unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs jambo popote lipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs huu so, hapa ni mktasari habari zilizotufikia hivi punde kundilatatu la mateka wa israel pamoja na wafunga wa kipalestina wameachiwa uhuru wakati wapatanishi wakiendeleza juhudi za kuongeza siku nne za kusitisha vita mike pezulo afutwa kazi kama katibu wa wizara wa masuala ya ndani baada ya kashfa ya maandishi mafupi ya simu na rais wasira lon asema utulivu umerejea mjini fritan baada ya machafuko nake nchini kenya chuma cha gavana rati motoni mahasimu wake wa kisiasa wakipanga njama za kumngatua madarakani katika michezo ndoto za australia katika kombe la davis zzazimwa baada ya waustralia wa kushindwa na italia mateka 17 wa israel wameachiwa uhuru na wafungwa w 39 wa kipalestina nao pia wameachiwa uhuru katika siku ya tatu ya kusitishwa kwa vita kati ya israel na hamas upatanishi wanaoongozwa na qathar wameongeza juhudi za kuongeza muda wa kusitisha mapigano hayo bintu ya miaka minne ambaye ni raia wa marekani na israel kwa jina la abigail adan ni miongoni mwa mateka wa israel na naliachwa yatima baada ya wazazi wake kuwawa na hamas katika shambulizi la oktoba 7aba tukisalia katika suala la vita vya israel hamas wa andamanaji mjini melbourne wameunda vizuizi nje ya ubalozi mdogo mjini mjinimelbou wakiendamana dhidi ya msaada unaotolewa na marekani kwa matendo ya jeshi la israel dhidi ya gaza katika taarifa za hapa nchini mike pezula amefutwa kazi kama katibu wa wizara wa maswala ya nyumbani baada ya uchunguzi kukamilika kwa kukiuka kanuni za maadili alisimamishwa kazi baada ya kashfa ya ujumbe mfupi wa simu pamoja na kuvuja kwa ujumbe ulionyesha kuwa katibu huyo alifanya ushawishi kwa niaba ya idara yake mara kadhaa na alipendekeza maoni yake binafsi katika ukiukwaji wa vigezo vya huduma kwa muda wa miaka mitano taarifa iliyotolewa na ofisi ya waziri mkuu antony albanizi ilisema kuwa hatua hiyo ilifanywa kufuatia mapendekezo yaliyofanywa na uchunguzi huru na serikali ya shirikisho amewekeza dola22 milioni za ziada kwa mashirika ya ulinzi ambayo ni australian niusiaoice na australian usianbodorce ambayo yatawafuatilia wfungwa wa uhamiaji ambao walikuwa ndani ya vizuizi vya uhamiaji watu wengine 45 wameachiwa huru pia kutoka vizuizi hivyo baada ya uamuzi wa mahakama ya upeo kutoa hukumu kuwa kufungwa bila tarehe ya kuachiwa huru ni kinyume cha sheria hali ambayo inaleta idadi kamili ya watu walioachiwa huru kufikia ma38 uamuzi wa novemba unahitaji walioachiwa huru kuwa chini ya masharti ya vizuizi pamoja na kuvaa vifaa vya kielektroniki vya kufuatiliwa milele barani afrika rais wa siraelon julius mada bio, amesema hali ya utulivu amerejea nchini humo baada ya kutokea shambulizi dhidi ya kambi ya jeshi kwenye mji mkuu wa taifa hilo mapema jana jumapili akihutubia taifa kupitia runinga ya taifa usiku wa kuamkia hii leo rais bio amesema kwamba wote waliopanga na kuongoza shambulizi hilo wamekamatwa na, na kwamba operesheni za usalama na uchunguzi wa suala hilo zinaendelea tukielekea moja kwa moja hadi nchini kenya hususan katika kaunti ya kisii huenda ukuruba wa kisiasa uliokuwepo baina ya gavana wa kisi simbarati na naibu wake daktari robert monda umeingia dosari kufuatia matukio ya hivi punde ambapo naibu huyo alikutana na wakosoaji wakubwa wa, wa kisiasa wa bosi wake wakosoaji hao ambao ni wabunge silvana sosoro ambaye ni mbunge wa mogirango kusini pamoja na jafeth nyekundi ambaye ni mbunge wa kitutu chache kaskazini daniel manduku kutoka nyerivari masaba na mwakilishi wa kina mama doris aburi pamoja na baadhi ya madiwani mnamo novemba 25 mwaka huu3 walikutana na daktari monda katika boma lake lililoko kijijini rigena neo yani bunge la nyerivari chache nyakati za usiku japo viongozi hao waliwaambia wanahabari kuwa mkutano huo ulikuwa wa kutathmini jinsi ya kufanikisha maendeleo katika kaunti hiyo ilionekana na wazi kwamba viongozi hao walikuwa wakipanga njama kuhusu namna ya kumtenga gavana gavanarati dhidi ya viongozi wengine wa gatuzi hilo mengi zaidi kuhusu yanayoendelea katika kaunti hiyo tutaoletea punde tutakapopata taarifa kamili Tuleke moja kwa moja katika masuala ya michezo ambapo australia imemaliza katika nafasi ya pili dhidi ya italy katika michuano y davis cu hiyo ikiwa ni mara ya pili mfululizo kwa australia kuvunjwa moyo katika fainali za davis aiscup australia ilikuwa na matumaini ya kushinda taji hilo kwa mara ya kwanza katika miaka 20 ila haikuwa hivyo jack aliongoza italy kushinda kombe lao la kwanza la davis davisca katika miaka 47 baada ya kumshinda alex demeno waaustralia katika seti mbili 2 il zikiwa ni s3a6 mjini malaga tukitazama hali ilivo katika maswala utabiri ya hali ya hewa kwa sasa jijinid nuoto pale n 52 bra zikiwa ni 83 ambr6 333 179 123 h 244 na mjini sydney nyuijoto pale ni 2 h 20 kufika poa mwisho a taarifa habari ambatomwandalia nasi kwa makala mingine mengine kuja kutoka studio zetu za sbs rili really pamoja na kutembela tovuti yetu sbscou mkwa juu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata