kwa wingi kwa ajili ya kuendana na mahitaji ya muda. Hii imeundwa kuwahamasisha wateja kununua mara kwa mara mavazi mapya, kwa maana kuwa tunanunua nguo nyingi haraka. Na zinavaliwa zinaharibika, au zinachokwa, ni jukumu letu kutupa nguo zetu katika hali ya kuwajibika. Hii ina maana kuhakikisha nguo hizo haziishi katika jalala, na badala yake kufanya mipango ya nguo hizo kutumiwa tena au kutengenezwa upya. Ila Rebeka Yiling ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Planet Ark amesema pipa lako la kuweka taka inayochakatwa si suluhu na The golden rule is not to put clothing, shoes, fabric, sheets or towels. Anasema sheria muhimu si kuweka nguo, viatu, shuka, taulo au kitu chochote cha mavazi katika jalala lako la uchakataji upya. Na sababu ni kwamba jalala hiyo ni ya karatasi na boksi za kupakia vitu. Tatizo la nguo ni kuwekwa ndani ya jalala kando na kwamba haziwezi chakatwa kupitia mifumo hiyo, ni kwamba huwa zinanaswa ndani ya mashine za kuchakata, na shughuli zote husimama punde inavyokuwa hivyo. Kwa bahati nzuri, kuna mbinu zingine mbadala. Unaweza jisajili kwa huduma ya kuchukua taka mtandaoni kwa gharama fulani. Biashara itachukua nguo ambazo hautaki na kufanya mipango nguo hizo zichakatwe au zitumiwe tena. Chaguzi lingine ni la kuzingatia ni kutoa nguo ambazo hautaki kwa shirika la misaada linalochukua nguo. Haita kugharimu chochote kutoa nguo, kupeleka nguo hizo kwa duka la shirika la misaada linalojulikana kwa jina la op shop, au weka nguo hizo ndani ya pipa la shirika la misaada katika sehemu unakoishi. Op-shops kote nchini Australia hutengeza mabilioni ya dola ya mapato kwa wanaohitaji kupitia kuuza nguo zilizotolewa. Licha ya wema wa nia zetu, hata hivyo, lazima tuwe waangalifu kuhusu tunachotoa. Bigiling na maelezo zaidi We don't want people to drop things at charity stores that really are unwearable or, anasema hatutaki watu walete vitu katika maduka ya mashirika ya misaada ambavyo haviwezi valika kwa sababu itawabidi wa vitupe na hiyo itawagharimu. Maduka ya misaada kwa sasa hutumia takriban dola milioni tatu kila mwaka kutupa nguo ambazo hazitakiwi, pamoja na vitu vingine ambavyo huachwa ndani ya jalala zao, na hiyo ni takriban tani 1600 ya vitu ambavyo vinaenda kutupwa kupitia mfumo huo. Omer Soka ameunga mkono hoja hiyo, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Charitable Recycling Australia. Ametoa mifano ama mtihani rahisi ambao tunaweza tumia kwa kuamua cha kutuma katika maduka ya misaada au jalala za nguo. Huyu hapa na mtihani huo amesema really uh, torn... ni muhimu sana kuwa nguo zinazotolewa ni nzuri. Jinsi ya kujua hili ni kama hauwezi mpa rafiki yako nguo hizo, tafadhali usizitoe kwa shirika la misaada. Hatukubali chochote ambacho kimechanika, chenye alama au chenye kimevunjika. Kwa hiyo tena kama hauna tatizo kumpa rafiki yako, tungependa kuzipokea kwa sababu tunaweza pata nyumba nzuri ambazo itapokea na kuzitumia. Unaweza ona maduka maarufu yameshiriki ya misaada kama Salvos, Vinis, Australian Red Cross, Save the Children, Lifeline, Anglican na Brotherhood of St Lawrence katika miji mingi pamoja na vitongoji kote nchini Australia. Maduka mengine yameorodheshwa katika tovuti ya shirika la Charitable Recycling Australia pamoja na ukweli kuhusu uchafu wa nguo, Bwana Sokratena amesema kwenye tovuti hiyo. Pia tuna kikokotoo cha athari ya kutumia tena, ambako unaweza andika kiwango ama michango unayotoa au vitu unavyotunua, na itakuonesha mchango wako kwa mazingira kwa upande wa uzalishaji wa kaboni iliyookolewa au tani. Pia kwa hiyo ni rasilimali muhimu. Unaweza pata pia opshop ambayo, ambayo iko karibu yako ambayo pia unaweza pata kwenye tovuti yetu ambayo ni charitablerecycling.org.au. Kama nguo ambazo hautaki hazipiti mitaani ya kuzipa rafiki yako, basi chaguzi linalofuata ni kuzipeleka kwa uchakataji. Baadhi ya maduka yanayouza nguo huwa na miradi ya kuchakata nguo ambazo hautaki. Baadhi ya maduka hayo yanaweza chukua hata viatu, mashuka, na vifaa vingine. Rebecca Gilling kutoka Planet Ark na maelezo zaidi. Anasema duka la H&M ama mradi, wana mradi wachakataji wa bure katika baadhi ya maduka yao kwa aina yote ya nguo ambazo zina hali zote. Vilevile, duka la Zara nalo lina mradi wa bure wa kupokea nguo katika baadhi ya maduka yao. Uniqlo ina mradi wa uchakataji wa bure kwa nguo zao ambazo ziko katika hali yoyote. Pia na Patagonia ina mradi ambayo wateja wanaweza rudisha nguo zao walizovaa au ambazo zimeharibika na kupata alama kutoka duka hilo. Kupata duka ambalo liko karibu yako linalokubali nguo hizo, tembelea tovuti hii recyclingnearyou.com.au na chagua clothing and textiles. Unaweza tafuta namba ya utambulisho wa kitongoji chako kwenye tovuti hiyo. Pia halmashauri ya jiji unakoishi pia inaweza kuwa na sehemu ya kupeleka nguo ambazo hautaki. Bigili amesema kwamba kuna mradi pia wa uchakataji wa viatu vya michezo. Huyu hapa tena. Anasema Planet Ark ni shirika lisilo la faida ambalo hufanya kazi na jamii za ndani na za kimataifa pamoja na makampuni kutoa viatu vilivyotumiwa kwa naovihitaji kote duniani. Wana sehemu ya kupeleka nguo hizo katika majimbo ya New South Wales, Victoria na Queensland. Pia huwa wanapokea kamba za viatu pamoja na vipande vya kuongezea kukanyagia viatu. Ambavyo vimevunjika au vyenye mashimo havikubaliwi na shirika hilo. Pia, kama unatafuta njia ya uwajibikaji ya kuboresha mwonekano wa kabati yako ya nguo, zingatia mfumo wa kubadilishana nguo na wengine. Pia, wakati matukio ya kubadilishana nguo yanaendelea kupata umaarufu Biashara mashirika na shirika na halmashauri za jiji sasa zinashirikiana na wataalam ambao huandaa matukio kama the clothing exchange. Adam Walling ni diwani wa mji wa Sydney, amesema kwamba obiihatmfh or... Amesema tukio la kubadilishana mavazi tunalofanya kwa sasa hapa kupitia uh, the Clothing Exchange hapa Sydney ni fursa nzuri kwa watu kuleta nguo ambazo haziwatoshi tena au hawapendi tena, kisha kuna fursa hii kwako kufanya maonesho, kisha watu wengine wanafanya hivyo pia, kisha munabadilishana mavazi yenu. Inaweza kuwa rahisi kama kuleta nguo tano, kisha unaweza badilisha nguo hizo na zingine tano. Unaweza pata matukio yajayo ya ya kubadilishana nguo kwenye tovuti hii clothingexchange.com.au. Matukio haya ni chaguzi nzuri kwa watu wanaotafuta mbinu za ubunifu na za uwajibikaji wakusafisha sehemu wanako hifadhi kabati zao za nguo Diwani Warling na maelezo zaidi tena anasema, wakati hii ni fursa nzuri kwa jumuiya Muhimu zaidi tunahitaji shughulikia matumizi mengi ambayo tumejipata tukifanya siku hizi. Ni fursa pia ya watu wanaojali nguo zao kusalia katika jalala. Kwa hiyo tunachofanya ni kuhakikisha nguo hizo haziendi ndani ya jalala, badala yake tunampa mtu fursa ya kupenda kitu ambacho uliwahi penda pia. Ni muhimu pia kuzingatia muda wote ambao mavazi hudumu. Shirika la Charitable Recycling Australia hupendekeza uchumi wa, ma, wa mzunguko ambako huwa tunapunguza matumizi na kutumia tena na kuchakata tunapoweza. Tunachomaanisha kupitia mzunguko wa uchumi ni kupunguza matumizi ya vitu vipya. Bwana soka na maelezo zaidi What that means for Anasema maana yake kwa nguo ni nunua vitu ambavyo unahitaji zaidi na vitakavyodumu, vikarabati, na wakati wa kuviacha ukifika, vitoe kwa shirika la misaada ili wavitoe kwa nyumba nyingine kama viko katika hali nzuri, au kama viko katika hali mbaya au vinahitaji tupwa, tafuta mbinu inayofaa. Kwa hiyo inahusu hasa kuwa mlinzi mzuri wa vifaa tuchunge, na kuchunga pia mavazi yako na kuhakikisha unazitoa katika hali ya uwajibikaji. Bwana Soke hapo akikamilisha makala haya ambayo tumekuletea kutoka studio zetu za SBS na pia unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu online, ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili, kwa makala na mengine mengi zaidi. Pia unaweza ukatembelea ukurasa wa Facebook, Facebook com mkwaju SBS Swahili. Makala landaliwa na waandishi wetu Melisa Kompanyoni na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.